• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM5.0 CHO ATOM/PURE VÀ ATOM EXEC

Funtiger

Vậy là Bạn khoi hên rùi. Chỉ cần up bản này vô lại là ok thui:Xda_Atom_Exec_Eng_20060712-mod_n-fix.exe
Nhớ kiếm bản này là ok.
Nó đơ cảm ứng vì ko đúng drive đó.
thử liền rồi báo cho mọi ngừoi nhé!!!

khoi

Vậy là Bạn khoi hên rùi. Chỉ cần up bản này vô lại là ok thui:Xda_Atom_Exec_Eng_20060712-mod_n-fix.exe
Nhớ kiếm bản này là ok.
Nó đơ cảm ứng vì ko đúng drive đó.
thử liền rồi báo cho mọi ngừoi nhé!!!
Bạn cho mình cái link với, bây giờ cứng đơ đâu có sử dụng được, hay bản Atom không tương thích với Atom Exec ? còn mình tìm trên seeo2 chỉ có bản này ( Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822) còn trong ftp.xda-developers.com có rất nhiều
1.DSUU_ARC_C060414WWE_R060327N_EX0016__test_only_not_for_sale_.exe
2.Xda-Atom-ENG-20060426.exe
3.Xda-Atom-ENG-20060105.exe
4.Xda-Atom-ENG-20060426.exe
5.Xda-Atom-ENG-20060426-MOT0822.exe
6.Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822.exe
7.Xda-Atom-Exec-ENG-20060915.exe
8.Và đây là Radio Xda-Atom-Exec-ENG-Radio_Upgrade.exe nhưng khi chạy các này phá hỏng Win của PC luôn mình phài cài lại WIN cho PC

Vậy bây giờ chạy bản nào đây bạn. MÌnh đang tranh thủ sạc lại pin nhưng không biết bao giờ mới đầy đây, sợ UP nữa chừng hết pin không biết sao để sạc

Bạn vào trang NÀY nghiên cứu xem sao

UP bản 6 vản bị lổi 6%

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Không rõ là Khoi dùng Atom hay Atom EXEC vậy??? :D

* Nếu dùng ATOM thì đến nay bản XDA Atom ROM 20060426, ngắn gọn gọi là bản 0426, vẫn được coi là bản khá nhất, ổn định nhất đấy.

* Nếu dùng ATOM EXEC thì bản trên SeeO2 là XDA ATOM EXEC 20060721-MOT0822 là tạm ổn hơn cả.

- Nếu dùng Atom có thể Up ROM của Atom EXEC để sử dụng cũng được.
- Nếu dùng Atom EXEC mà Up ROM của Atom thì rất không nên, chưa rõ hậu quả thế nào, nhưng có lẽ sẽ báo lỗi ID.

Nhìn chung dòng nào nên tìm ROM ổn định của dòng đó mà Up sử dụng, tránh Up lẫn, có thể được, nhưng chắc chắn không tốt lắm, dễ sinh lỗi.

khoi

Không rõ là Khoi dùng Atom hay Atom EXEC vậy??? :D

* Nếu dùng ATOM thì đến nay bản XDA Atom ROM 20060426, ngắn gọn gọi là bản 0426, vẫn được coi là bản khá nhất, ổn định nhất đấy.

* Nếu dùng ATOM EXEC thì bản trên SeeO2 là XDA ATOM EXEC 20060721-MOT0822 là tạm ổn hơn cả.

- Nếu dùng Atom có thể Up ROM của Atom EXEC để sử dụng cũng được.
- Nếu dùng Atom EXEC mà Up ROM của Atom thì rất không nên, chưa rõ hậu quả thế nào, nhưng có lẽ sẽ báo lỗi ID.

Nhìn chung dòng nào nên tìm ROM ổn định của dòng đó mà Up sử dụng, tránh Up lẫn, có thể được, nhưng chắc chắn không tốt lắm, dễ sinh lỗi.
Em đang dùng Atom Exec đúng là lên seeo2 lấy bản XDA ATOM EXEC 20060721-MOT0822 nhưng UP không được sau khi đọc bài HocHoi trang 10 Topic này thì bootloader đúng trình tự nhưng bị lổi kết nối, sau đó có bạn nói bản ROM tháng 9 là không thể UP ở chế độ bootloader nên chỉ cón cách quay lại bản này Xda-Atom-ENG-20060105.exe ( cái này dùng Atom) , khi UP đến Stage3 thì chỉ chạy được 6% thì trên PPC báo format sự cố, làm lại được một lần duy nhất thành công nhưng khi ra màn hình HS thì không có cảm ứng ( mặt dù máy đồng bộ được với PC) khi đó máy kết nối được UP tiếp bản dùng cho Atom Exec lấy trên seeO2 lại bị lổi 6% giai đoạn 3 chẳng lẽ bị hỏng flash rồi hả Anh

PhamQuang

Manager
Trên WiKi có cách làm như sau Khoi thử xem có được không nhé? :D

Nhưng trước hết tải và Up ROM 0426 xem có được không đã?
Nếu được thì làm như sau:

- Tải ROM 0426 và chạy Update để DUU Extract các File ra, và đừng nhấn "NEXT". Vào windows/temp copy các File ra thành Folder và Unhide tất cả chúng.
- Tải ROM XDA ATOM EXEC 20060721-MOT0822, cũng chạy và làm tương tự như trên.
- Copy đè diskimage_Ver.nb0ExtendedRom.img của ROM thứ 2 vào Folder của ROM 0426.
- Sau đó cho Device Software Update Utility.exe trong ROM 0426 chạy để Up ROM.

Phương pháp này là để Up ROM mới của EXEC Atom cho Atom nhưng mình nghĩ áp dụng cho Atom EXEC chắc cũng tốt.

Khoi thử làm xem sao đi. Đừng lo máy chết gì cả, Atom khó chết đấy.
Chú ý vào Bootloader, kết nối với PC và hãy Up ROM nhé.

khoi

EM đã thử chép đè rồi mà bản ROM 105 chỉ đè ExtendedRom.img mnên báo lổiky1 này thử lại theo hướng dẩn đè luôn diskimage_Ver.nb0 và bản RO 0426 xem sao.

khoi

Vẩn chưa được cũng đến giai đoạn 3 là đứng tại 6% ( nhưng lần này trên PPC không báo format lổi mà yêu cầu chờ nhưng rất lâu không thấy tác dụng) bootloader làm lại

khoi

Cuối cùng cũng thành công theo các Anh Quang nhưng phài thực hiện boot qua thẻ nhớ như các bạn hướng dẩn bằng EBOOT.nb0 và diskimage_Ver.nb0 của bản ROM 426 , khi xong tiến hành thực hiện bootloader khi đã conected với PC tiến hành UP. Mình vẩn còn gặp lổi 6% ở giai đọn 3 nhưng sao lần này mình dùng thẻ nhớ boot ( thẻ nhớ có file EBOOT.nb0) thì máy lại chạy được đúng trình tự HS nhưng có cái là thông số kiểm tra lại thấy CMOS thường thì 55.44 ; số không có

Công nhận kỳ này vất vả quá

khoi

Up lại nhưng chỉ thành công bản ROM 426 ( bản zin không chép đè file nào cả )dành cho Atom ( phải qua 5 giai đoạn )màn hình có hiện tượng rung vậy bây giờ muốn nâng cấp bản cho Atom Exec thì làm sao đây các bạn. Bị lổi quá bây giờ đâm ra nhát tay. Bạn nào có kinh nghiệm hướng dẩn một bài chi tiết để cho tất cả cùng test vì khi UP thất đường quay lại hơi bị oải

Bây giờ mới thấy Flash size còn có 128, Hardware không có thông số, Nhưng thôi sử dụng tạm thời khi các bạn có kinh nghiệm chắc rồi UP lại.
Cho hỏi những thành phần này trong ROM mình chưa rỏ lắm (ví dụ Radio nằm file nào?) hiện nay có ai có tool cook được không?
- Device Software Update Utility.exe
- diskimage_Ver.nb0
- EBOOT.nb0
- Extendedrom.img
- nova_pda_033105.mot
- vl1d_pda_Ver.mot

Xin lổi Admin và các mod mình spam trong đây nhiều quá ( chắc khi nào ổn định có bài cụ thể mình sẽ delete bớt )vì lần đầu tiên đụng tới máy này bị sự cố nhiều quá.
Cảm ơn tất cả các bạn quan tâm hướng dẩn

Chỉnh sửa cuối:

lam6630

Bạn nào có bản rom Xda_Atom_Exec_Eng_20060712-mod_n-fix.exe cho mình xin với , rom này hơi lâu nên line dia hết rồi . có bản rom này muốn hạ đời rom chỉ cần up nó rồi up rom mình cần là ok (dành cho atom up rom atom axec).thanhk trước !

hth

Hic, tại sao em k bỏ đc auto config mặc dù đã thay đổi giá trị xpath la 25099 như đã hưỡng dẫn ạ?

turn off autoconfig during startup (# for russian operator BEELINE)
[HKEY_CURRENT_USER\?AutoConfig\Network]
"xpath""25099"

khoi

Đã UP lại ROM Xda-Atom-Exec-ENG-20060915 thành công nhưng máy chạy bị lổi nhiều quá.
1. Hiện tượng thường xuyên máy tự động từ từ màn hình mờ dần rồi tắt luôn phải SR.
2. Hiện tượng lổi power khi tắt để chừng 2 phút thì bấm lại không lên , điện thoại ai gọi đến nghe tín hiệu đổ chuông mình cầm máy không có tác dụng gì ( như cục gạch) bị người ta trách không trả lời máy.
3 Khi UP xong HS nếu cài hết ExtROM thì ra chử lăng quăng hình như chử Thái hay malai phải HS lại bỏ phần đó , phần đó do thuật sĩ O2 nếu không cài mình No

Bây giờ làm lại bản Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822 lấy trên SeeO2 về xem sao

Chỉnh sửa cuối:

khoi

Vật lộn với con Atom Exec mấy ngày nay cuối cùng cũng thành công bản ROM Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822 trên trang SeeO2, mình khuyên các bạn đừng UP bản ROM Xda-Atom-Exec-ENG-20060915 nhiều lổi quá, quy trình UP ROM cho dòng máy này cũng đơn giản nhưng dể bị lổi, và khó quay lại nếu không kiên trì và bình tỉnh và sự đóng góp của các bạn gần xa trên PV và hướng dẩn trên trang chính seeo2 , lần cuối cùng gần thành công cũng bị lổi giai đoạn 3 bị treo 6% , theo seeo2 hướng dẩn phải khởi động lại PC mới làm lại được( đây là sự khác của các dòng Hima; BA, OIIi trước nay không bị bao giớ đối với mình ). Hiện tại bản ROM này rất ổn định .
Còn phần Radio UP riêng có ai UP chưa? mình thấy có bản ( Anhtu giới thiệu) Xda-Atom-Exec-ENG-Radio_Upgrade khoảng trên 2MB khi chạy file này PC mình bị lổi luôn ( màn hình xanh chết chóc) phải cài lại Win cho PC.

Funtiger

Lưu ý: đừng bao giờ up riêng radio đó, đó chính là virus đấy, nó sẽ ăn mất phần boot, cài lại máy lun đó.

phuctutin86

em còn bị lổi này nữa nè , em coppy 2 file vào thẻ như bài ở trang 10 sau đó em làm đến bước bootloader 1 luôn cài xong luôn màng hình tối thui xong đáng lí là lấy thẻ SD ra rồi cấm cáp USB vào rùi màng hình tối thui luôn ko thể bootloader lần 2 duoc chỉ khi em tháo pin ra thui vậy có ảnh hưởng đến việc đang up room ko anh ???

khoi

này này anh khôi ơi em cũng bị lổi như anh nè huhu , cũng bị kết nói pc ko được boatder lần 2 đó , anh có thể truyền lại bí quyết 1 cách tận tình cho em ko , xin lổi em ko cố í spam bài đâu nhưng thật tình em seach rồi đọc rồi nhưng ko hiểu cho lắm
Bí quyết gì bạn, do vọc nhiều mới thành công . Bạn cho biết máy bạn là Atom hay Atom Exec và chịu khó mô tả tất cả trình tự UP ROM ( bản ROM nào) của bạn bị lổi và xuất hiện lổi ra sao? mình có thời gian sẽ gom lại các trường hợp xử lý các lổi mình gặp. Bạn yên tâm đi không khó đâu.

lam6630

Thường Ai xài O2 khi cài xong ứng dụng --> backup lại , nhưng theo mình khi up rom mới cho Atom các bạn cài lại ứng dụng chứ đừng bun backup . Atom up rom atom axec bun backup củ dễ bị nhoè hình và lỗi .

phuctutin86

mình dùng Atom Exec . khôi ơi mình đã xem kỉ lại các bài rồi và nó chạy nhưng cũng như khôi đến bản thứ ba 6% đó thì nó đứng luôn , giờ phải làm sao hả khôi . Khôi nói restar mà restart cái nào PC hay PPC nếu retart PC thì PPC vẩn để như củ hả vẩn để write Etnded Rom... plz à hay sao mà restart PC xong vô đâu mình vô Device Software Update Utility.exe thì nó ko chạy chỉ mình với

Chỉnh sửa cuối:

khoi

mình dùng Atom Exec . khôi ơi mình đã xem kỉ lại các bài rồi và nó chạy nhưng cũng như khôi đến bản thứ ba 6% đó thì nó đứng luôn , giờ phải làm sao hả khôi . Khôi nói restar mà restart cái nào PC hay PPC nếu retart PC thì PPC vẩn để như củ hả vẩn để write Etnded Rom... plz à hay sao mà restart PC xong vô đâu mình vô Device Software Update Utility.exe thì nó ko chạy chỉ mình với
Bạn khởi động lại PC để PPC còn như thế khi khởi động xong PC bạn thực hiện bootloader PPC ( bấm camera+ SR) trên PPC ra màn hình

Sau đó thực hiện lại từ đầu. UP lại ROM sẽ suôn sẻ thôi

Còn nếu không ra màn hình này bạn thực hiện HS ( giử Power+ SR) sau đó bấm phím gọi là máy sẽ chạy được bản ROM nhưng chưa đấy đủ còn thiếu hình như là ExtROM( tại mình cũng mò không nhớ rỏ lắm) khi đó thì đồng bộ được với PC . Thực hiện Bootloader và UP ROM nhớ là bootloader khi còn đang kết nối nhé.
Chúc bạn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

khoi

Mình trích dẩn toàn bộ hướng dẩn UP ROM mà seeo2 nhé cũng giống utxd hướng dẩn trang 1 nhưng cái này đầy đủ hơn tí ( xin trích dẩn nguyên văn tại mình dịch không chuẩn)

Xda Atom Exec ROM Upgrade (English version) 20060721B1WWE_RS00013 - Instructions Installing ROM upgrade

Preparation | Step 1-4 | Step 5-6 | Step 7-8 | Step 9 | Download

Steps:
1. Connect your device to a computer via cradle or cable.
2. Make sure ActiveSync partnership is established and connection is established with 'Connected' sign shown.

3. Execute the ROM upgrade file from the computer.

4. Make sure your device is connected firmly.

Steps:
5. Verify you have the version described as follows.

6. Press Upgrade button to begin this ROM upgrade process.

7. Check to see if the installation has been completed without any error messages.

8. Verify the new ROM and Radio versions is as follows by tapping Start > Settings > System tab > System Info.

TỚI PHẦN NÀY QUAN TRỌNG ĐÂY
9. Should the installation process be interrupted or terminated abnormally, you might encounter the following screen on your device.

and you may also see the following screen in your PC.

When this happens, restart your PC and ensure all other running applications stopped. After that, restart your device and connect the device to your PC with USB cable. The following screen should appear.

( Khởi động lại PC )

Repeat the procedures from Step #3 except that ActiveSync will be shown as Not Connected.

Làm lại từ bước 3
Cho mình hỏi mình dùng AtomShowHiddenStorage nó hiện ra HiddenStorage bây giờ làm sao cho nó ẩn lại, sợ sơ ý xóa nhầm.

Chỉnh sửa cuối: