• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cài NAND ANDROID cho HD Mini.

Hiện bản NAND Android cho HD Mini vẫn còn nhiều lỗi nhưng đã gần như là hoàn thiện. Bên XDA đã giới thiệu bản Nand Android Photonic CM 7.2 - 2.6.35 của tác giả schlund. Thanks!

Nguồn http://forum.xda-developers.com/showthread.php?p=21617426#post21617426

Mình lập topic này để huớng dẫn các bạn cách cài bản rom Nand Android này, vì mình không dùng HD Mini nên có gì sai sót trong các bước thì các bạn vui lòng phản hồi lại để mình sửa nhé.

Bắt đầu:

STEP 1. Bước đầu tiên là bạn phải cài đặt Android driver cho PC:

- Với Windows Vista & 7 sẽ thực hiện như sau:

1. Kết nối máy với PC bằng cáp USB.
  2. Click chuột phải vào Computer trên Desktop hay Windows Explorer và chọn Manage.
  3. Chọn Device Manager.
  4. Ở cột bên phải bạn chọn Other devices.
  5. Click chuột phải vào device name và chọn Update Driver Software, cửa sổ Hardware Update Wizard hiện lên.
  6. Chọn Browse my computer for driver software và click Next.
  7. Click Browse và dẫn tới thư mục Google Windows USB driver.
  8. Click Next để cài đặt driver.

- Với Windows XP SP2 & SP3 sẽ thực hiện như sau:

1. Kết nối máy với PC qua cáp USB, cửa sổ Hardware Update Wizard sẽ hiện lên.
  2. Chọn Install from a list hay specific location và click Next.
  3. Chọn Search for the best driver in these locations.
  4. Click Browse và dẫn tới thư mục Google Windows USB driver.
  5. Click Next để cài đặt driver.

STEP 2: Cài đặt LK Bootloader & Recovery:

1. Download tất cả files cho NAND dưới đây: Files for SD-Card - Mirror 1 - (chứa file HARET); Files for PC - Mirror 1 - (gồm Bootloader & Recovery, Fastboot and Google Windows USB driver); Update.zip file - Mirror 1 - (file update-cm-7.2.0-RC0-photonic-KANG-signed.zip)
  2. Giải nén lk-photonic-pc.rarlk-photonic-sd.rar ra PC
  3. Copy update-cm-7.2.0-RC0-photonic-KANG-signed.zip và các file trong thư mục lk-photonic-sd.rar vừa giải nén vào thư mục gốc của SD Card và chạy file HARET_PHOTON7227.exe từ File Explorer của WM.
  4. Lúc này máy bạn sẽ vào cửa sổ fastboot, kết nối máy với PC
  5. Nếu bạn đã cài đặt driver Android USB thành công thì dưới thanh công cụ sẽ báo kết nối thành công là okie. Nếu không được thì các bạn thử cài HTC Sync nhé.
  6. Vào thư mục Fastboot trong lk-photonic-pc.rar vừa giải nén trên PC và chạy file bootloader.bat
  7. Máy bạn sẽ tự khởi động lại, khi vào đến Bootscreen thì các bạn nhanh tay nhấn phím Volume Down và giữ cho đến khi vào lại fastboot. Nếu bạn không kịp thì có thể tháo pin ra rồi khởi động và thực hiện lại.
  8. Chạy tiếp file recovery.bat trong thư mục Fastboot.
  9. Máy sẽ khởi động lại, khi vào đến Bootscreen thì các bạn nhấn và giữ phím Volume Up để vào CWM Recovery

STEP 3: Cài Rom
:

1. Đầu tiên, ở menu Recovery các bạn vào mounts and storage và chọn Unmount any partitions that can be unmounted (most likely, cache)
  2. Tiếp theo, ở mounts and storage, các bạn chọn tiếp format System, Data, Cache Boot partitions
  3. Trở lại menu Recovery, các bạn chọn install zip from sdcard, chọn tiếp choose zip from sd card
  4. Chọn file update-cm-7.2.0-RC0-photonic-KANG-signed.zip trên SD Card để tiến hành cài rom.
  5. Sau khi cài rom xong thì các bạn chọn reboot system now để reboot lại máy.
  6. Máy sẽ boot vào Android (công đoạn này hơi lâu đó nhé)
  7. Sau khi vào phần cài đặt ban đầu thì các bạn làm theo hướng dẫn trên màn hình và...:D

Ở menu Recovery các bạn test hộ mình xem có phải phím EndCall là phím di chuyển, còn phím Call là chọn không nhé. Ngoài ra có gì sai sót các bạn phản hồi ngay để mình sửa cho phù hợp. Thanks.

Thông tin bản Photonic CM 7.2:

bugged/not working:
these will be fixed in later releases

• HQ/HD Video Playback
  • Video Recording
  • Audio via Bluetooth
  • FM Radio (Neither Headset nor Speaker)
  • Cut screen
  • Battery driver (started but not finished)

what should be fixed before next release:
when list is finished next release will be uploaded

• Rewritten wifi_nvs driver to get device specific calibration data and real mac address on NAND DONE!
  • ARM11 not going to suspend and causing battery drain PUBLIC-TESTING
  • GPS driver DONE!
  • Hundrets of lines of unlisted fixes like several clock, dsp, audio, data transfer, wifi, bt and code fixes DONE!

Chú ý: Muốn về lại WM6.5 thì đưa máy về Bootloader và úp lại Ship Rom gốc. Khi chưa có Ship Rom gốc trong tay thì không nên "nghịch" NAND ANDROID nhé.

Have fun!

Chỉnh sửa cuối:

hutrocdautroc

Anh chủ thớt ới sao em làm cái bước cửa sổ Hardware Update Wizard sẽ hiện lên. nó ko hiện làm sao bây giờ

hutrocdautroc

Bạn dùng XP hả? Bạn thử vào Control Panel -> Device Manager -> Other devices để update coi sao nhé.

à đây rồi em tìm thấy rồi thanks :D

Bí rồi các anh ơi.
Driver cài vào nó báo cannot continue the hardware update wizard rồi nó bảo giữ nguyên driver cũ hay tiếp tục tìm driver mới. Mà tìm mãi nó vẫn bẩu vậy rõ ràng làm đúng như trong hướng dẫn
Em nghĩ là driver có rồi nên vào chạy haret. Rồi đứng ở màn hình có mấy dòng chữ xanh xanh. cho kết nói với PC kêu 2 tiếng từng từng ko thấy động tĩnh gì rồi chạy fastboot.bat cũng im lìm lun :(.
Anh nói có biện pháp gì giúp em.

Chỉnh sửa cuối:
Bí rồi các anh ơi.
Driver cài vào nó báo cannot continue the hardware update wizard rồi nó bảo giữ nguyên driver cũ hay tiếp tục tìm driver mới. Mà tìm mãi nó vẫn bẩu vậy rõ ràng làm đúng như trong hướng dẫn
Em nghĩ là driver có rồi nên vào chạy haret. Rồi đứng ở màn hình có mấy dòng chữ xanh xanh. cho kết nói với PC kêu 2 tiếng từng từng ko thấy động tĩnh gì rồi chạy fastboot.bat cũng im lìm lun :(.
Anh nói có biện pháp gì giúp em.
Bạn thử cài HTC Sync rồi kết nối lại xem sao.

anhtien862000

Mình cài thử hôm qua rùi. Nhưng mới để máy từ 11h đêm đến 9h sáng thì hết pin mất.Pin sụt nhanh quá.

yanlin

cho mình hỏi, mình xài Win 7, lúc cái driver cho win nó cứ báo lỗi "Window was unable to install your android phone" hoài à >"<!! :(

sậc sao cứ chạy đến haret là ko nhận usb nhỉ. Thử cả sync rùi hu hu

cho mình hỏi, mình xài Win 7, lúc cái driver cho win nó cứ báo lỗi "Window was unable to install your android phone" hoài à >"<!! :(
Khó nhỉ, không có máy chẳng test được. Các bạn chạy bản Android trên SD rồi boot vào bản Android đó, sau đó cắm cáp và update driver thử xem sao nhé.

magicktdt

đang thử nghiệm thế nào. Đã cài xong rồi. Hy vọng là ngon lành cành đào.

magicktdt

Đã cài đc NAND cho hd mini. Sao máy mình vẫn ko có sóng nhỉ? Nản ghê ta. Ai biết cách khắc phục ko nhỉ:((
Hướng dẫn hơi khó hiểu chút. Nhưng cũng dễ làm thôi

o0oThienSuo0o

Sao họ k dùng bản ROM R175 mà lại dùng CM7 nhỉ. Bản R175 đẹp và ổn định hơn. Mình đã dùng bản CM7 trên thẻ nhớ rồi. Pin nhanh hết lắm

magicktdt

Help me! Hôm qua say bia quá nên nghịch tí. Chắc hwa chọn mount vs system nên fomat hết rồi. Giờ chỉ chạy đc NAND ANDROID thôi. Nhưng nó lại ko có sóng. Bi h không thể kết nối nó vs htc sync ( WB & Androi luôn ), giờ cũng không thể up rom WB nữa rồi. Bác chủ thớt có cách nào giúp em dc ko?:((