• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN TẠO PATITION EXT2/EXT3/EXT4 TRÊN THẺ NHỚ

gacon9x

Trả Lời

mình cũng mới cưới 1 em và sau 1 tuần vọc thì mình thấy nên chia Direct EXT3 thì nó mới chịu nhận sd-card phân vùng fat32 của bạn !

mrchidd

mình cũng mới cưới 1 em và sau 1 tuần vọc thì mình thấy nên chia EXT3 thì nó mới chịu nhận sd-card phân vùng fat32 của bạn !

Chia EXT3 thì mình sợ ảnh hưởng tới hiệu năng, vì NativeSD và DirectEXT đều hướng dẫn là sử dụng EXT4 mà

gacon9x

TRả lời

Chia EXT3 thì mình sợ ảnh hưởng tới hiệu năng, vì NativeSD và DirectEXT đều hướng dẫn là sử dụng EXT4 mà

uhm mình cũng nghĩ vậy như vậy chỉ còn có cách 2 là bạn chia gần hết phân vùng của fat32 cho phân vùng ext4 và chấp nhận không giao tiếp thẻ với MVT :(

chautruongthinh

Em mới cưới em HD2 để trải nghiệm cái cảm giác "ông vua hệ điều hành" nó ra sao. Đã cài thành công Dual-boot WP7 và Android 4.1.2 sử dụng aMAGLDR , nhưng có 1 vấn đề xảy ra thế này ạ.
Sau khi chia đôi thẻ nhớ để 1/2 cho Android, boot vào WP 7.8 thành công, nhận đủ dung lượng đã set.
Tắt máy, phân vùng thẻ tiếp để cài Android, em phân vùng như sau:
1. Fat32 - Primari: Khoảng gần 4GB
2. Direct EXT4 - 1 - Primari: 2GB
3. Direct EXT4 - 2 - Primari: 1GB
4. Còn thừa ~ 500MB em tạo thêm phân vùng Linux Swap

SD AD Dir thành công, boot vào Recovery ok, install Android ngon lành, nhưng...
Khi boot vào Android, setup xong hết mới nhận ra 1 vấn đề: Android không nhận cái Fat32 ~ 4GB mà em chia cho nó. Mà không có SDcard thì làm ăn gì nữa ạ :(. (Ví dụ: vào chụp ảnh báo: lắp thẻ SD, down apps từ AppStoreVn thì kêu: Không có thẻ SD không tải đc >"<)

Đã thử cả có Linux Swap và không có Linux Swap, kết quả đều như nhau. Em dùng thẻ Kingmax 16GB Class 10, đã thử format các kiểu rồi ạ.

Em mới thử 2 bản là: HD2-JerryBean-CM 10 và HD2-ICS-CM9 build mới nhất của Tytung, được bác @chautruongthinh port sang Direct EXT4. Máu Direct EXT4 vì tham khảo qua thấy cách này nhanh hơn NativeSD 1 chút xíu
Không biết do em sai ở chỗ nào nữa. Hoặc bác nào ở HN loanh quanh khu Cầu Giấy - Từ Liêm thông thạo "ông trùm" này thì cho phép em đc mời cốc cafe để giao lưu học hỏi kinh nghiệm ạ

Bạn làm theo hướng dẫn của mình nha. Dùng 1 máy Sysbiam (E71 trở về sau nha) để format thẻ nhớ lại. Sau khi dùng E71 format lại thì bạn dùng Mini Partion Wizar để phân vùng lại nhé!!!

Bạn có thể tham khảo thêm link: http://leocayda.wordpress.com/2011/09/05/wp7thu-thuat-mo-khoa-the-sd-sau-khi-up-wp7-mango-7720/

mrchidd

Đã thử format bằng Symbian, cũng như format thẻ bằng cách hard-reset WP7.8 (Volume down + Green Button khi nó load 1 2 3 4 5 6 go go go) mà đều không đc >"<

chautruongthinh

Đã thử format bằng Symbian, cũng như format thẻ bằng cách hard-reset WP7.8 (Volume down + Green Button khi nó load 1 2 3 4 5 6 go go go) mà đều không đc >"<

Bạn chỉ còn Format lại thẻ bằng Sysbiam rùi cài Android thui, đừng cài WP 7.8 nữa. Test thử xem Android nhận thẻ chưa?? Nếu nhận rùi thì bạn mới bắt đầu cài WP7

Chỉnh sửa cuối:

mrchidd

Cài Android trên NAND - DATA EXT work ngon lành
Cài thêm 1 chú Android trên NativeSD cũng chạy phe phé
Kết quả: Do thằng WP 7.8 gây lỗi :D

Chỉnh sửa cuối:

hoangpro1234

Vấn đề này bạn nên chia một phân vùng EXT4 Primari thôi, (mình chia 2G EXT4 với thẻ 16G class 10) 128 swap vậy là đủ không cần chia nhiều EXT4 làm gì. Nên dùng EXT4 hơn EXT3 vì nó chạy mượt hơn (theo mình thấy là như vậy) chúc bạn thành công

chautruongthinh

Cài Android trên NAND - DATA EXT work ngon lành
Cài thêm 1 chú Android trên NativeSD cũng chạy phe phé
Kết quả: Do thằng WP 7.8 gây lỗi :D

Bây giờ thì bạn tiến hành cài WP7.8 được rùi đó, như cách cài thì bạn làm như sau nhé
(bạn nên dùng bản WP7.8 này nha)

- Kiếm 1 thẻ nhớ khác để cài WP7.8 nha (bạn muốn chia phân vùng cho WP7.8 là 4Gb thì bạn nên kiếm 1 thẻ 4GB nha)
- Tiến hành cài như bình thường thui
- Sau khi cài đặt xong hết rùi thì bạn dùng chức năng copy parttion của PartitionWizard để copy phân vùng other vào thẻ nhớ để cài Android nha!!
Cách thực hiện copy như sau: (mình sẽ gọi thẻ 4Gb cài WP7.8 là thẻ WIN, còn thẻ 16Gb cài android là thẻ Android nha)
+ Bạn bỏ cả 2 thẻ vào 2 đầu đọc thẻ nhớ
+ Xoá hết tất cả các phân vùng của thẻ Android (xoá sạch không tạo Parttion nào hết nha)
+ Bạn click phải chuột vào phân vùng other của thẻ WIN rùi chọn là Copy
+ Tiếp theo 1 cửa sổ mới hiện ra bạn click chọn vào thẻ Andoird
+ Bạn kéo phân vùng WP 7.8 về cuối thẻ nhớ nha để cho Unallocate Sapce After = 0 nha (ở phần Create As nếu bạn chia có SWAP thì bạn để phân vùng này là LOGICAL, còn nếu không có SWAP thì để phân vùng này là PRIMARY sau đó chỉ cần bấm Finish
+ Tiếp theo bạn tiến hành chia thẻ Android như bình thường thui. (Lưu ý: bạn đừng đụng chạm j đến phân vùng other trên phân vùng Android nha). Bạn có thể chia như sau: FAT32 (PRI) - EXT4 (PRI) - EXT4 (PRI) - SWAP (PRI) - OTHER (LOGICAL) hoặc FAT32 (PRI) - EXT4 (PRI) - EXT4 (PRI) - OTHER (PRI)
+ Sau khi tiến hành chia thẻ xong thì bạn chỉ việc bấm Apply và chờ đợi.

- Sau khi hoàn tất thì bạn bỏ thẻ Android vào HD2 và boot vào WP7.8 để test thử xem WP7.8 chạy chưa, nếu nó hoạt động OK thì bạn tiến hành cài lại Android nhé, nhớ Wipe All trước khi cài Android nha!!

Good Luck to You!!

Chỉnh sửa cuối:

mrchidd

Sau 2 ngày tìm tòi vọc phá, thì em đã vỡ ra kha khá vấn đề về em HD2 này, phải công nhận là em nó "quá khủng".
Rất cảm kích sự giúp đỡ nhiệt tình của bác Châu Tiến, cám ơn bác rất nhiều ^^.
Sau có rom nào mới cần tester cứ ới em nhé, vừa cắt 8GB của cái thẻ 16GB ra làm EXT4 để chạy NativeSD rồi ợ :D

chautruongthinh

Sau này mình sẽ phát triển ROM Direct, do đó nếu muốn test thì nhớ chia 2 phân vùng EXT4 nha!! ;;)

chautruongthinh

Phân vùng như này thì sẽ chạy oke nhé cả nhà, nhớ là phải primary nhé

- Cách phân vùng đó của bạn sao chạy được Direct??
- Cách phân vùng chuẩn nhất là:
+ FAT32 - EXT4 - EXT4 - Other (Other la cua WP7.8) Tất cả đều là PRIMARY
+ FAT32 - EXT4 - EXT4 - SWAP (Nếu chỉ dùng Android) Tất cả đều là PRIMARY
+ FAT32 - EXT4 - EXT4 - SWAP - Other (Other la cua WP7.8 va set la LOGICAL)

hoangpro1234

- Mình vẫn dùng như vậy mà, đang chạy cả 2 winphone 7.8 và androi 4.0.4 đây bạn chautruongchinh
- Mình phân vùng như vậy là thứ nhất Fat 32 dùng cho phân vùng chứa dữ liệu cho androi, phân vùng thứ 2 là ext4 là để cài đặt android và phân vùng tiếp theo orther là của winphone 7.8 và phân vùng cuối cùng là orther (Fat 16) của win phone 7.8 nhé
*lưu ý 2 phân vùng của winphone 7.8 là do copy từ thẻ nhớ 2G khi cài win7.8 lần đầu nhé
Mình không hiểu bạn chautruongtrinh dùng hai phân vùng ext4 kia để làm gì, có lãng phí tài nguyên ko, và phân vùng swap nữa ( cái này dùng làm ram ảo) theo mình thì swap cũng không cần thiết nếu chúng ta đều dùng các rom androi version 4.1 trở về

- Cách phân vùng đó của bạn sao chạy được Direct??
- Cách phân vùng chuẩn nhất là:
+ FAT32 - EXT4 - EXT4 - Other (Other la cua WP7.8) Tất cả đều là PRIMARY
+ FAT32 - EXT4 - EXT4 - SWAP (Nếu chỉ dùng Android) Tất cả đều là PRIMARY
+ FAT32 - EXT4 - EXT4 - SWAP - Other (Other la cua WP7.8 va set la LOGICAL)

chautruongthinh

- Mình vẫn dùng như vậy mà, đang chạy cả 2 winphone 7.8 và androi 4.0.4 đây bạn chautruongchinh
- Mình phân vùng như vậy là thứ nhất Fat 32 dùng cho phân vùng chứa dữ liệu cho androi, phân vùng thứ 2 là ext4 là để cài đặt android và phân vùng tiếp theo orther là của winphone 7.8 và phân vùng cuối cùng là orther (Fat 16) của win phone 7.8 nhé
*lưu ý 2 phân vùng của winphone 7.8 là do copy từ thẻ nhớ 2G khi cài win7.8 lần đầu nhé
Mình không hiểu bạn chautruongtrinh dùng hai phân vùng ext4 kia để làm gì, có lãng phí tài nguyên ko, và phân vùng swap nữa ( cái này dùng làm ram ảo) theo mình thì swap cũng không cần thiết nếu chúng ta đều dùng các rom androi version 4.1 trở về

Nếu theo cách chia của bạn thì không thể nào chạy được các bản Direct EXT4 được, và mình chắc chắn rằng bạn chưa thử Direct EXT4!!! Bạn thử test 1 bản NativeSD (1EXT4) và 1 bản Direct EXT4 (2EXT4) xem kết quả như thế nào nhé, thật sự chia 2EXT4 không phải lãng phí tài nguyên đâu bạn!! Lúc nào Direct EXT4 cũng sẽ cho tốc độ cao hơn NativeSD. Bạn có bao giờ test 1 bản ROM nào trên HD2 mà Benchmark hơn 3800 điểm ko?? Nhưng đối với DirectEXT4 thì mình test lại có bản điểm đạt được 3800 điểm!!!

hoangpro1234

Nếu theo cách chia của bạn thì không thể nào chạy được các bản Direct EXT4 được, và mình chắc chắn rằng bạn chưa thử Direct EXT4!!! Bạn thử test 1 bản NativeSD (1EXT4) và 1 bản Direct EXT4 (2EXT4) xem kết quả như thế nào nhé, thật sự chia 2EXT4 không phải lãng phí tài nguyên đâu bạn!! Lúc nào Direct EXT4 cũng sẽ cho tốc độ cao hơn NativeSD. Bạn có bao giờ test 1 bản ROM nào trên HD2 mà Benchmark hơn 3800 điểm ko?? Nhưng đối với DirectEXT4 thì mình test lại có bản điểm đạt được 3800 điểm!!!

Nếu mà chia như vậy thì winphone 7.8 bị thiếu một phân vùng thì không thể chạy được, mà thẻ nhớ chỉ cho phép phân vùng tối đa là 5.

chautruongthinh

Nếu mà chia như vậy thì winphone 7.8 bị thiếu một phân vùng thì không thể chạy được, mà thẻ nhớ chỉ cho phép phân vùng tối đa là 5.

Nếu xài WP7.8 thì bạn bỏ phân vùng SWAP đi!!! Nhưng zậy thập toàn viện mỹ mà!!

ndk741953

mình thấy các bạn hay nhắc đến Direct EXT, bạn có thể nói cho mình rõ sự khác biệt giữa Nativesd và direct ext được ko? thật sự mình đã search trên google lẫn diễn đàn pda, tinhte...nhưng không thấy bài hướng dẫn nào về direct ext... =.=! hoặc có thể direct ext là cách bạn gọi cách cài đặt có tên khác...đánh "DIRECT EXT" chỉ toàn ra rom thôi, ko có bài hướng dẫn nào =.=!
hoặc bạn cho mình link dẫn đến bài hướng dẫn cũng đc. cảm ơn nhìu :D

lehoangphuong

Tôi có 1 cách làm nhanh hơn, không phức tạp lắm (đã làm thành công)
Máy đang ở WP7 bạn unlock thẻ nhớ http://leocayda.wordpress.com/2011/09/05/wp7thu-thuat-mo-khoa-the-sd-sau-khi-up-wp7-mango-7720/
Xong tắt nguồn tháo thẻ nhớ ra cho vào đầu đọc thẻ cắm vào máy tính.
B1-Sao lưu những file có trên partion Fat32 (trên máy tính chỉ thấy có partion này)
B2-dùng phần mềm PartitionWizard format và định dạng lại phân vùng fat32 như lúc đầu bạn phân chia thẻ (primary-fat32,...)
B4-chép lại những gì mà bạn sao lưu ở B1 lại trên thẻ.
B5- Gắn thẻ trở vào HD2 và xem thành quả.