• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Flash ROM cho dòng HTC Diamond

MiSuPhan

máy em khi sync bằng MS activesync 4.5 thì được 1 lát là bị Not connect, có ai bị tình trạng đó không? Nếu vậy trong lúc up rom có bị gì ko?

máy em khi sync bằng MS activesync 4.5 thì được 1 lát là bị Not connect, có ai bị tình trạng đó không? Nếu vậy trong lúc up rom có bị gì ko?
Bạn kiểm tra lại cáp hay thay cáp khác xem thế nào nhé... Nếu vẫn bị hiện tượng đó thì bạn gỡ ActiveSync đi và cài lại...
Còn về úp rom thì bạn đưa máy về Bootloader, cắm cáp vào thấy nó hiện chữ USB, sau đó bạn để thử một khoảng thời gian xem có bị mất kết nối không (mất chữ USB), nếu không mất thì úp rom vô tư...

tuxedo075

Các bước khi nâng cấp phiêm bản Rom mới:
I/ Cách thứ nhất: up qua PC hay Laptop, dùng cab và phần mềm kết nối giữa PPC và PC:

HTC Diamond trước khi nâng cấp phiên bản mới nên chạy qua bước unlockcid do bác PhamQuang giới thiệu ở đây:http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=27734

Xin lưu ý rằng tất cả các file và phần mềm trên storage và program sẽ bị mất sau khi upgrade, bạn nên copy những file quan trọng lưu trữ sang thiết bị khác. hay vào internal storage.

các bước tiến hành:

1. Download file Rom cho HTC diamond, chú ý lựa chọn Rom theo đúng ngôn ngữ mình cần.
2. Bạn cần có Activesync v4.5 trở lên và cài trên PC đối với máy tính cài winXP
3. Nếu là máy tính dùng hệ điều hành Vista thì tải
bản mobidevice center cho win 32 bit tại đây:
http://www.microsoft.com/downloads/...f1-e46a-4a5f-a791-09f07aaa1914&displayLang=en
bản cho 64 bit tại đây:
http://download.microsoft.com/downlo...update-x86.exe
sau khi cài activesync hay mobi device center vào PC nhớ lấy sim ra khỏi PPC và khởi động lại PPC. bỏ chế độ tạm dừng làm việc (ngủ) của PC để đảm bảo rằng trong lúc nâng cấp Rom máy được làm việc liên tục và không bị ngắt quãng.
4. Đóng tất cả các chương trình trên PC khi chạy update.
5. Kết nối HTC Touch Diamond với PC.
6. Bạn chắc chắn thiết bị của bạn đã kết nối thành công với PC.
7. PIN của máy phải còn từ 50% trở lên.
8. Sau đó Click đúp vào file Romupdate ultility lúc này máy sẽ tự động chuyển về chế độ bootloader(màn hình có 3 màu) và tiến hành chọn chế độ để tiếp tục nâng cấp rom (chọn đồng ý và bấm next)
9. Tuyệt đối không tháo máy của bạn ra khỏi PC khi đang update, điều này có thể làm hư hại đến máy của bạn.
11. Sau khi update xong, thiết bị sẽ tự khởi động lại và bạn có thể sử dụng bình thường.

Lưu ý: Mình đã up thử trên cả winXP và vista đều thành công, đặc biệt là trên vista sau khi cài window mobi device center vào thì không cần phải cài cưỡng bức phần vista ruu như up trên các dòng khác như Uni chẳng hạn. để kiểm chứng lại điều này mình đã recovery lại con hp chạy winvista và sau khi reco và cài lại mobi device center thì vẫn up ngon lành.

đây là một số kinh nghiệm tự mình rút ra khi up rom cho HTC diamond riêng con Raphael mình chưa có máy để test. vài dòng cho anh em nào mới mua máy dòng này biết để mạnh dạn uprom.

II/ Cách thứ 2: không cần dùng đến PC:
làm theo hướng dẫn ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=39073
các bác cho em hỏi chút , em đang định up rom . Đã tải file customRUU.exe về rồi, đã conect với pc qua active 4.5 nhưng khi ấn vào thì báo lỗi , có phải cài networkframe 3.5 vào thì mới chạy đc ko ạ

DucLong

Super V.I.P
các bác cho em hỏi chút , em đang định up rom . Đã tải file customRUU.exe về rồi, đã conect với pc qua active 4.5 nhưng khi ấn vào thì báo lỗi , có phải cài networkframe 3.5 vào thì mới chạy đc ko ạ
activesync 4.5 là cài cho win XP còn winvista và win 7 phải cài Mobile device center. nếu báo lỗi bạn cho máy về bootloader rồi up.

happytoon

8. Sau đó Click đúp vào file Romupdate ultility lúc này máy sẽ tự động chuyển về chế độ bootloader(màn hình có 3 màu) và tiến hành chọn chế độ để tiếp tục nâng cấp rom (chọn đồng ý và bấm next)
cái file Romupdate ultilit có phải là bản Rom mình down về để update hok a??vậy có cần tắt máy để upRom hok a??tại mới xài wm dc vài ngày ah...tks...

cái file Romupdate ultilit có phải là bản Rom mình down về để update hok a??vậy có cần tắt máy để upRom hok a??tại mới xài wm dc vài ngày ah...tks...

file rom có đuôi là .nbh bạn.

happytoon

ah..cho e hỏi là nếu mình up Rom lên 6.5 rùi mình up xuống 6.1 lại dc hok a và có bị gì hok vậy??

tuanbienbac

ban chay no ve phien ban goi tieng duc
sau do chay ok thoai mai mjnh cung chay ca nghjn lan ma ko bj sao

Bạn vui lòng viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé. Cảm ơn.

Last edited by a moderator:

quangtunghtt

1. chao bạn mình co con htc diamond p3700 mình downloat bản rom Gen.Y D2X R2.6 WWE.7z file costomRUU.EXE chạy thì báo lõi.mình đã dổi tên thành DIAMIMG.nbh và cài trên trẻ nhở may cứ đứng ở Bootloader ko up rom dc mong các bạn chỉ dẫn cho mịnh với.Hard-SPL-Diamond-OliNex là hình 3 màu và thông tin:
SPL-1.40.OliNex......mong các bác chỉ dẫn cho mình với.thank.
làm ơn gửi vào mail cho mình nhé tìm trong diễn đàn khó quá...
mail mình là :dvtsp2ht@gmail.com.

phamminhmct

e moi up rom gio may cu bao align screen thi phai lam sao, ko dung dc chuc nang gi het, reset lai cung vay, giup e voi,huhu

Bạn vui lòng viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé. Cảm ơn.

Last edited by a moderator:
e moi up rom gio may cu bao align screen thi phai lam sao, ko dung dc chuc nang gi het, reset lai cung vay, giup e voi,huhu
Bạn dùng bút chọt chính xác vào tâm dấu thập, dấu thập đó sẽ chạy xung quanh màn hình, nó dừng lại ở đâu thì bạn chọt chính xác vào tâm, khoảng 5 lần là vào Win..

meocon_kull

kính chào các bác
em có 1 vấn đề khá hài
sau khi up bản rom 87mb trên xda
đến lúc task 29 rồi up rom khác thành công, sau lần khởi động đầu tiên suôn sẻ, nếu ấn nút nguồn để màn hình sleep, đến lúc ấn nút nguồn lại, màn hình hôm ko sáng trở lại, mặc đèn nền vẫn sáng
nhưng khi up lại bản rom 87mb đó, thì nó lại dùng bt ko vấn đề gì
bác nào giải quyết hộ em với