• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kết nối GPS qua GPRS?

conmanho20022000

em đang dùng N95, kết nối GPS mãi mà chẳng được gì cả, kết nối qua GPRS thì ngon, chỉ chờ khoảng 5s là biết mình ở đâu, cho em hỏi, kết nối GPS có tốn nhiều KB kô ạ, em dùng trả sau, hỏi các bác trước, kô đến cuối tháng phải bán N95 để đóng tiền cước thì chết :((

MinhThang

Manager
em đang dùng N95, kết nối GPS mãi mà chẳng được gì cả, kết nối qua GPRS thì ngon, chỉ chờ khoảng 5s là biết mình ở đâu, cho em hỏi, kết nối GPS có tốn nhiều KB kô ạ, em dùng trả sau, hỏi các bác trước, kô đến cuối tháng phải bán N95 để đóng tiền cước thì chết :((

Mình sài mạng Viettel gói cước thuê bao 10.000$/tháng cước truy cập qua GPRS là 1 đ/kb. Bạn có thể hỏi tổng đài về cước truy cập mà mạng bạn đang sài.

lamnt0702

Bây h ở Việt Nam cước GPRS cũng khá rẻ đấy bạn,bạn ko cần phải lo đâu :)) Mình có người quen dùng GPRS mà cả thàng cũng chả tốn kém là bao nhiêu,chủ yếu tốn là tốn cái vụ SMS với gọi điện thôi :)) Mà cước GPRS mình thấy rẻ nhát là dịch vụ của Viettel đó,bạn thử đăng ký dich vụ như anh MinhThang nói xem sao ;) Chúc bạn thành công!

Kojiro

Super V.I.P
Nếu bạn dùng NokiaMap nơi có wifi thì nó sẽ dùng wifi còn không thì tất nhiên dùng GPRS. Nếu muốn không tốn tiền khi sử dụng GPS, thì bạn sài VietMap đi.

conmanho20022000

các bác nói vậy em cũng yên tâm rồi, dùng thử 1 tháng xem cuối tháng hóa đơn cước như thế nào ;;) . tiện thể cho em hỏi có cách nào làm cho N95 bắt sóng GPS trực tiếp mà kô thông qua GPRS và WIFI được kô ạ, thằng bạn em có con BB kết nối trực tiếp luôn, nhìn nó mà thèm quá :(. À, đèn flash và cái đèn mầu đỏ của em kô sáng kể cả khi để chế độ ON, có khi nào tại Firmware kô? hay 100% tại phần cứng, em định mang đi sửa nhưng thấy mọi người nói NOKIA CARE luộc đồ kinh lắm nên em sợ. hix

Chỉnh sửa cuối:
các bác nói vậy em cũng yên tâm rồi, dùng thử 1 tháng xem cuối tháng hóa đơn cước như thế nào ;;) . tiện thể cho em hỏi có cách nào làm cho N95 bắt sóng GPS trực tiếp mà kô thông qua GPRS và WIFI được kô ạ, thằng bạn em có con BB kết nối trực tiếp luôn, nhìn nó mà thèm quá :(. À, đèn flash và cái đèn mầu đỏ của em kô sáng kể cả khi để chế độ ON, có khi nào tại Firmware kô? hay 100% tại phần cứng, em định mang đi sửa nhưng thấy mọi người nói NOKIA CARE luộc đồ kinh lắm nên em sợ. hix

Đèn màu đỏ chỉ sáng khi bạn tắt đèn flash hoặc khi chụp ngoài trời ban ngày đủ ánh sáng hoặc khi quay phim thôi.

Còn gps không qua gprs thì máy nào không hỗ trợ A-GPS thì mới bỏ qua bước này. Trên N95 FW cũ chưa có A-GPS, trên FW mới có thể disable A-GPS trong setting nhưng rất khó hoặc không định vị được.

conmanho20022000

Đèn màu đỏ chỉ sáng khi bạn tắt đèn flash hoặc khi chụp ngoài trời ban ngày đủ ánh sáng hoặc khi quay phim thôi.
mình biết, nhưng máy của mình kô sáng cả đèn flash và đèn mầu đỏ. mình kô biết nó hỏng ở đâu, nếu nó hỏng FW thì tốt, hỏng phần cứng thì ngại đi sửa lắm, vì kô biết chỗ nào quen cả, mình sửa máy hay bị luộc đồ lắm, bị mấy lần rồi, nhưng nói họ cãi ngay nên đang chần chừ kô biết có nên sửa kô
Còn gps không qua gprs thì máy nào không hỗ trợ A-GPS thì mới bỏ qua bước này. Trên N95 FW cũ chưa có A-GPS, trên FW mới có thể disable A-GPS trong setting nhưng rất khó hoặc không định vị được.
vậy là chỉ còn cách truy cập qua GPRS thôi à? chán nhỉ

thanhlonely

Em chả hiểu ý bác này muốn hỏi cái gì nữa. GPS và GPRS là 2 thứ hoàn toàn khác biệt nhau, làm gì có chuyện dùng GPS thông qua GPRS. Cứ lẫn lộn hết cả lên thế này. Đã thế lại không có bác nào giải thích gì cả, toàn trả lời chung chung. Thế này nhé:

GPS là hệ thống định vị toàn cầu bằng vệ tinh, nó hoàn toàn chẳng phụ thuộc vào hệ thống mạng di động. Để sử dụng được GPS thì máy di động của bạn phải có thiết bị thu phát tín hiệu vệ tinh GPS (anten độc lập hoàn toàn nhé), cái này hoàn toàn free. Do tín hiệu là tín hiệu vệ tinh, khả năng đâm xuyên kém, để thu được nó máy di động của bạn phải ở ngoài trời, không có vật cản bên trên (đôi khi trong nhà cũng được nhưng nói chung là nó khó thu hơn tín hiệu của sóng di động rất nhiều).

GPRS là một công nghệ cho phép truyền data trên hệ thống mạng di động GSM thế hệ 2-2,5G , hiện tại một số nhà cung cấp dịch vụ tại việt nam đã nâng cấp công nghệ GPRS thành EDGE (còn trên thế giới người ta đã chơi 3G ầm ầm rồi). GPRS sẽ phụ thuộc vào nhà cung cấp dịch vụ di động, phải có sóng di động mới dùng được dịch vụ này.

Việc bạn nhầm lẫn 2 cái này với nhau có lẽ do bạn dùng bản đồ định vị có sẵn của nokia (google map cũng tương tự). Phần mềm này sẽ dùng tín hiệu GPS định vị xem bạn ở đâu rồi dùng GPRS để tải data map về vị trí bạn đang ở. (do dữ liệu map không có sẵn trên máy di động). Cái việc tải data map này tốn khá nhiều money nếu bạn dùng GPRS (còn nếu dùng wifi thì vô tư). Để tránh việc tốn xiền này bạn có thể tắt tính năng online của phần mềm đi (máy bạn sẽ vẫn định vị được vị trí của bạn- có kinh độ vĩ độ, nhưng do bản đồ không được tải về nên bạn sẽ chẳng biết vị trí mình ở đâu) hoặc sử dụng một số phần mềm có data map sẵn trên mobile (ví dụ asia map).

Hiện tại có một số phần mềm cho phép bạn định vị thông qua sóng GSM (asia map), cái này cho phép các máy không có GPS vẫn có thể định vị được vị trí của mình. Tuy nhiên khả năng định vị của nó rất thiếu chính xác và không phải lúc nào cũng thực hiện được (phụ thuộc vào mạng)

Chỉnh sửa cuối:

conmanho20022000

Em chả hiểu ý bác này muốn hỏi cái gì nữa. GPS và GPRS là 2 thứ hoàn toàn khác biệt nhau, làm gì có chuyện dùng GPS thông qua GPRS
bác hiểu sai rồi, ý em muốn hỏi là có cách nào cải thiện chức năng bắt sóng GPS của N95 kô.
làm gì có chuyện dùng GPS thông qua GPRS.
bác sai hoàn toàn khi nói như thế nay. con N95 của em mà kô bật GPRS lên thì làm sao mà bắt sóng GPS được, chíp GPS của N95 yếu hơn các máy khác. em dùng VietMap, kô thể kết nối GPS nếu kô bật GPRS.

Chỉnh sửa cuối:

thanhlonely

Lại phải cãi nhau rùi :D ,đây có phải là câu bác nói không: "kết nối qua GPRS thì ngon, chỉ chờ khoảng 5s là biết mình ở đâu". Em không hiểu ý bác là thế nào.
Với cả "con N95 của em mà kô bật GPRS lên thì làm sao mà bắt sóng GPS được" em cũng ko hiểu lắm.
GPRS thì liên quan gì đến GPS đâu nhỉ????

j_cage

Member
bác hiểu sai rồi, ý em muốn hỏi là có cách nào cải thiện chức năng bắt sóng GPS của N95 kô.
bác sai hoàn toàn khi nói như thế nay. con N95 của em mà kô bật GPRS lên thì làm sao mà bắt sóng GPS được, chíp GPS của N95 yếu hơn các máy khác. em dùng VietMap, kô thể kết nối GPS nếu kô bật GPRS.

bạn nói thế mới hoàn toàn sai, đơn giản nhất là bạn tháo sim ra và bắt GPS xem có được không nhé. Hồi trước máy tôi còn ko thèm đăng ký GPRS mà vẫn bắt GPS ầm ầm đó thôi! GPS độc lập với GPRS hoàn toàn bạn ạ!

Chỉnh sửa cuối:

conmanho20022000

chán bác quá :(.
khách hàng Việt Nam có thể sử dụng GPS thông qua hai con đường: bắt tín hiệu trực tiếp từ vệ tinh và sử dụng dịch vụ thông qua hỗ trợ GPRS do các mạng viễn thông cung cấp. Nếu sử dụng phương thức thứ nhất, khách hàng bắt buộc phải đưa thiết bị nhận (device, hay máy ĐT có tính năng GPS) ra ngoài trời. GPS sẽ hoàn toàn bị “vô hiệu hóa” khi thiết bị “vào” trong nhà. Ngược lại, sử dụng GPS thông qua hỗ trợ GPRS của nhà mạng sẽ giúp khách hàng “online” tại mọi điều kiện, miễn là có sóng GPRS.

Nếu hạn chế của phương thức thứ nhất là GPS chỉ online khi ở ngoài trời thì phương thức thứ hai tưởng chừng rất “ổn” này cũng bộc lộ hạn chế khi ứng dụng tại Việt Nam: độ phủ sóng GPRS của các mạng rất khác nhau, chất lượng GPRS tại một số vùng đã được phủ sóng chập chờn, tốc độ chậm. Đó là chưa kể, GPRS thường chỉ mạnh và ổn định tại các thành phố, thị xã lớn, còn các vùng miền núi thì vô cùng “tậm tịt”. Trong khi đó, khách hàng thường có nhu cầu sử dụng GPS chỉ đường hoặc xác định tọa độ trong điều kiện địa hình miền núi hoặc tại vùng sâu vùng xa. (theo Mobilnet)
N95 của em sử dụng theo kiểu sử dụng dịch vụ thông qua hỗ trợ GPRS do các mạng viễn thông cung cấp, còn bắt song trực tiếp kô thông qua GPRS thì trên lý thuyết là bắt được, nhưng sóng yếu, hầu như kô kết nối được. vì N95 hỗ trợ cả GPS và A-GPS mà

Chỉnh sửa cuối:
Đúng là GPS không liên quan gì đến GPRS nhưng A-GPS thì lại có liên quan vì nó sử dụng GPRS ( ở VN là thế) để nhanh chóng định vị. Bác nào không tin thì vào disable cái A-GPS đi rồi dùng VietMap biết liền.

Zenki

Super V.I.P
GPS và GPRS nó chỉ khác nhau ở chỗ chữ R thôi mừ!
Mỗi chữ R đó thôi mà nó khác nhau nhiều lắm đấy :D

GPRS = General Packet Radio Service
GPS = Global Positioning System

Thấy khác nhau nhiều chưa :D

hihi, đúng là có mỗi bác hiểu ý em

Tìm được tri âm hơi khó đấy:D Chả thấy bác thanks gì cả.

Còn vấn đề cái đèn đỏ của bác thì bỏ qua đi, không ảnh hường gì đâu, mấy ông hay chụp lén còn mong tắt được cái đèn đó đi nữa là, muốn tắt đèn đó trên máy bình thường chỉ có cách cắt đứt mạch điện nối đến cài đèn đó thôi:)

j_cage

Member
hic, sorry bạn vì hiểu nhầm, cái bạn nói là A-GPS bắt tín hiệu vệ tinh có hỗ trợ của dịch vụ mạng, mình đã thử lại chọn điểm truy cập là vinaphone thì bây giờ ngồi trong phòng cũng bắt được GPS chính xác lắm, thế mà trước đây cứ tắt đi nên chỉ dùng GPS tích hợp nên rất lâu. Bạn muốn bắt GPS trực tiếp thì vào cài đặt tắt cái A-GPS đi là được thôi! Mình dùng GPRS thì rẻ lắm, chat chit xem báo suốt mà có tốn đâu, cứ yên tâm mà xài đi!