• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn làm Icon MBM cho UIQ 3.0

Caohieu88

Sau khi một số bạn có đề nghị về việc hướng dẫn làm Icon cho UIQ 3.0 (file MBM ), mình xin viết bài này để cho các bạn trao đổi và tự tập làm Icon yêu thích cho riêng mình. Hi vọng sẽ nhận được sự ủng hộ của các bạn và đặc biệt là mong nhận được sự giúp đỡ của bác At007, chuyên gia về làm Icon cho UIQ 3.0.

A. Các phần mềm cần phải có ( Đính kèm )
1. PNGBMP Mask
Chức năng: Tạo file BMP và Mask BMP (trắng đen )
2. MBM Tools
Chức năng: Tạo file MBM (file dùng cho điện thoại của bạn)
3. EasyThumbnails
Chức năng: Thay đổi kích thước Icon cực đỉnh và nhanh gọn. Cảm ơn chú Smod LoveBlue đã chia sẻ phần mềm cho cháu và các bạn.
4. Phần mềm Convert ảnh.

B. Tiến hành làm
1. Tạo file Mask bằng công cụ PNGBMP Mask
Sau khi mở chương trình này, bạn chọn ảnh icon cần làm và Convert,đặt tên cho ảnh mới, nó sẽ tạo cho bạn 2 ảnh hoàn toàn mới.
Ví dụ đặt tên là A thì sẽ có 2 ảnh: A.bmp ( file màu ) và A_Mask.bmp ( file trắng đen )
2. Tạo kích thước Icon.
Một Icon thông thường được tạo thành bởi 6 ảnh có kích thước như sau:
1. 18*18.BMP
2. 18*18_Mask.BMP
3. 40*40.BMP
4. 40*40_Mask.BMP
5. 64*64.BMP
6. 64*64_Mask.BMP

Điều đó có nghĩa là các bạn phải convert kích thước ảnh của bạn tương ứng với các file mình nêu trên từ 2 file A.BMP và A_MASK.BMP thành các kích thước 18*18, 40*40, 64*64 mà mình ví dụ ở trên bằng công cụ Easy Thumbnails. Sau khi hoàn tất bạn đã có 6 file ảnh rồi, nhưng do Easy Thumbail chỉ cho lưu dưới dạng JPG nên phải qua bước trung gian là Convert ảnh sang file BMP bằng phần mềm mà bạn có hoặc dùng Paste của Window.

Ảnh minh họa ở đây.

3. Tạo file MBM
Có 2 cách:
Cách 1: Nếu bạn đã nhớ tên MBM cần chuyển thì chỉ cần mở MBMTool và tiến hành Insert Image. Các file lần lượt add thêm theo thứ tự : To trước nhỏ sau và ưu tiên file Mask trước)
1. 64*64_Mask.BMP
2. 64*64.BMP
3. 40*40_Mask.BMP
4. 40*40.BMP
5. 18*18_Mask.BMP
6. 18*18.BMP
Khi đó thì trên MBMTool sẽ hiện ra thứ tự sau:
1. 18*18.BMP
2. 18*18_Mask.BMP
3. 40*40.BMP
4. 40*40_Mask.BMP
5. 64*64.BMP
6. 64*64_Mask.BMP
Tiếp tục bước nữa đó là: Do mbmtool có một đặc điểm như thế này, khi bạn insert 1 tấm hình vào, thì mặc định bit màu của nó là 8bpp rất xấu vì vậy cần thực hiện như sau:
Chọn tất cả các hình màu (dùng ctrl và click chọn từng cái). bấm phím phải -> chọn "Change Color" trong menu -> chọn color 16bpp (hoặc 24bpp)

Chọn tất cả các hình mask (dùng ctrl và click chọn từng cái). bấm phím phải -> chọn "Change Color" trong menu -> chọn monochrom 8bpp
Sau khi làm xong thì bạn Save theo tên file bạn muốn

Cách 2: Nếu bạn ko biết hoặc chưa có file cần đổi thì có thể Copy file MBM cần đổi nào đó từ ổ Z hoặc bộ Icon pack mà bạn có để sửa đổi bằng việc xóa các file BMP và Mask.BMP cũ đi để tạo tạo ra file MBM mới cũng với cách giống như ở trên. Nhưng khi đó bạn ko phải tự điền tên mà chỉ việc SAVE thôi.( Các bước như cách 1)

Ví dụ: File AlaunchIcon.MBM có chứa rất nhiều file mà bạn ko thể nhớ được,bạn chỉ việc mở nó ra xem các file, thích thì có thể thay hết, ko thì thay cho 1 hoặc 2 Icon như contact, tools trong đó thôi, tùy bạn. Khi đó thì bạn xóa file cần thay đi và Add đúng vị trí các file nhé ( 1 Icon tương ứng với 6 ảnh )

C. Sau đây là một số Icon chính mình xin được giới thiệu cho các bạn trong quá trình làm Icon (MBM)
Dùng cho Main Menu gồm:
- ALaunchIcon.mbm (chứa icon của Multimedia, Entertainment, Phone, Office, Tool trong MainMenu và icon MainMenu trong màn hình chờ)
- default_agenda_icon.mbm (icon của Calendar)
- default_contacts_icon.mbm (icon của Contacts)
- default_qmapp_icon.mbm (icon của Messaging)
- MediaPlayerAppIcon.mbm (icon của Media Player)

Dùng cho màn hình chờ gồm :
- CallLogApp.mbm (icon của Call Log)
- teleapp.mbm (icon của Call)
Ngoài ra còn có rất nhiều cái nữa, các bạn có thể tự tìm hiểu trong quá trình dùng và thảo luận. Chúc thành công!

Chỉnh sửa cuối:

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Một bài rất bỗ ích và thú vị cho các bạn nào thích tự tạo icon cho riên mình

ngkhanhhoang

Chà, caohieu nhanh thật đấy. Thanks bạn nhé, để mình làm thử xem sao. Nếu đẹp thì sẽ share cho bà con liền..:D

kazeron2003

cho mình hỏi. làm ra mấy file MBM rồi làm gì với nó nữa ?:-/ chép vào đâu vậy bác caohieu?

lamquangtu

Em xin đóng góp chút kinh nghiệm của em.

Cách này rất hữu hiệu với việc tạo skin cho Iphonelock.
Nếu bạn nào biết sử dụng photoshop thì cách làm sẽ rất đơn giản, mở 1 file MBM muốn sửa bằng MBM tool, chọn hình muốn sửa kích chuột phải vào chọn Open in External Editor nó sẽ mở ảnh đó lên trong photoshop bây giờ chỉnh sửa thoải mái. Sau khi xong ấn Ctrl + E (hoặc vào layer/ flatten image) rồi save thế là xong. Quay lại chương trình MBM Tools chon File/ Save as thế là có 1 file MBM mới.

mrspooky

Sau khi một số bạn có đề nghị về việc hướng dẫn làm Icon cho UIQ 3.0 (file MBM ), mình xin viết bài này để cho các bạn trao đổi và tự tập làm Icon yêu thích cho riêng mình. Hi vọng sẽ nhận được sự ủng hộ của các bạn và đặc biệt là mong nhận được sự giúp đỡ của bác At007, chuyên gia về làm Icon cho UIQ 3.0.

A. Các phần mềm cần phải có ( Đính kèm )
1. PNGBMP Mask
Chức năng: Tạo file BMP và Mask BMP (trắng đen )
2. MBM Tools
Chức năng: Tạo file MBM (file dùng cho điện thoại của bạn)
3. EasyThumbnails
Chức năng: Thay đổi kích thước Icon cực đỉnh và nhanh gọn. Cảm ơn chú Smod LoveBlue đã chia sẻ phần mềm cho cháu và các bạn.
4. Phần mềm Convert ảnh.

B. Tiến hành làm
1. Tạo file Mask bằng công cụ PNGBMP Mask
Sau khi mở chương trình này, bạn chọn ảnh icon cần làm và Convert,đặt tên cho ảnh mới, nó sẽ tạo cho bạn 2 ảnh hoàn toàn mới.
Ví dụ đặt tên là A thì sẽ có 2 ảnh: A.bmp ( file màu ) và A_Mask.bmp ( file trắng đen )
2. Tạo kích thước Icon.
Một Icon thông thường được tạo thành bởi 6 ảnh có kích thước như sau:
1. 18*18.BMP
2. 18*18_Mask.BMP
3. 40*40.BMP
4. 40*40_Mask.BMP
5. 64*64.BMP
6. 64*64_Mask.BMP

Điều đó có nghĩa là các bạn phải convert kích thước ảnh của bạn tương ứng với các file mình nêu trên từ 2 file A.BMP và A_MASK.BMP thành các kích thước 18*18, 40*40, 64*64 mà mình ví dụ ở trên bằng công cụ Easy Thumbnails. Sau khi hoàn tất bạn đã có 6 file ảnh rồi, nhưng do Easy Thumbail chỉ cho lưu dưới dạng JPG nên phải qua bước trung gian là Convert ảnh sang file BMP bằng phần mềm mà bạn có hoặc dùng Paste của Window.

Ảnh minh họa ở đây.

3. Tạo file MBM
Có 2 cách:
Cách 1: Nếu bạn đã nhớ tên MBM cần chuyển thì chỉ cần mở MBMTool và tiến hành Insert Image. Các file lần lượt add thêm theo thứ tự : To trước nhỏ sau và ưu tiên file Mask trước)
1. 64*64_Mask.BMP
2. 64*64.BMP
3. 40*40_Mask.BMP
4. 40*40.BMP
5. 18*18_Mask.BMP
6. 18*18.BMP
Khi đó thì trên MBMTool sẽ hiện ra thứ tự sau:
1. 18*18.BMP
2. 18*18_Mask.BMP
3. 40*40.BMP
4. 40*40_Mask.BMP
5. 64*64.BMP
6. 64*64_Mask.BMP
Tiếp tục bước nữa đó là: Do mbmtool có một đặc điểm như thế này, khi bạn insert 1 tấm hình vào, thì mặc định bit màu của nó là 8bpp rất xấu vì vậy cần thực hiện như sau:
Chọn tất cả các hình màu (dùng ctrl và click chọn từng cái). bấm phím phải -> chọn "Change Color" trong menu -> chọn color 16bpp (hoặc 24bpp)

Chọn tất cả các hình mask (dùng ctrl và click chọn từng cái). bấm phím phải -> chọn "Change Color" trong menu -> chọn monochrom 8bpp
Sau khi làm xong thì bạn Save theo tên file bạn muốn

Cách 2: Nếu bạn ko biết hoặc chưa có file cần đổi thì có thể Copy file MBM cần đổi nào đó từ ổ Z hoặc bộ Icon pack mà bạn có để sửa đổi bằng việc xóa các file BMP và Mask.BMP cũ đi để tạo tạo ra file MBM mới cũng với cách giống như ở trên. Nhưng khi đó bạn ko phải tự điền tên mà chỉ việc SAVE thôi.( Các bước như cách 1)

Ví dụ: File AlaunchIcon.MBM có chứa rất nhiều file mà bạn ko thể nhớ được,bạn chỉ việc mở nó ra xem các file, thích thì có thể thay hết, ko thì thay cho 1 hoặc 2 Icon như contact, tools trong đó thôi, tùy bạn. Khi đó thì bạn xóa file cần thay đi và Add đúng vị trí các file nhé ( 1 Icon tương ứng với 6 ảnh )

C. Sau đây là một số Icon chính mình xin được giới thiệu cho các bạn trong quá trình làm Icon (MBM)
Dùng cho Main Menu gồm:
- ALaunchIcon.mbm (chứa icon của Multimedia, Entertainment, Phone, Office, Tool trong MainMenu và icon MainMenu trong màn hình chờ)
- default_agenda_icon.mbm (icon của Calendar)
- default_contacts_icon.mbm (icon của Contacts)
- default_qmapp_icon.mbm (icon của Messaging)
- MediaPlayerAppIcon.mbm (icon của Media Player)

Dùng cho màn hình chờ gồm :
- CallLogApp.mbm (icon của Call Log)
- teleapp.mbm (icon của Call)
Ngoài ra còn có rất nhiều cái nữa, các bạn có thể tự tìm hiểu trong quá trình dùng và thảo luận. Chúc thành công!

Bác caohieu88 ơi! cho em hỏi tại sao lại có tình trạng như hình đây ạ?

Caohieu88

Bác caohieu88 ơi! cho em hỏi tại sao lại có tình trạng như hình đây ạ?

Phần trắng đó được xảy ra khi file Mask tạo ra không đúng. Bạn có thể tìm lại các Icon mình làm và thấy các file Mask gây lỗi trên sẽ là một màu trắng hết, như vậy là ko được và bao giờ cũng phải có dính ít viền đen, như vậy 2 ảnh mới khớp với nhau và tạo thành Icon hoàn chỉnh. Trước đây mình cũng đã từng bị tình trạng như vậy với một vài Icon ( số ít thôi), nếu bạn làm đúng như mình hướng dẫn thì có thể file Icon PNG của bạn bị lỗi...Dù sao thì cũng chúc mừng thành quả của bạn!!!!

mrspooky

Thanks bác rất nhiều, giờ em làm ngon lành cành đào rồi. Đúng là bị lỗi file Mask thật.hì.

phanminhtri

làm đc rồi nhưng icon cứ nằm giữa ô vuông màu trắng là sao dzay mấy bác,giúp e đi e đang làm bộ icon

Caohieu88

Phần trắng đó được xảy ra khi file Mask tạo ra không đúng. Bạn có thể tìm lại các Icon mình làm và thấy các file Mask gây lỗi trên sẽ là một màu trắng hết, như vậy là ko được và bao giờ cũng phải có dính ít viền đen, như vậy 2 ảnh mới khớp với nhau và tạo thành Icon hoàn chỉnh. Trước đây mình cũng đã từng bị tình trạng như vậy với một vài Icon ( số ít thôi), nếu bạn làm đúng như mình hướng dẫn thì có thể file Icon PNG của bạn bị lỗi...Dù sao thì cũng chúc mừng thành quả của bạn!!!!

sao e save file mbm no' có 0bytes vậy e làm đi làm lại cũng vậy àh

làm đc rồi nhưng icon cứ nằm giữa ô vuông màu trắng là sao dzay mấy bác,giúp e đi e đang làm bộ icon

Bạn bị lỗi file mask rồi, bạn xem bài trên mình viết nhé!

yeu_doi

Mình làm bị lỗi file mask nó toàn trắng không mà làm đi làm lại vẫn khồng được bạn nào có kinh nghiệm giúp với.

redipro

Chà bài này hay nè đang định mò mẫm làm cho mình cái icon theo phong cách riêng của mình.Để làm thử!

masterbi

Mọi người cho hỏi cách dùng png2bmp với ạ. Import đc con png rồi nhưng preview nó ko ra. Bác Hiếu hướng dẫn cho e nhé
P.s: cho e hỏi file mbm của super Sim là gì vậy ạ
Posted via Mobile Device

alphabet

File MBM của cái sim trong Tools là default_satapp_icon.mbm
Sáng mình vừa đọc bài này xong và đã làm đc.(đổi icon của bộ gõ tiếng việt cho pro hơn :))
Bình thg hết mà?Ko bit có phải bạn chưa chọn cái png hình vuông ko :(