• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

iKeyEx phiên bản đặc biệt - Bàn phím tiếng Việt chuẩn cho iPhone

doananhtai

Đúng như lời hứa KennyTM~ đã cho ra iKeyEx phiên bản đặc biệt 0.3~beta1 dành riêng cho các ngôn ngữ có dấu.

Với phiên bản này... người dùng có thể địhn nghĩa các phím gồm ký tự và các dấu tổ hợp nhưng thay vì sẽ tạo ra 2 ký tự cho một ký tự có dấu thì iKeyEx sẽ tự động chuyển đổi các ký tự tổ hợp này thành MỘT ký tự dựng sẵn.

Do vậy, chỉ việc thiết kế một Bàn phím tiếng Việt chuẩn thì từ iKeyEx 0.3~beta1 này ta có thể gõ chữ và bỏ dấu thoải mái như tự nhiên không cần phải nhớ mã Telex hay VNI làm gì cho mệt (Telex và VNI chỉ thích hợp cho trường hợp bàn phím cứng hoặc bàn phím không thể định nghĩa các phím tiếng Việt vào được) và bỏ dấu kiểu thuận tiện như vậy mà ta vẫn có đựoc các ưu điểm của mẫu ký tự unicode dựng sẵn.

- Tải iKeyEx3 0.3~beta1 tại đây. sau đó cài đè lên bản củ cũng được (không cần phải remove bản củ).
- Tải VietnameseQWERTY (là cái layout bàn phím tiếng Việt mình chế lại theo mẫu từ iQWERTY) giải nén và copy toàn bộ thư mục VietnamseQWERTY (trong đó có 4 file .plist) vào \Library\iKeyEx\Keyboards

- Nhớ repring sau khi cài và copy

- Vào setting->iKeyEx->Mix and Match->make
và chọn theo hình vẽ.

Sau khi thêm bàn phím "Tiếng Việt" vừa tạo rồi bạn sẽ có bàn phím như sau:

Portrait

Landscape:

:D

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Bàn phím hơi bé một chút nhưng gõ rất tiện.
Mình nghĩ design lại 1 chút như: bỏ nút điều hướng, đẩy phím Shift lên để rộng nút xoá lú̀i (bé quá rất dễ nhầm)

doananhtai

Đây là cái Layout đơn giản nhất.. Tất cả đều giữ nguyên y như bàn phím gốc của English(US).
Chỉ duy nhất thêm dòng thứ 5 ở chế độ ABC, là dòng chứa ký tự và dấu tiếng Việt.
(Tên của Layout mình đặt là Vietnamese nhen).

Nếu được thì xin mọi người đề xuất các kiểu bàn phím bằng hình cũng được.
Để mọi người tham khảo và bình chọn "Bàn Phím Tiếng Việt Chuẩn" nhen

Vietnamese.keyboard

Last edited by a moderator:

hoavanairbrush

cuối cùng thì cũng thấy được cái sự khả quan nhất từ trước tới nay cho Vietkeyboard

thanks !

Zenki

Super V.I.P
Đây là cái Layout đơn giản nhất.. Tất cả đều giữ nguyên y như bàn phím gốc của English(US).
Chỉ duy nhất thêm dòng thứ 5 ở chế độ ABC, là dòng chứa ký tự và dấu tiếng Việt.

Vietnamese.keyboard
Nếu được anh làm thêm mấy cái Layout nữa cho mọi người bình chọn :D

hiepsiloncon

Active Member
Làm sao tạo được layout theo ý mình muốn vậy các bạn?

Chỉ cho mình với

Cảm ơn!

doananhtai

Nếu được anh làm thêm mấy cái Layout nữa cho mọi người bình chọn :D

Ý của mình là mọi người hãy xúm lại DESIGN cái kiểu bàn phím (phát họa cái bàn phím gồm những phím gì nằm ở đâu là tiện lợi nhất)... Rồi mọi người sẽ bình chọn mẫu tốt nhất, sau đó mình sẽ làm cái bàn phím theo mẫu này. Chứ một mình mình thiết kế thì làm sao tốt bằng nhiều người xúm vào... Phải không ?

Làm sao tạo được layout theo ý mình muốn vậy các bạn?

Chỉ cho mình với

Cảm ơn!

Bữa nào rãnh, mình sẽ viết một bài hướng dẫn đầy đủ từ A-Z cách tạo một bàn phím theo ý thích mình...
Ta có thể làm được như sau:

- có thể chọn bao nhiêu dòng tùy thích (ít nhất là 2 dòng, nhiều nhất không giới hạn... chỉ sợ nhiều quá thì phím dẹp lép hết thấy luôn)
- mỗi dòng bao nhiêu phím tùy thích...
- mỗi phím muốn ký tự cũng được.
Có thể thiết kế cho riêng từng layout từng ngữ cảnh khác nhau..như khi gõ trong SMS Address thì bàn phím khác.., khi gõ URL trong Safari thì khác, khi gõ địa chỉ Email thì khác, vân vân và vân vân....

- Nhấn giữ lâu thì popup các ký tự nào tùy thích

- Đổi chữ hiển thị cho các phím đặc biệt như ABC, 123,.... , "space", "return",...., "go", "search",.....

Trước nhất là tìm "Plist Editor for Windows" để có thể edit mấy cái file *.plist trong thư mục *.keyboard (đầy đủ thì là 5 files: info.plist, layout.plist, landscape.plist, variants.plist và strings.plist)
info: định nghĩa tên bàn phím, và các định nghĩa ban đầu khác...
layout: định nghĩa số dòng và sô phím cũng như phím nào...
landscape: đinh nghĩa số dòng và số phím cũng như phím nào cho landscape (nếu không có file này thì sẽ lấy giống layout)
variants: định nghĩa nhấn lâu phím nào thì popup danh sách gì (nếu không có sẽ lấy mặc định)
strings: chữ của các phím đặc biệt (nếu không có thì lấy mặc định).

--------
Không biết là có cần thiết không, vì bài viết sẽ rất dài..... nếu viết cho thật kỹ để ai cũng hiểu....
Hay là mọi người tự học mò trước rồi thắc mắc cái gì hỏi cái đó
Ý bạn thế nào ?

-----
Về bình chọn mẫu bàn phím tiện lợi nhất. Hay là Zenki thay mặt PDAVIET tổ chức CUỘC THI CÓ THƯỞNG mang tên "phát họa bàn phím tiếng Việt tiện lợi nhất" được không.? :) :)

cryslotus

Sorry bạn mình đã cài đc iKeyEx nhưng ko thể tìm thấy đường dẫn \Library\iKeyEx\Keyboards như hướng dẫn. Mình đang xài 2G 3.1.2. Xin hướng dẫn dùm. Cám ơn :d

doananhtai

Sorry bạn mình đã cài đc iKeyEx nhưng ko thể tìm thấy đường dẫn \Library\iKeyEx\Keyboards như hướng dẫn. Mình đang xài 2G 3.1.2. Xin hướng dẫn dùm. Cám ơn :d

Nếu không thấy có nghĩa bạn cài chưa thành công......

Cài file deb có nhiều cách: có người chọn mobile terminal gõ lệnh để cài, có người chọn PC Suite for Iphone để cài.
Còn mình thì hay xài AnyToISO bung cái file deb (chẳng qua cái file deb cũng là một dạng file nén như zip, rar,.. mà thôi). rồi chép thẳng mấy cái file đó theo đúng thư mục mà mình bung là xong.
(Cách của mình là làm bằng tay, còn mấy cách trên mọi người hay làm là làm tự động... thực chất cũng là bung cái gói package nó ra mà thôi).

:)

hiepsiloncon

Active Member
Bạn viết bài hướng dẫn làm keyboard cho mọi người đi. Chứ bây giờ hổng ai biết cách làm hết.

Còn tự mò, hic, chắc ....... qua Tết Nguyên Đán mà chưa biết luôn quá !

cryslotus

Sorry, vi default khi login vao winscp thi no vao thang luon /private/var/root nen minh tim loanh quanh trong Library cua root ma ko để ý. It works smoothly now. Thanks for replying so fast. :)

HaChau

Super V.I.P

Vietnamese.keyboard
Mình thấy layout bàn phím này dùng tốt layout đầu tiền do nó quen thuộc hơn. Gõ tiếng Việt nhanh hơn hẳn, ít bị dính phím như trước.
Điểm hay của bàn phím này là gõ đâu cũng được, không bị hạn chế giống như bộ gõ dựa trên AutoText trước kia.

ntn1226

sao mình cài xong rồi, tạo bàn phím việt trong setting xong rồi mà không thấy hiện ra hàng thứ 5 nhỉ? vào setting xóa cái bàn phím US thì không thấy hiện bàn phím nào luôn. Giúp mình với. Xin cảm ơn

Zenki

Super V.I.P
sao mình cài xong rồi, tạo bàn phím việt trong setting xong rồi mà không thấy hiện ra hàng thứ 5 nhỉ? vào setting xóa cái bàn phím US thì không thấy hiện bàn phím nào luôn. Giúp mình với. Xin cảm ơn
Để ý hình quả cầu nhỏ ở giữa phím Space và 123 không? Nhấn vào đó thì dòng thứ 5 mới hiện lên :D

kitty2002

cho mình xin Vietnamese.keyboard link mediafire không down được.Cám ơn

Vietnamese.keyboard

cho mình xin Vietnamese.keyboard link mediafire không down được.Cám ơn

kitty2002

Link bị vở rồi không down được

Link mediafrire bị vỡ rồi cho mình xin link khác .Cám ơn rất nhiều

Last edited by a moderator: