• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KAISER WM6.5 ROM SB01 (Core 21891)

NokuaN70

Well-Known Member
Test trên con Kaiser thì JBlend sau khi cài một số ứng dụng, thì launch ứng dụng không dc. Ram nếu để TouchFLO chạy thì còn khoảng 19-20 MB, tắt em nó thì dc gần 30MB. Thỉnh thoảng cũng gặp tình trạng chạy Opera thì TouchFLO tự out( chắc hết Ram). TouchFLO hoạt động khá mượt nhưng hao Ram quá :D:D. Thanks bác SonBlack lần nữa.

Sonblack

Super V.I.P
Bản đầu tay cho Kaiser mà vì bỏ lâu quá mới quay trở lại với QVGA!
Dùng 6.5 và Manila 2.0 thì phải chịu cảnh này cùng với việc phần cứng của Kaiser cũng không được mạnh so với các dòng khác ở thời điểm hiện tại. Chắc phải vứt ra vài thứ nữa mới ổn. :D

dangduc

Bản đầu tay cho Kaiser mà vì bỏ lâu quá mới quay trở lại với QVGA!
Dùng 6.5 và Manila 2.0 thì phải chịu cảnh này cùng với việc phần cứng của Kaiser cũng không được mạnh so với các dòng khác ở thời điểm hiện tại. Chắc phải vứt ra vài thứ nữa mới ổn. :D

Mình đã thử đúng là một vài soft java chạy trên JBLend ko chạy được, nhất là cái socbay iMedia , mình cần đọc tin tức với mây thứ nữa ( trong khi rom của bác PhamQuang thì chạy ok lắm ) . Một vài soft ngoài bạn thêm vào bản ROM như là Opera, Youtube... mấy cái đó không nên cài trước vào, kể cả cái VNKey B nữa, cái đó bản mới ok hơn ^^ , Bác thử tham khảo theme bàn phím mặc định của bản WM 6.5 v30 của bác PhamQuang thử thật sự rom đó ngoài cái thiếu đồng hồ như của bác thì em thấy chạy rất ok. nhẹ khoảng 69% rAm nhưng do của bác có thể thêm đồng hồ Số không phải Kim nên nó nặng, bản của bác hơi hao RAM chút, khoảng 80% RAM , Kaiser cũng thuộc hàng cấu hình khá đó chứ, RAM 128 MB với ROM 256 MB, rồi CPU cũng hơn 400 MB , Mong đợi bản ROM tiếp theo của bác ! ^^

dangduc

Thêm nữa góp ý cho bạn, bản ROM này lấy cái theme IE của HTC không đẹp như cái theme mặc định của IE. Nếu được thì mong bạn để theme mặc định của nó thì nhìn sẽ sáng sủa hơn á ^^

Sonblack

Super V.I.P
Thêm nữa góp ý cho bạn, bản ROM này lấy cái theme IE của HTC không đẹp như cái theme mặc định của IE. Nếu được thì mong bạn để theme mặc định của nó thì nhìn sẽ sáng sủa hơn á ^^

Cái này bạn tự xử, dùng Windows Mobile mà hong lẻ hong rành mấy cái này! Tool trong ROM có sẵn, tha hồ mà chỉnh Registry, còn đẹp hay không đẹp là tuỳ người, chín người mười ý thì có trăm người build rom cũng đành bó tay. :D

nongdanb

anh sơn ơi rom bác thì mượt giao diẹn đẹp nhưng fee ram it quá làm tốc độ chậm tâm 50% thi đẹp

duythanh1204

chưa down nhưng nghe mọi người bàn luận nghe bộ cũng hơi nhát tay để thử vì đang sử dụng rom của bác Quang cũng chạy mượt. có lẽ để bác Sơn hoàn thiện hơn nữa mình sẽ test ngay.hii

dangduc

Cái này bạn tự xử, dùng Windows Mobile mà hong lẻ hong rành mấy cái này! Tool trong ROM có sẵn, tha hồ mà chỉnh Registry, còn đẹp hay không đẹp là tuỳ người, chín người mười ý thì có trăm người build rom cũng đành bó tay. :D

Bạn Sonblack tham khảo thử bản của Shifu làm , công nhận phải đấy nhẹ :D Chiếm khoảng 42 - 48% RAM thôi :D Bạn tham khảo bản rom đó thử :D !

Link đây :)

JongZiZi

Đây là bản ROM Kaiser đầu của anh Sơn mà.
Lỗi thì ko thấy ai bàn tới. Toàn thấy chê tới chê lui về giao diện và cách xài.
Nãn.

NhatToai

Super V.I.P
Hôm nay sẽ tranh thủ test bản ROM này mới được,thời gian qua và cả hiện tại bận quá nên chẳng động chạm gì tới ROM :D
Thực ra,Kaiser chạy 6.5 khá tốt đấy,nhanh và mượt.Không tin các bạn cứ up bản gốc 6.0 hay 6.1 vào là thấy ngay hiện tượng Freeze
Còn vấn đề xả RAM chậm gây thiếu bộ nhớ chủ yếu do Manila 2.0,chắc chắn t/g đã ghi nhận và xử lý ở next version.
Thường khi test ROM Kaiser,mình thường chú ý các điểm sau:
1- Độ nhạy và mượt khi tap screen
2- Tốc độ xử lý File Explorer,khởi động và chạy các chương trình,thao tác ghi chép-tạo xóa...
3- Khả năng/tốc độ nhận và giữ các kết nối(Wifi.GPRS,GPS.3G)
4- Phần Phone,Mesages hoạt động ra sao
Và còn rất nhiều cái cần test lắm: Pin,Phím cứng,....
Sẽ feedback sau nhé ;;)

NhatToai

Super V.I.P
Vừa mới up xong,vài cảm nhận ban đầu:
Trước tiên,với bản ROM đầu tay cho Kaiser mà được như vậy là đã quá tốt rồi,vì thông thường khi build cho một dòng khác thì bản ROM đầu hầu hết rất nhiều Cooker đều bị lổi hệ thống,nhưng bản này thì sau hơn 1h vọc mình thấy chưa có gì,chắc chắn bản kế tiếp sẽ OK,Thanks to PVA Sonblack.
Vấn đề chiếm dụng RAM thì đúng như các bạn đã nói,sau khởi động thì đã trên 75%,thử cho chạy WMP thì lên 93%(chắc phải kiểm tra lại RAMhack roài ;;))
1- Không tìm thấy Endkey trong Settings/buttons đề thay đổi chức năng của phím End.
2- Không hiện Icon của Beam trong Settings/Connections
Ở bản tiếp theo mình nghĩ nên thay cái Calculator này(khởi động chậm và ít chức năng) bằng HTC Calculator thông minh,hiện đại.
Trong Tools folder cho thêm cái XDA SimShowHide(đính kèm) vào,món này khá tiện và cần thiết cho việc hiện hay ẩn danh bạ từ Sim.

dangduc

Đây là bản ROM Kaiser đầu của anh Sơn mà.
Lỗi thì ko thấy ai bàn tới. Toàn thấy chê tới chê lui về giao diện và cách xài.
Nãn.

Bản ROM thì góp ý toàn diện chứ bạn, đâu phải chỉ mình lỗi , mình dùng bản này thấy không có lỗi phát hiện thêm ( ngoài những lỗi góp ý trang 1 ) nên góp ý sang phần giao diện thôi. Trước topic trang 2 hay 3 cũng có người báo lỗi mình test thử rồi cũng giải thích bản này không có lỗi . Bản này chỉ cần chỉnh bớt ram đi một chút, sửa lỗi touch không chuẩn và chậm, sửa lỗi cài một số file java nhưng không chạy, là ngon rồi, không cần phải chỉnh sửa gì thêm nữa ! Mong đợi Build tiép theo của bác sonblack ^^

Bạn Sonblack tham khảo thử bản của Shifu làm , công nhận phải đấy nhẹ :D Chiếm khoảng 42 - 48% RAM thôi :D Bạn tham khảo bản rom đó thử :D !
Bạn so sánh vậy là hơi khập khiễng đấy... Bản rom của Shifu chạy Manila v1.2 thì sẽ free ram nhiều hơn so với bản rom của Anh Sơn sử dụng Manila v2.0, ngoài ra bản rom của anh Sơn sẽ hao pin hơn so với bản của Shifu đấy...:D

dangduc

Bạn so sánh vậy là hơi khập khiễng đấy... Bản rom của Shifu chạy Manila v1.2 thì sẽ free ram nhiều hơn so với bản rom của Anh Sơn sử dụng Manila v2.0, ngoài ra bản rom của anh Sơn sẽ hao pin hơn so với bản của Shifu đấy...:D

Cảm ơn ! Đã update lên Manila 2.0 vẫn là dung lượng RAM như vậy bạn ạ !

NhatToai

Super V.I.P
Không rung khi kết nối cuộc gọi(đã chọn trong Phone/Advanced)=> xài fix theo bài thì OK.