• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CỤ THỂ CÁC BƯỚC UP ROM CHO HTC UNIVERSAL

DucLong

Super V.I.P
chào các bạn,theo tôi biết đây toàn là bản rom tiếng Anh.Tôi muốn up rom mà đang dùng bản tiếng Đức thì liệu có được ko? có thế up rom đang từ tiếng Đức sang tiếng Anh được ko các bạn ? các bạn thấy bản rom nào dùng ổn định, đỡ tốn pin nhất chỉ cho tôi được ko?
bạn có thể up các rom tiếng Anh thay thế cho rom tiếng Đức. nhưng cho chắc ăn bạn nên unlocksim/cid trước. qua đây tham khảo nhé:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=20809&page=3

theducbk2003

cám ơn bạn rất nhiều ! nhưng cái tool ở link bên kia chỉ là unlock sim phải ko? đâu có unlock CID đâu bạn?

file uni_unlock_v1.exe là file máy tính làm sao chạy trên PPC được phải ko bạn? mình click vào file đó thì báo lỗi.Ko biết bạn có link khác cho file này ko?
cám ơn bạn nhiều!

bumkeo

cũng bài viết này của bác quang mà minh down lại tôl unlock t rom ko được, bác nào cho em xin với

DucLong

Super V.I.P
cám ơn bạn rất nhiều ! nhưng cái tool ở link bên kia chỉ là unlock sim phải ko? đâu có unlock CID đâu bạn?

file uni_unlock_v1.exe là file máy tính làm sao chạy trên PPC được phải ko bạn? mình click vào file đó thì báo lỗi.Ko biết bạn có link khác cho file này ko?
cám ơn bạn nhiều!

unlocksim/cid là một. đã có hướng dẫn kỹ rồi sao bạn không đọc. phải chụi khó tìm hiểu một tí bạn nhé. sau khi chạy tool trả radio về bằng 000 thì copy file uni_unlock_v1.exe vào thẻ nhớ trêm máy (có thể chép trước khi chạy tool unlock ). bấm vào file này cho nó chạy , đợi một lúc nó tự reset là xong.

spiderman9_vn

các anh cho em hỏi cái , room 2005 gốc của exec có đuôi exec , vậy cách up room 2005 gốc khác với room khác hả các anh , em đang sài room 6.1 , bây giờ muốn down room về 2k5 gốc , anh nào hướng dẫn em cách làm với ạ ?? em xin chân thàn cảm ơn !

sonboi

em ko làm sao fỏmat dc extendedROM ạ bác nào chỉ cho em với,
tự nhiên thấy thiếu tạn 2 mb mà chẳng nhìn thấy files nào cả, hichic

DucLong

Super V.I.P
các anh cho em hỏi cái , room 2005 gốc của exec có đuôi exec , vậy cách up room 2005 gốc khác với room khác hả các anh , em đang sài room 6.1 , bây giờ muốn down room về 2k5 gốc , anh nào hướng dẫn em cách làm với ạ ?? em xin chân thàn cảm ơn !
Bài đầu tiên bác PhamQuang đã giải thích khá rõ rồi, nay mình chỉ nói thêm một tý.
Rom có đuôi.EXE là ROm đã được đóng gói lại nhưng người dùng muốn biết trong đó có gì thì phải giải nén ra. nếu rom đủ bộ sẽ có các thành phần như sau:
tool: ROMUpgrade và các files đi kèm để up rom
-nk.nbf là file ROM
-Ms.nbf là file extendrom
-radio.nbf là file radio (chức năng thu nhận sóng radio).
người dùng có thể nâng cấp toàn bộ hay một trong 3 file chính ở trên.
nếu là file.EXE thì bạn đã biết cách up rồi, nếu đã giải nén thí khi up rom bạn click vào file ROMupgrade là nó chạy.

Chỉnh sửa cuối:

DucLong

Super V.I.P
em ko làm sao fỏmat dc extendedROM ạ bác nào chỉ cho em với,
tự nhiên thấy thiếu tạn 2 mb mà chẳng nhìn thấy files nào cả, hichic

chắc là bạn up rom của ranju phải không. các bản rom của Ranju hay bị lỗi phần extendrom. muốn hết bệnh phải up rom khác thôi.

nthoa87

anh ơi.em bấm nút reset không được. ấn vào ko có tác dụng. chắc bị liệt wa. hix lam xem em up rom được a anh

DucLong

Super V.I.P
anh ơi.em bấm nút reset không được. ấn vào ko có tác dụng. chắc bị liệt wa. hix lam xem em up rom được a anh
bạn kim tra lại đầu cây bút, nếu nó mòn hay bị tè đầu thì khi ấn nó không lọt vào lỗ reset được, nên mài cho nhỏ bớt. nếu đã xử lý cây bút mà vẫn không được thì bị hỏng phần tiếp xúc bạn nên đưa ra cửa hàng người ta tháo ra sửa cho bạn.

hsoncd

chắc là bạn up rom của ranju phải không. các bản rom của Ranju hay bị lỗi phần extendrom. muốn hết bệnh phải up rom khác thôi.

Mình cũng dùng ROM của Ranju cũng bị tình trạng Storage (ExtenRom) lúc đầu các file ẫn đâu hết sau đó là hiện lên các file và thư mục với tên toàn là ký tự lạ dung lượng tới Mấy GB lận :-/:-/:-/

Nó nè...

Chỉnh sửa cuối:

hao_t

Bro nào rành giúp em vụ này với ah. Em MDA Pro của em đang chạy bản ROM_UNI_2.61.26_B19209 nhưng khi nhận cuộc gọi hơi chậm nên em up bản ROM_UNI_2.61.27_B19900 xem thế nào, khi up xong màn hình máy em no có nhiều vạch chạy trên màn hình, em thử up về bản Rom cũ nhưng vẫn bị thế. Bro nào biết chỉ dùm em bệnh của nó với ah. Tks!

XuanTruong

Super V.I.P
Bro nào rành giúp em vụ này với ah. Em MDA Pro của em đang chạy bản ROM_UNI_2.61.26_B19209 nhưng khi nhận cuộc gọi hơi chậm nên em up bản ROM_UNI_2.61.27_B19900 xem thế nào, khi up xong màn hình máy em no có nhiều vạch chạy trên màn hình, em thử up về bản Rom cũ nhưng vẫn bị thế. Bro nào biết chỉ dùm em bệnh của nó với ah. Tks!

Trước và sau khi up Rom Bạn nên HR lại máy để giảm thiểu những lỗi vặt nhé! Cả 2 bản Rom này Mình đều đã xài không bị hiện tượng như Bạn nói đâu, chạy phe phe đó!!!:-?:)

hao_t

Trước và sau khi up Rom Bạn nên HR lại máy để giảm thiểu những lỗi vặt nhé! Cả 2 bản Rom này Mình đều đã xài không bị hiện tượng như Bạn nói đâu, chạy phe phe đó!!!:-?:)

Trước khi UpRom em HR rồi nhưng vẫn bị. Giờ Up bản Rom nào cũng bị, ko hiểu máy em làm sao nữa, ko biết có liên quan đến Cable ko bác? :-/

Trước khi UpRom em HR rồi nhưng vẫn bị. Giờ Up bản Rom nào cũng bị, ko hiểu máy em làm sao nữa, ko biết có liên quan đến Cable ko bác? :-/

Bạn format doc thử xem sao nhé, cài lại bản WM05 gốc trước rồi cài WM06 sau.

hungphilong

mình up rom của bác phamquang ROM_UNI_2.61.26_B19209 cho con exec mọi thứ đều tốt nhưng chi có phần sms mỗi lần mình gửi tn thì nó cứ báo đã gửi rồi và có nhạc mình muốn xóa phần báo cáo này thì phải làm sao chứ cứ để như vậy hao pin lắm hichic

Em cũng đang định thử Format Doc nhưng chưa kiếm được bản WM5.0 gốc :-/

Vào blog của mình dưới chữ kí nhé, trong đó có rom gốc đó. Chúc thành công.
Nhớ để lại comment nhé bạn hiền :D

mình up rom của bác phamquang ROM_UNI_2.61.26_B19209 cho con exec mọi thứ đều tốt nhưng chi có phần sms mỗi lần mình gửi tn thì nó cứ báo đã gửi rồi và có nhạc mình muốn xóa phần báo cáo này thì phải làm sao chứ cứ để như vậy hao pin lắm hichic

Vào messaging/menu/Option/SMS MMS/Bỏ dấu chọn Request delivery notifications >>>Done

Chỉnh sửa cuối:

hungphilong

Việc up trên thẻ nhớ về nguyên lí hoạt động thì là an toàn hơn,tiện lợi hơn việc up trên PC.Minh chứng cụ thể là các máy mới của HTC,gigabytes đều dùng cách này để nâng cấp Rom.Điều nâng cấp nữa của HTC là phần Bootloder tách rời hẳn ra theo Rom chứ ko nằm nửa phần cứng nửa phần mềm như Exec nữa để giảm thiểu việc die máy do up Rom.
Nhưng Exec mà up bằng thẻ nhớ thì chưa được kiểm chứng,là an toàn hay ko.Nếu funtiger có thể kiểm chứng và thí nghiệm trên máy mình để lấy kinh nghiệm cho mọi người trên diễn đàn thì là một điều rất tốt đó...!

Hỏng là hỏng thế nào bác? em vẫn đang dùng và cài các phần mềm trên thẻ nhớ bình thường, và các phần mềm vẫn chạy ngon. Vấn đề là thỉnh thoảng tự nhiên là bị. -> ko thể kết luận là hỏng phần cứng được
bị dơ chân tiếp xúc rồi đó bạn hãy nên đem ra cửa hàng cho ngươi ta kiểm tra đi bạn=))