• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM5.0 CHO ATOM/PURE VÀ ATOM EXEC

shpy

Hi all,
- Minh dùng aku 3.3.3 cũng không thấy lỗi như nguyenson mô tả. Nói chung với bản này chạy nhanh, mọi cái đều trơn tru. Mình có cài thêm cái overclock CPU nên cũng hơn ngốn pin, tuy nhiên dùng 1 ngày vẫn còn dư từ 40-60% (tôi phải thường xuyên nhắn tin và nhận cuộc gọi cả ngày khá bận rộn). Khi tôi chưa dùng overclock thì ít tốn pin hơn
- Theo tôi nói về tính ổn định thì chưa chắc là aku 3.3.3 ổn hơn 0246, bản ROM gốc này tôi dùng thời gian khá lâu và thấy rất ổn định, chưa hề có 1 lỗi nào. Có điều bản này so với 3.3.3 thì chậm hơn nhiều, theo tôi vì chúng ta cũng chưa sử dụng thời gian dài nên cũng chưa thể khẳn định "chắc nịch" được.
- Nói chung là bảng 3.3.3 cho đến thời điểm này có thể nói là good. Tuy nhiên cần chờ thời gian test them.

Cheer,
minhdakai

Ồ, nếu dùng cái overclock đó đúng cách đôi khi mình lại thấy lợi pin bác ơi.
Mình set cho nó auto theo thế này:

Tốc độ : phần trăm CPU cần dùng (load)
208 : 0 - >25 %
312 : 26 -> 45 %
416 : 46 -> 75 %
520 : 76 -> 100%

Vì đa phần là ppc nằm trong túi nên nó chạy ít lắm, cho nó 208 Mhz thôi là nó xài ít pin hơn bình thường 416 MHz (nếu ko overclock). Hì, lúc này lại gọi là underclock mới đúng !

À, quả thật là mình dùng cái 3.3.3 này từ ngày nó release tới giờ chưa bị "mất điện" bao giờ, không như bản gốc 426 kia. Mà xài atom mình bực mình nhất cái vụ đó, giờ không còn nên thấy khoái. Chỉ hơi bất tiện là không dùng world mate pro nữa thôi ( bị đụng soft!)

ASAP

Ồ, nếu dùng cái overclock đó đúng cách đôi khi mình lại thấy lợi pin bác ơi.
Mình set cho nó auto theo thế này:

Tốc độ : phần trăm CPU cần dùng (load)
208 : 0 - >25 %
312 : 26 -> 45 %
416 : 46 -> 75 %
520 : 76 -> 100%

Vì đa phần là ppc nằm trong túi nên nó chạy ít lắm, cho nó 208 Mhz thôi là nó xài ít pin hơn bình thường 416 MHz (nếu ko overclock). Hì, lúc này lại gọi là underclock mới đúng !

À, quả thật là mình dùng cái 3.3.3 này từ ngày nó release tới giờ chưa bị "mất điện" bao giờ, không như bản gốc 426 kia. Mà xài atom mình bực mình nhất cái vụ đó, giờ không còn nên thấy khoái. Chỉ hơi bất tiện là không dùng world mate pro nữa thôi ( bị đụng soft!)
Anh cho em hỏi tý xíu nhé: dùng ROM Aku3.3.3 này có khắc phục được tình trạng thỉnh thoảng máy nằm yên thì mất sóng không vậy anh?

shpy

Anh cho em hỏi tý xíu nhé: dùng ROM Aku3.3.3 này có khắc phục được tình trạng thỉnh thoảng máy nằm yên thì mất sóng không vậy anh?

Mình chưa bị nên cũng không rõ. Nhưng lúc uprom bản này, mình quên cài đè cái Radio của Exec vào. Radio của Exec cho sóng khoẻ hơn.

Mình nghĩ tình trạng để lâu mất sóng chắc do nguồn không ổn định rồi.

minhdakai

To: shpy
Việc set chế độ auto như bác nói thì ngay khi cài vào tôi đã làm như thế. Nguyên tắc overclock thì ai cũng biết rồi. Nếu để chế độ standby thì rất ít hao pin vì set CPU ở 208. Tuy nhiên đã dùng PPC thì không mấy ai mà stand by nhiều được, vì chúng ta phải luôn sử dụng các ứng dụng trên đó (nào là từ điển, tin nhắn, email, cal...). Cho nên phải mở máy liên tục có khi vì công việc mà phải chấm...chấm suốt ngày. Lúc này chế độ overclock sẽ hoạt động thường xuyên và sẽ hao pin nhiều chứ không như bạn nói đâu (đã overclock thì phải uống pin và nóng máy nếu dùng lâu).

To: ASAP
Hiện tượng để standby lâu >30phút thì mất sóng lỗi này là bệnh của Atom, nó xảy ra với các bảng ROm có radio 00043 và 0049. Bảng 00052 mới nhất sẽ khắc phục 100% lỗi này và chạy ổn định. Với aku 3.3.3 thì dùng cũng rất ổn định và fix hoàn toàn issue trê. bạn cứ mạnh dạng UP ROM mà dùng

cheer,
minhdakai

ASAP

To minhdakai: Con Atom của em có Radio 00052 rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn bị tình trạng mất sóng khi standby>30 phút.

shogunr125

Ai có thể giúp mình up bản O2_Atom_Exec_AKU3.3.2 được không? Mặc dù mình đã giải nén vào chép vào thư mục Windows/Temp rồi...

ChuHuyHoan

Well-Known Member
To minhdakai: Con Atom của em có Radio 00052 rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn bị tình trạng mất sóng khi standby>30 phút.

Bản rom trước cũng có tình trạng xẩy ra như bạn nhưng từ khi up bản rom bạn đang dùng không còn tình trạng như vậy có thể máy của bạn bị lỗi phần cứng chăng???:-?:-?:-?. Mang qua thợ kiểm tra nhé bạn. Thân!!!

lonebeast

Sao vậy bạn? Mình vừa vào trang đấy và thấy họ thông báo là đến ngày 02/09 này sẽ ra mắt bản ROM WM6 dành cho Atom Exec nhưng lại có hai vấn đề lớn đó là:
1. Hình như không free!!!!!!!!!!
2. Bản ROM đó bằng tiếng Trung!!!!!!!:(:)(:)((
Có ai cùng quan tâm đề nghị lưu ý dùm những thông tin về vấn đề này nhé!
(Thêm một thông tin nữa là hình như bản này ở trang o2fans.cn)

Chỉnh sửa cuối:

namcao

em đang xài O2 Atom, em chỉ mơi xài đây thôi, máy em hiện giờ đang bị hiện tượng lổi power khi tắt để chừng 2 phút thì bấm lại không lên , điện thoại ai gọi đến vẫn nghe tín hiệu đổ chuông nhưng mà e cầm máy trên tay mà nó không có tác dụng gì ( như cục gạch) bị người ta trách không trả lời máy.
E đã up lại bản ROM mới nhất cho nó nhưng vẫn xảy ra hiện tượng như vậy, khi nó tắt rồi thì bấm lại không lên nhưng đèn xanh nó vẫ chớp, SR không được mà HR củng không luôn, phải gở pin ra gắn lại mới hết và thỉ thoảng cũng bị lại, em mơi xài nên không có kinh nghiệm, các anh làm ơn hướng d64n em cách khắc phục nhé, thank các anh nhiều, huhuhuhu:((

shpy

em đang xài O2 Atom, em chỉ mơi xài đây thôi, máy em hiện giờ đang bị hiện tượng lổi power khi tắt để chừng 2 phút thì bấm lại không lên , điện thoại ai gọi đến vẫn nghe tín hiệu đổ chuông nhưng mà e cầm máy trên tay mà nó không có tác dụng gì ( như cục gạch) bị người ta trách không trả lời máy.
E đã up lại bản ROM mới nhất cho nó nhưng vẫn xảy ra hiện tượng như vậy, khi nó tắt rồi thì bấm lại không lên nhưng đèn xanh nó vẫ chớp, SR không được mà HR củng không luôn, phải gở pin ra gắn lại mới hết và thỉ thoảng cũng bị lại, em mơi xài nên không có kinh nghiệm, các anh làm ơn hướng d64n em cách khắc phục nhé, thank các anh nhiều, huhuhuhu:((

Nếu bạn dùng ROM của Jiggs (3.3.x) và WorldMate Pro thì có lẽ đây là nguyên nhân. Vì mình từng bị như bạn khi dùng chung 2 cái này. WorldmatePro không tương thích với các bản rom này. Bạn kiểm tra xem có cài đặt phần mềm nào ngoài today mà có thể bị "đụng" rom không ?!

phamung84

trời ơi , atom có bản rom nào có bigstore ko vậy em vừa mua 1 cái up rom 3.3.3aku mà vẫn ko có bigstore nè , bùn ghê :((

namcao

Nếu bạn dùng ROM của Jiggs (3.3.x) và WorldMate Pro thì có lẽ đây là nguyên nhân. Vì mình từng bị như bạn khi dùng chung 2 cái này. WorldmatePro không tương thích với các bản rom này. Bạn kiểm tra xem có cài đặt phần mềm nào ngoài today mà có thể bị "đụng" rom không ?!

Không bạn à, mình không dùng ROM của Jiggs mà dùng Rom của Atom 20060426B1WWE và củng không có cài pần mềm nào ngoi today cả. Mong các bạn, các anh giúp em với, huhu, em chết mất:(:)(:)((
và còn một điều nữa, các bác thử nghiên cứu con atom của em bị bịnh gì nhé.
Hiện tượng : 1 trong 2 đèn flash cứ sáng mờ mờ cả ngày lẫn đêm ( vào phòng tắt hết đèn đi mới thấy đc nó sáng nhưng rất mờ, không soi đc gì ). Tuy nhiên khi chụp ảnh thì 2 đèn vẫn sáng bình thường không bị yếu, đèn flash nó cứ cháy sáng như vậy làm em nóng ruột lắm, huhu, mong các anh giúp em với. Và các anh cho em xin đường link để load Rom 20060426b1wwe radio rs 00052 luôn nhé, e load trên seeo2 nhưng không được. Thank

Chỉnh sửa cuối:

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Không bạn à, mình không dùng ROM của Jiggs mà dùng Rom của Atom 20060426B1WWE và củng không có cài pần mềm nào ngoi today cả. Mong các bạn, các anh giúp em với, huhu, em chết mất:(:)(:)((
và còn một điều nữa, các bác thử nghiên cứu con atom của em bị bịnh gì nhé.
Hiện tượng : 1 trong 2 đèn flash cứ sáng mờ mờ cả ngày lẫn đêm ( vào phòng tắt hết đèn đi mới thấy đc nó sáng nhưng rất mờ, không soi đc gì ). Tuy nhiên khi chụp ảnh thì 2 đèn vẫn sáng bình thường không bị yếu, đèn flash nó cứ cháy sáng như vậy làm em nóng ruột lắm, huhu, mong các anh giúp em với. Và các anh cho em xin đường link để load Rom 20060426b1wwe radio rs 00052 luôn nhé, e load trên seeo2 nhưng không được. Thank

Muốn dow được bản rom đó bạn chỉ cần đăng ký số Imei trên máy của bạn trên See02 là được mà còn hiện tượng một đèn sáng lờ mờ của bạn ngày trước mình cũng bị nhưng up lên bản rom 426 thì không còn nữa bạn thử xem nhé. Thân!!!!

namcao

Muốn dow được bản rom đó bạn chỉ cần đăng ký số Imei trên máy của bạn trên See02 là được mà còn hiện tượng một đèn sáng lờ mờ của bạn ngày trước mình cũng bị nhưng up lên bản rom 426 thì không còn nữa bạn thử xem nhé. Thân!!!!

Cảm ơn bạn đã trả lời, nhưng mình đã đăng ký như trên SeeO2 bảo là không cần up. Máy mình hiện tại đang dùng bản Rom 426 Radio là RS00049, cứ bị hiện tượng đèn flash sáng lờ mờ, máy em hiện giờ đang bị hiện tượng lổi power khi tắt để chừng 2 phút thì bấm lại không lên , điện thoại ai gọi đến vẫn nghe tín hiệu đổ chuông nhưng mà e cầm máy trên tay mà nó không có tác dụng gì ( như cục gạch) bị người ta trách không trả lời máy.
E đã up lại bản ROM mới nhất cho nó nhưng vẫn xảy ra hiện tượng như vậy, khi nó tắt rồi thì bấm lại không lên nhưng đèn xanh nó vẫ chớp, SR không được mà HR củng không luôn, phải gở pin ra gắn lại mới hết và thỉ thoảng cũng bị lại
hay là do bị phần cứng nhỉ? Có ai giúp mình với, Radio RS00049 sóng yếu wá. Xin làm ơn giúp em đi các anh, thankkkkk