• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lỗi khi mở ổ đĩa

hungdqk

Máy em mấy hôm trước bị virus, đã dùng bkav và bitder đã diệt được nhưng bây giờ nó lại bị lỗi. Khi vào My computer và mở bất kỳ 1 ổ đĩa nào thì đều lên cái Open With. chứ vào ổ đĩa như trước, các bác chỉ em cách khắc phục với chứ cài lại win thì mất thời gian lắm

blackdoor

Manager
Bạn phải chuột lên ổ đó, chọn explore là mở được. Sau đó bạn vào Tool->Folder Option, sang thẻ View, chấm vào ô Show hidden files and folder và bỏ check ở hai ô: Hide protection operating system files và Hide extension for known file types, chọn OK để đồng ý. Bây giờ ở mỗi ổ đĩa bạn sẽ thấy một tệp tên là Autorun, bạn xóa nó đi. Từ giờ bạn đã có thể mở ổ đĩa bằng kích đúp chuột được rồi.

Hungnokia3300

Well-Known Member
File explorer.exe đã bị nhiễm rồi thì có xóa file autorun.inf đi nữa thì cũng vô vị.

hungdqk

đúng vậy em nghĩ la` bị virus nó sơi rồi. thế các bác có cách nào diệt hay khắc phục cái lỗi này chỉ em với chứ cài lại win thì chết em mất

XuanTruong

Super V.I.P
đúng vậy em nghĩ la` bị virus nó sơi rồi. thế các bác có cách nào diệt hay khắc phục cái lỗi này chỉ em với chứ cài lại win thì chết em mất

Quét sạch Virus ở chế độ Safe Mode, sau đó dùng đĩa cài đặt Windows Bạn đang dùng Repair lại Win nhé!:D

hungdqk

máy em ko hiểu sao dùng repair khi khởi động win ko được cứ check díh xong la` nó lại bị exit ko cài được

pda04

Bạn cứ thực hiện như chỉ dẫn của blackdoor là OK. Nhớ khi mở ổ đĩa để vào xóa file autorun thì phải mở trên thanh Address nhé.

XuanTruong

Super V.I.P
máy em ko hiểu sao dùng repair khi khởi động win ko được cứ check díh xong la` nó lại bị exit ko cài được

Lỗi nhẹ thì mới Repair được, còn nặng thì không còn cách nào khác ngoài cài mới Windows!:D

TraiNgheoHn

Máy mình cũng bị vậy, công việc của bạn đó là cài lại win sau đó không được mở ổ D,E mà bạn hãy down bản BKAV mới nhất về quét qua 1 lượt. Sau đó reset lại máy rồi bạn phải chuột lên ổ đó, chọn explore là mở được. Sau đó bạn vào Tool->Folder Option, sang thẻ View, chấm vào ô Show hidden files and folder và bỏ check ở hai ô: Hide protection operating system files và Hide extension for known file types, chọn OK để đồng ý. Bây giờ ở mỗi ổ đĩa bạn sẽ thấy một tệp tên là Autorun, bạn xóa nó đi. Từ giờ bạn đã có thể mở ổ đĩa bằng kích đúp chuột được rồi. Nhưng khi mở lên nếu bạn không thấy các file trong ổ đĩa thì đừng lo, virut nó đã làm ẩn rồi, bạn hãy cho hiện lên rồi dùng PM lầm hiện các file do virut là ok?Chúc bạn thành công!!!

hungdqk

em đã dùng bkav quét rùi nhưng mà máy em nó lại bị lỗi ko thể show all file mới khó chứ,

blackdoor

Manager
To hungdqk:
Bạn search trên Google đi, có cách làm hiện các tệp bị ẩn do virus và show all files đấy.

bestofstrongman

đây, bạn down file này về. sau đó bạn quét bằng bkav để sạch sẽ máy hết nha. rồi lần lượt bạn chạy 3 file. sau đó restart lại máy. restart xong thì vào @ folderoption coi xem nó có hiện lên mục show hidden file chưa. nếu ùi thì chọn show all, show lun mấy file system luôn nha.

rồi bạn bấm fải chuột vào ổ dĩa, chọn explorer nha, nhớ đừng click vô. ùi xoá hết mấy file autorun đi. các ổ dĩa khác cũng vậy.

sau đó restart máy xem thế nào.
restart thấy ok ùi thì nhớ sao lưu regedit lại thường xuyên.
vì khi nó lock ẩn đi folder option thì restore regedit lại là ok

còn hem đc thì cài lại win và thực hiện từ bước dấu @ trở về sau :(

CongNam

Máy em mấy hôm trước bị virus, đã dùng bkav và bitder đã diệt được nhưng bây giờ nó lại bị lỗi. Khi vào My computer và mở bất kỳ 1 ổ đĩa nào thì đều lên cái Open With. chứ vào ổ đĩa như trước, các bác chỉ em cách khắc phục với chứ cài lại win thì mất thời gian lắm

Cho bạn cách diệt hiệu quả nhất nè, còn quét bằng chương trình diệt virus khó mà diệt nó lắm.
1) Chạy Task Manager (Ctrl-Alt-Del)
2) Nếu wscript.exe đang chạy, hãy End nó trong tab Processes
3) End EXPLORER.EXE
4) Nhấn vào File | New Task (Run) trong cửa sổ Task manager
5) Chạy cmd
6) Chạy dòng lệnh sau trong cửa sổ cmd, lần lượt thay "C:" bằng các ổ khác của bạn để xóa hết các file autorun.inf
del c:\autorun.* /f /a /s /q
7) Tới thư mục Windows\System32 bằng cách chạy lệnh "cd c:\windows\system32" (không có dấu nháy kép)
8) Chạy lệnh "dir /a avp*.*"
9) Nếu bạn thấy các files có tên dạng avp0.dll hay avpo.exehay avp0.exe, dùng lệnh sau để xóa từng file một:
attrib -r -s -h avpo.exe
del avpo.exe
10) Dùng run từ Task Manager để chạy regedit
11) Tìm đến HKEY_CURRENT_USER \ SOFTWARE \ Microsoft \ Windows \ CurrentVersion \ Run
12) Nếu có avpo.exe, bạn hãy xóa đi.
13) Khởi động lại máy

Đảm bảo là 100% là thành công.

hungdqk

đây, bạn down file này về. sau đó bạn quét bằng bkav để sạch sẽ máy hết nha. rồi lần lượt bạn chạy 3 file. sau đó restart lại máy. restart xong thì vào @ folderoption coi xem nó có hiện lên mục show hidden file chưa. nếu ùi thì chọn show all, show lun mấy file system luôn nha.

rồi bạn bấm fải chuột vào ổ dĩa, chọn explorer nha, nhớ đừng click vô. ùi xoá hết mấy file autorun đi. các ổ dĩa khác cũng vậy.

sau đó restart máy xem thế nào.
restart thấy ok ùi thì nhớ sao lưu regedit lại thường xuyên.
vì khi nó lock ẩn đi folder option thì restore regedit lại là ok

còn hem đc thì cài lại win và thực hiện từ bước dấu @ trở về sau :(
Tui đã làm theo đúng như các bước, nhưng khi bây giờ khi mở ổ đĩa thì nó lại ko vào mà nó chạy cái Search của win ra cơ, các bác có cách nào hữu hiệu để khắc phục chỉ em với

XuanTruong

Super V.I.P
Tui đã làm theo đúng như các bước, nhưng khi bây giờ khi mở ổ đĩa thì nó lại ko vào mà nó chạy cái Search của win ra cơ, các bác có cách nào hữu hiệu để khắc phục chỉ em với

Đã đến nước này thì cài lại Win còn nhanh và đỡ mệt hơn nhiều!:D

TraiNgheoHn

Đã đến nước này thì cài lại Win còn nhanh và đỡ mệt hơn nhiều!:D

Cái này là do con virut autorun nó làm ẩn file thì cài lại win nó vẫn thế mà anh? Chỉ có cách làm hiện nó lên rồi xóa đi thôi.

hakkinen

Có 1 phần mềm diệt virus và mã độc cực hay và hiệu quả đó là SmitfraudFix, đặc biệt là virus autorun thế này thì lại càng ngon. Bạn down theo link dưới đây, chạy file exe đó, sau đó chọn số 1 để scan virus, đợi quá trình hoàn tất chọn tiếp số 2 (k cần vào safemode đâu) để diệt virus nhé. Chúc thành công!
http://www.adrive.com/public/cf6cb760494e2efea21c48f17e6076f63dc0b3348b001ea33f1d32c705bffefa.html

Còn 1 cách thủ công sẽ mất công hơn nhưng sẽ giúp bạn diệt được nhiều loại virus autorun bằng tay, gần giống với cách của bạn congnam đưa bên trên, có điều là để diệt tất cả các loại autorun chứ k phải máy móc chỉ có avpo.exe như thế:
Vào cmd, sau đó truy cập đến 1 ổ đĩa nào đó bằng lệnh C: hay D:...
Gõ attrib -h, khi ấy sẽ thấy hiện lên các file đang bị ẩn đi. Bạn sẽ thấy những file lạ, chính là virus và bao giờ cũng có thêm file autorun.inf. Dùng lệnh attrib -r -s -h với từng file 1 như cách của bạn congnam rồi dùng lệnh del để xóa từng file. Sau đó vào regedit tìm tất cả những khóa có tên mấy file đó, xóa hết đi là ok.

Chỉnh sửa cuối:

hungdqk

Có 1 phần mềm diệt virus và mã độc cực hay và hiệu quả đó là SmitfraudFix, đặc biệt là virus autorun thế này thì lại càng ngon. Bạn down theo link dưới đây, chạy file exe đó, sau đó chọn số 1 để scan virus, đợi quá trình hoàn tất chọn tiếp số 2 (k cần vào safemode đâu) để diệt virus nhé. Chúc thành công!
http://www.adrive.com/public/cf6cb760494e2efea21c48f17e6076f63dc0b3348b001ea33f1d32c705bffefa.html

Bác ơi em làm theo cách này của pác rùi vẫn vậy ko được pác ah. khi mở ổ đĩa nó vẫn vào search chứ, pác nào ở hn có cách chỉ em với

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Bác ơi em làm theo cách này của pác rùi vẫn vậy ko được pác ah. khi mở ổ đĩa nó vẫn vào search chứ, pác nào ở hn có cách chỉ em với
thôi thì đem đi cài lại win là chắc ăn nhất , nếu đã dính con này rồi thì có quét hết đi chăn nữa ích lau cũng sẽ bị lại

hungdqk

Cài lại thì nói chuyện gì nữa bác ơi, Cài lại win đi kèm nó còn cài lại bao nhiêu là soft rồi còn update nữa các bác cho em liều thuốc khác với, Ko biết chủ nhật này pda hà nội có offline thì em mang máy ra các bác sử lý giùm với