• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn tạo file cài đặt bằng các trình chuyên dụng.

Kojiro

Super V.I.P
Đây là bài hướng dẫn của AM. nguyenpa, mình đã làm tương tự và nghiên cứu thêm được 1 tí.

Mình xin post sơ lược cách build file và extract file, các vấn đề kia từ từ tính tiếp.

Chân thành cảm ơn AM. nguyenpa nha!

Cách sử dụng sisware4.7 cũng đơn giản.

Cài đặt và đăng ky sisware4.7

đăng ký: SWW100501-B02501807-FNT32546B

Trước hết là bạn chọn phần giải nén và build của của series60 3rd edition

Chọn open Session -> chọn 1 files six . VD: smartmovie 3.41

Vào thanh Extras -> Configurations -> chỉnh đường dẫn lưu files giải nén ở mục Files extra tager floder ... -> xong chọn OK

Bấm vào iconl Extract sis files để gải nén.

Bấm vào iconl đầu tiên hay vào mục Session editor để có thể chỉnh sửa đường dẫn tạo files ( có thể thêm hay bỏ bớt files).

Xong copy lại toàn bộ đường dẫn ra lưu lại để khi build chỉ cần paste lại là ok.

Cách build:

Mở sisware -> chọn new session.

Paste lại toàn bộ đường dẫn đã copy (Sao khi chỉnh sửa ).
Có thể thêm files = đường dẫn tuơng tự.

VD: do coremp4 của smartmovie là 1 files sis riêng, nhưng khi build thì mình ko cần -> Mình sẽ tạo thêm 1 đường dẫn chứa coremp4 như sau:

"D:\bin\Lonely Cat Games SmartMovie v3_41\Embedded Components\CoreMp4\sys\bin\CoreMp4_a0000b68.dll"-"!:\sys\bin\CoreMp4_a0000b68.dll

Bấm vào biểu tường build sis files -> save lại là ok.

Cấu trúc của files: "địa chỉ files trên pc"-"vi tri của files sao khi bung ra trên máy", FF

!: tự chọn nơi cài đặt, ta có thể thay thế ! =C hay E ( cài thẳng trên máy hay trên thẻ

Last edited by a moderator:

Kojiro

Super V.I.P
Hướng dẫn tạo file sis bằng sisboom trên S60v2. Mình chưa test nhưng mình nghĩ có lẽ tương tự như trên S60v3. Mình chỉ dùng Sisware.

Bài viết của anhtamhcm tại diễn đàn thienlong.org. Chỉ quan sát cách làm còn nội dung thì tự mày mò nha.

TruongHan

Super V.I.P
Kojiro có thể hướng dẫn thêm phần built cho mình nha,mình lấy file ".rsc" ra việt hóa rồi,mình muốn built để đóng gói lại thành file sis thì như thế nào?Kojiro hướng dẫn thêm cách sử dụng chương trình SisWare tí.Help me,please!thanks much :)

Kojiro

Super V.I.P
Kojiro có thể hướng dẫn thêm phần built cho mình nha,mình lấy file ".rsc" ra việt hóa rồi,mình muốn built để đóng gói lại thành file sis thì như thế nào?Kojiro hướng dẫn thêm cách sử dụng chương trình SisWare tí.Help me,please!thanks much :)

Đơn giản! bạn bung file sis chuẩn của nó ra, sau đó chép file rsc mình vừa VH vào thư mục resource của file mình vừa bung (thường nằm trong C:/Program files/CequenzeTech/Sisware/bin/tên phần mềm bạn vừa bung sis. Rồi dùng sisware build file thôi.

TruongHan

Super V.I.P
Đơn giản! bạn bung file sis chuẩn của nó ra, sau đó chép file rsc mình vừa VH vào thư mục resource của file mình vừa bung (thường nằm trong C:/Program files/CequenzeTech/Sisware.bin.tên phần mềm bạn vừa bung sis. Rồi dùng sisware build file thôi.

Đã build được file sisx,thanks đồng chí kojiro đã hướng dẫn ;;) hôm qua mình không chép đè file .rsc vào trong thư mục bin nên chẳng biết sao mà build ra được.Sẵn tiện cho hỏi luôn là chương trình sisware chỉ dùng để rã và đóng gói thôi hay là mình có thể sửa code của phần mềm?có thể dùng chương trình này để tự làm ra 1 file sis không?khi tạo new sesion thì mình chỉ thấy đường dẫn,không biết sao viết code :-/,mình nghĩ chắc có thể dùng VB để viết phải k?

Kojiro

Super V.I.P
Đã build được file sisx,thanks đồng chí kojiro đã hướng dẫn ;;) hôm qua mình không chép đè file .rsc vào trong thư mục bin nên chẳng biết sao mà build ra được.Sẵn tiện cho hỏi luôn là chương trình sisware chỉ dùng để rã và đóng gói thôi hay là mình có thể sửa code của phần mềm?có thể dùng chương trình này để tự làm ra 1 file sis không?khi tạo new sesion thì mình chỉ thấy đường dẫn,không biết sao viết code :-/,mình nghĩ chắc có thể dùng VB để viết phải k?

Ko rành lắm nhưng KJR có thể nói thế này, cái NewSession thì bạn nhìn bài hướng dẫn ở trên cũng biết là đó là cách bạn đóng gói file sis từ các file rời rạc. file rời rạc là các file ảnh, file text, file rsc. Việc làm các file rsc thì chắc chắn không dò sisware làm mà là C++. Sisware chỉ là công cụ cho ta đóng góp các file thành file cài đặt theo ý ta: đặt tên của mình vào file, thêm các lời hướng dẫn khi cài đặt...

MinhThang

Manager
Đơn giản! bạn bung file sis chuẩn của nó ra, sau đó chép file rsc mình vừa VH vào thư mục resource của file mình vừa bung (thường nằm trong C:/Program files/CequenzeTech/Sisware.bin.tên phần mềm bạn vừa bung sis. Rồi dùng sisware build file thôi.

Khi build thì lấy file đã thêm VH vào bằng cách nào copy và past không thấy chỗ nào cho copy mà khó hiểu chỗ này giải thích thật kỹ tí đi.

troly

Well-Known Member
Khi build thì lấy file đã thêm VH vào bằng cách nào copy và past không thấy chỗ nào cho copy mà khó hiểu chỗ này giải thích thật kỹ tí đi.
Sao thế. Này nhé khi bung phai thì các phai bung nó chứa trong thư mục do mình dẫn ra. Của mình là. C.....Desktop/bin/...(H2)(Khi chép đè thì vào chính chổ này) Sau đó bấm vào nút Session Editor (lúc này toàn bộ đường dẫn chuyển sang màu đỏ). Copy toàn bộ lvà lưu lại(h3).
Khi build mở chương trình(h1) dán toàn bộ đường dẫn hồi nãy copy vào đây, sau đó nhấn build. Chờ tí là xong
úp hình lộn thông cảm nhé!

Kojiro

Super V.I.P
Cách KJR hay làm là: dùng Sisware bung file sis, copy file rsc ra chỗ nào đó để VH. VH rồi test xong xuôi. Bung file nén ban đầu 1 lần nữa :) Dán file rsc đã VH vào chỗ vừa bung rồi nhấn build là xong. Nói chung bung nén 2 lần.

MinhThang

Manager
Cách KJR hay làm là: dùng Sisware bung file sis, copy file rsc ra chỗ nào đó để VH. VH rồi test xong xuôi. Bung file nén ban đầu 1 lần nữa :) Dán file rsc đã VH vào chỗ vừa bung rồi nhấn build là xong. Nói chung bung nén 2 lần.

Chắc không ai dốt bằng mình quá copy không được mà past vào cũng không được bó tay.com

MinhThang

Manager
Sao thế. Này nhé khi bung phai thì các phai bung nó chứa trong thư mục do mình dẫn ra. Của mình là. C.....Desktop/bin/...(H2)(Khi chép đè thì vào chính chổ này) Sau đó bấm vào nút Session Editor (lúc này toàn bộ đường dẫn chuyển sang màu đỏ). Copy toàn bộ lvà lưu lại(h3).
Khi build mở chương trình(h1) dán toàn bộ đường dẫn hồi nãy copy vào đây, sau đó nhấn build. Chờ tí là xong
úp hình lộn thông cảm nhé!

build nó hiện lên cái hình này là sao? khi build thì nó tạo file mới hay là nó tự quay về file cũ? còn cái folder bin thì xóa đi hả,hướng dẫn thật chi tiết từng bước cái coi, khi build thì mở pm build lên có chọn những gì bấm vào đâu nói rõ đi khó hiểu quá cho cái nick chát đi cho dễ.hình khi build nè:

Kojiro

Super V.I.P
build nó hiện lên cái hình này là sao? khi build thì nó tạo file mới hay là nó tự quay về file cũ? còn cái folder bin thì xóa đi hả,hướng dẫn thật chi tiết từng bước cái coi, khi build thì mở pm build lên có chọn những gì bấm vào đâu nói rõ đi khó hiểu quá cho cái nick chát đi cho dễ.hình khi build nè:

:))
Tới đó còn đòi gì nữa, vào cái Organization nhấn www.PDAViet.net, vào email nhập email a vào. Ra 1 cái bảng comm màu đen nhấn chữ N rồi chờ. Nó sẽ hiện lên bảng thông báo đã tạo xong file kèm đường dẫn. Còn folder bin là folder sisware tạo ra khi bung các file, xóa nó chi a, để đó.

Đang chờ món đầu tiên của a đây =D>

troly

Well-Known Member

Còn không biết cảm ơn cho rồi đi...haha!!!
Đã thành công rồi đó bạn ơi!

maddot

Well-Known Member
:))
Tới đó còn đòi gì nữa, vào cái Organization nhấn www.PDAViet.net, vào email nhập email a vào. Ra 1 cái bảng comm màu đen nhấn chữ N rồi chờ. Nó sẽ hiện lên bảng thông báo đã tạo xong file kèm đường dẫn. Còn folder bin là folder sisware tạo ra khi bung các file, xóa nó chi a, để đó.

Đang chờ món đầu tiên của a đây =D>

Thật ra chỗ này chương trình yêu cầu mình tạo dữ liệu ngẫu nhiên để nó thu thập các thông tin đó tạo key, muốn qua nhanh thì di chuột + bấm phím lung tung lên (đừng click chuột & bấm phím ký tự nha, tui thường bấm 4 phím mũi tên bởi vì nếu bấm hoặc click lung tung khi nó build xong là mình mang họa nếu bạn đang vẽ hình hoặc làm việc khác như chơi game, gõ văn bản chẳn hạn :))).

DUNG1060

các pác hướng dẫn luôn cách đóng gói của WinSis Pro lên cho anh em dùng đi . giao diện dễ làm và hay lắm . nó còn gọi la WinSis Pro mà .
đây là link của nó .
http://www.mediafire.com/?zbgzvf6kvh6

theo như yêu cầu của bạn ypmv2 mình cũng thấy WinSis Pro có giao diện dễ và hay vậy mong các pac hướng dẫn cụ thể cách sử dụng đóng gói ,mình rất thích phần mềm này mong các pác nhiệt tình giúp đỡ nhé ...thanks

Kojiro

Super V.I.P
các pác hướng dẫn luôn cách đóng gói của WinSis Pro lên cho anh em dùng đi . giao diện dễ làm và hay lắm . nó còn gọi la WinSis Pro mà .
đây là link của nó .
http://www.mediafire.com/?zbgzvf6kvh6

theo như yêu cầu của bạn ypmv2 mình cũng thấy WinSis Pro có giao diện dễ và hay vậy mong các pac hướng dẫn cụ thể cách sử dụng đóng gói ,mình rất thích phần mềm này mong các pác nhiệt tình giúp đỡ nhé ...thanks

2 bạn quan tâm vậy ạo sao 2 bạn không tìm hiểu rồi hướng dẫn cho mọi người. Mỗi người có 1 lựa chọn và đại đa số đều dùng Sisware.