• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lỗi không thể Copy được File cài đặt Win lên ổ cứng

LRA

Ổ cứng mới mua thông thường là chưa được format (iem còn zin:D). Dùng đĩa Hiren, vào Ontrack Disk Manager chia lại, ATA hay SATA gì cũng thế. Còn trường hợp 64bit thì... chưa biết.
Lỗi RAM thì nó đã tít tít inh ỏi ngay từ ban đầu.
Nếu vẫn cài không được, đa số là do đĩa.

blackdoor

Manager
Ổ cứng mới mua thông thường là chưa được format (iem còn zin:D). Dùng đĩa Hiren, vào Ontrack Disk Manager chia lại, ATA hay SATA gì cũng thế. Còn trường hợp 64bit thì... chưa biết.
Lỗi RAM thì nó đã tít tít inh ỏi ngay từ ban đầu.
Nếu vẫn cài không được, đa số là do đĩa.

Không thể loại trừ khả năng do RAM được, kêu tít tít lúc đầu chỉ khi không nhận được RAM, nếu lỗi do xung đột ... thì không bao giờ kêu cả.

tinh_la_gi

Administrator
Để phân vùng pr ở FAT ( chắc FAT32 ) mà 100Gb thì thật cao thủ !!! IT này đúng pro rồi !

Mình có hướng giải quyết sau bạn làm thử
+ Với hdd thì nhớ tháo bỏ các jumb nếu có ( SATA củng có mấy cái đấy, ko chú ý nó gắn vào mà ko biết làm gì thì mệt )
+ Kiểm tra lại jumb của CD/DVD ( chắc bạn dùng ATA )
+ Dùng đĩa Heren's định dạng lại NTFS đi bạn à ( nếu ko có đĩa thì ra ngoài dos gỏ lệnh convert qua ) , tiên tay dùng heren's test hardware luôn nhé!
+ Phần vùng pr dùng cài win chia tầm 50Gb thôi là vừa rồi
+ Chép toàn bộ source cài vào 1 par khác nằm trên local rồi cài bằng lệnh winnt

Hy vọng giúp bạn được nhé

tinh_la_gi

Administrator
À quên ... nếu bạn vần muốn dùng FAT32 thì chọn dưới 32GB thôi nhé ... vì sao thì mình nghỉ pro IT biết gòi .. sợ bạn quên nên nhắc chừng ấy mà

anntony

Để phân vùng pr ở FAT ( chắc FAT32 ) mà 100Gb thì thật cao thủ !!! IT này đúng pro rồi !

Mình có hướng giải quyết sau bạn làm thử
+ Với hdd thì nhớ tháo bỏ các jumb nếu có ( SATA củng có mấy cái đấy, ko chú ý nó gắn vào mà ko biết làm gì thì mệt )
+ Kiểm tra lại jumb của CD/DVD ( chắc bạn dùng ATA )
+ Dùng đĩa Heren's định dạng lại NTFS đi bạn à ( nếu ko có đĩa thì ra ngoài dos gỏ lệnh convert qua ) , tiên tay dùng heren's test hardware luôn nhé!
+ Phần vùng pr dùng cài win chia tầm 50Gb thôi là vừa rồi
+ Chép toàn bộ source cài vào 1 par khác nằm trên local rồi cài bằng lệnh winnt

dạ em xin thưa với pác em bít FAT32 chỉ hỗ trợ phân vùng max là 32G nên em chia ổ cứng 250G SATA của em như sau :E:100G ,D:120G,C:30G để cái xp mà kô đc ,sau đó mới chuyển định dạng lải là NTFS và cài vista ,win7 vào ổ 100G (tất cả win đc cài đều là 32bit)nhưng vẫn kô đc ,xin coi kĩ lại dùm em chứ đừng nghĩ em nói sạo là IT pro hay nood mà tội em,(em cũng xin nói thêm ổ cứng của em là loại SATA mới nhất hiện nai đc sản xuất vào 11/11/08 ,nó kô còn sài cab SATA loại cũ cũng kô sài cab power loại cũ nữa và cũng kô có sài jump lun mà sài loại cab mới đơn giản tiện dụng và chắc chắn hơn nhìu ,nó đc làm ra tương thích hoàn toàn với dòng main "775 mATX Motherboard "sài " North Bridge Chipset Intel® G31 Express Chipset
South Bridge Chipset Intel® ICH7 "và "AMI BIOS" ,trên main nài có 5 slot SATA mới để cắm loại cab như zi ,và DVD burner của em cũng i chan zi lun ,hơn nữa tấc cả những bản win của em điều cập nhật sau ngày 13/11/08 nên đừng có pác nào nói là thíu driver nha ,vấn đề ở đây kô pải là lỗi phần cứng kô tương thích hay đụng phần cứng phần mềm gì cả mà em xin nhắc lại :everything oki từ đầu đến cuối em ráp máy song và cài win kô có tí gì gọi là lỗi cả nhưng đến khi cài win thì setup copy file đc khoản 12 -13% là xuất hiện lỗi "setup was unable to copy the following file:admparse.dll.mui" và cho dù thử nhìu cách nhìu loại win khác nhau vẫn lỗi như nhau ,em cũng đã thay ram ,đổi ổ cd ,burn đĩa cd cài đặt win khác vv...và vv...vẫn lỗi như cũ huhu

em mở topic nài 1 là mún xin mí pác chỉ giáo để fix lỗi ,2 là để cho anh em có thể tham khảo thêm nhìu í kiến mới vì lỗi nài tương đối hiếm thấy ,nhìn thì đơn giản chứ kô đơn giản chút nào ,mục đích chính của em là tìm ra giải pháp tốt nhất để fix lỗi để sau nài có anh em nào gặp còn biết đường mà gỡ (em nói thật tại mí pác chưa thử wa những thiết bị mới nài chứ khoản 3 - 4 tháng nữa nó sẽ thông dụng trên thị trường đến khi đó thì tha hồ mà gặp lỗi nài nha huhu ,giá cái máy của em mà bán trên thị trường vn chắc ngoài 1000USD chứ chả chơi níu kô tin mí pác có thể coi lại phần trên em có post đầy đủ link + giá cả đó),nói thiệt nha 2 ngày nai cũng hơi mệt ùi níu kô vì iu nghề + kiên trì thì em đem đại lên trên shop kiu tui nó bảo hành fix lại lỗi là xong nhưng zi thì sao lỗi vẫn còn đó chả ai bít cách fix cả thì coi như kô huhu

sorry em viết hơi nhìu ,nhưng chủ íu là để bàn luận tham khảo học hỏi í kiến hay thui chứ kô có í gì khác ,mong mí pác nhiệt tình chia sẻ chứ đừng nghỉ em khoe khoan hay xỉ nhục chọc ghẹo mà tội nhip em huhu ,thanks 4 share

Theo như bạn nói như vậy là khá đầy đủ rồi, không thiếu sót hay bỏ qua bước nào cả, các rủi ro đã được loại trừ.
Có lúc trước mình cài win cũng bị lỗi này khoảng 2-3 lần gì đó, do đĩa nên mình thay đĩa đi là OK, nên mình nghĩ do đĩa hoặc do ổ CD rom kén đĩa mà thôi.
Bản win ổn định đầu tiên bạn nên kiếm, khoan cài SP3 vội, cài SP2 trước thử được không đã. Bản Pro SP2
Còn ko được nữa thì đầu hàng :))

anntony

đành pó tai thiệt sao mí pác ,em đang thử làm lại coi sao níu kô đc nữa chắc mai ra chợ mua cái búa cho rồi ,huhu

vẫn đang chờ reply
thanks4share

XuanTruong

Super V.I.P
Nhưng Bạn ơi đến hỏi cả mấy Bác Testlab bên PC World Họ cũng nói vô lý đó (Nếu đúng như Bạn đã trình bày từ trên xuống)! Pó tay.Mắm tôm!=))

AnhTu

Super V.I.P
đành pó tai thiệt sao mí pác ,em đang thử làm lại coi sao níu kô đc nữa chắc mai ra chợ mua cái búa cho rồi ,huhu

vẫn đang chờ reply
thanks4share
Có tháo ra từng cây RAM và cài lại thử chưa? Lỗi đó cũng hay bị đối với máy bị lỗi RAM chứ đừng tưởng RAM nó "hiền" :))
Không cần ra chợ mua búa đâu, lấy ca nước là được rồi >:)

tinh_la_gi

Administrator
Có tháo ra từng cây RAM và cài lại thử chưa? Lỗi đó cũng hay bị đối với máy bị lỗi RAM chứ đừng tưởng RAM nó "hiền" :))
Không cần ra chợ mua búa đâu, lấy ca nước là được rồi >:)
Ka.ka...búa với nước làm gì .. gửi về VN cho TLG đi ... TLG chịu tiền ship sân bay củng được :D

Còn cái file admparse.dll.mui theo thông tin mình check trên đại ca google nó chì là 1 file dll bình thường chứng thực bản quyền khi update IE7 và 1 số thứ, nếu hack file này khi sẽ thành "no vga check"

nếu được thì bạn thử copy data vào par rồi cài và lên mạng tải riêng file admparse.dll.mui này về rồi chép vào I386 luôn thử xem có ok không. File này có mấy Kb thôi

MinhTien

Well-Known Member
Không copy được khi cài đặt Win thường là do phần cứng , bạn cần kiềm tra từng thành phần một ( Chưa chắc phần cứng mới mà OK đâu :-? )
* Test ổ cứng , CD qua một máy khác
* Thay Ram hay mượn một thanh Ram ở một máy hoat động bình thường .
* Kiểm tra sự ổn định bản Win mà bạn định cài ( XP2 Oke nhất )
Còn nếu kô thì bạn cho mọi người biết bạn bảo hành nó ở đâu để lần sau TH này gặp họ có thể đem tới đó :)) :)) :))

anntony

Không copy được khi cài đặt Win thường là do phần cứng , bạn cần kiềm tra từng thành phần một ( Chưa chắc phần cứng mới mà OK đâu )
* Test ổ cứng , CD qua một máy khác
* Thay Ram hay mượn một thanh Ram ở một máy hoat động bình thường .
* Kiểm tra sự ổn định bản Win mà bạn định cài ( XP2 Oke nhất )
Còn nếu kô thì bạn cho mọi người biết bạn bảo hành nó ở đâu để lần sau TH này gặp họ có thể đem tới đó

đã full test :đầu tiên đem ổ cứng và cd wa máy khác test oki chạy ầm ầm -> ổ cứng và cd kô có lỗi gì ,tiếp theo tháo ram đem sang máy khác test cung oki lun -> ram kô có lỗi gì ,đem card màn hình wa máy khác test lại oki -> card màn hình kô có lỗi ,sau đó gắn ổ cứng , cd, ram ,card màn hình wa máy khác oki tất tần tật -> ổ cứng ,cd ,ram ,card màn hình kô có lỗi đụng nhau .vấn đề còn lại là main và CPU ,tiếp tục đem ổ cứng ,cd ,ram ,card màn hình của 1 máy khác đang chạy bình thừong gắn wa máy mới mua này thì pó tay lỗi tùm lum máy cứ restart hoài kô ngừng -> main và CPU đụng nhau hoặc là đụng với các phần khác ,tới đây em thật sự rối trí vì main sài chip intel mà CPU cũng là intel nên kô thể đụng nhau đc ,mà níu nói đụng với các phần khác thì cũng vô lí wa ,vì ổ cứng ,cd,ram ,card màn hình em đem gắng vào máy khác vẫn chạy tốt mà máy này cũng là main sài chip intel ,CPU cũng là intel nốt chỉ là hơi cũ hơn máy mới mua chút xíu thui kô có gì khác nhìu cả ,pó tai thiệt ùi . mà khổ nổi máy này là em tự mua từng phần về ráp giờ phải tháo rời ra từng phần đem đổi lại cái khác thì hơi mệt ,mà lỡ mua cái khác về ráp lại bị như zi thì chắc chết lun ,trước tới giờ ráp cả trăm cái máy đủ loại chả bị gì giờ thì gặp ngay cái cục nợ to wa huhu ,

vẫn đang chờ reply mong có pác nào pro cho chút í kiến huhu ,thanks4share

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Đã vậy sao không tháo con CPU sang máy khác texs thử luôn , còn một trong 2 cái này là nguyên nhân thôi.

anntony

Đã vậy sao không tháo con CPU sang máy khác texs thử luôn , còn một trong 2 cái này là nguyên nhân thôi.

huhu khổ nổi cái main kia chỉ hỗ trợ lên tới core 2 dual thui pác ạ ,mà con CPU mới của em là core 2 Quad lận ,níu main trên máy cũ của em mà hỗ trợ core 2 quad thì tội gì em mua máy mới cho mệt ,mua đại con CPU gắng vào là song chứ đâu có mệt như giờ chứ

tinh_la_gi

Administrator
Con CPU Core Quad thì chắc ko ảnh hưởng gì rồi. Cty mình cài cả trăm con chả thấy nó bị lổi từ CPU bao giờ .. thậm chí có gắn card HDD projected củng chả sao.

XuanTruong

Super V.I.P
Chẳng hiểu cái Pan này ra làm sao cả? Đã Copy được bấy nhiêu % thì lỗi Main và CPU hầu như được loại trừ!:-??

anntony

Chẳng hiểu cái Pan này ra làm sao cả? Đã Copy được bấy nhiêu % thì lỗi Main và CPU hầu như được loại trừ!

cũng kô hẳn là vậy đâu pác ui ,vì đây có lẽ là lỗi xung đột phần cứng đó ,lỗi này chủ íu xuất phát từ main là chính bởi lẽ khi ráp máy thì thoạt đầu thấy mọi thứ đều oki cả nhưng khi cài win(hay nói đơn giản là chạy bất cứ loại 1 phần mền nào đó)thì lỗi xung đột giữa các phần cứng mới xuất hiện ,nhưng khổ nổi main của em là loại wa mới nó đc thiết kế tự động điều chỉnh độ tương thích với hầu hết những phần cứng khác hiện có trên thị trường(có nghĩa là khi gắng thêm bất cứ 1 phần cứng nào lên main thì nó đều auto detect cả) điều này thấy thì hay hay tiện lợi thiệt bởi lẻ mình kô cần điều chỉnh gì cả khi cần nâng cấp thêm phần cứng(như ram ,card đồ họa ...)nhưng ngược lại đây cũng là khuyết điểm lớn nhất của nó vì khi xảy ra hiện tượng xung đột phần cứng(hiện tượng này chỉ đc nhận biết khi cài win) thì ta kô tài nào biết được là phần nào đụng phần nào vì main tự nhận phần cứng mà ,nên nó kô báo cho ta biết rõ là bị lỗi gì cả huhu(đang gặp vấn đề này nên hơi nhức đầu đây)cho nên ta phải tháo từng phần cứng ra gắn vào 1 main khác để test mới biết đc ,em nghỉ giải pháp tiếp theo nên làm mà cũng là giải pháp hay nhất hiện giờ là em nên đem main lên shop đổi 1 cái khác cũng tương tự cái main nài về test thử mới tìm ra nguyên nhân là do đâu đc(có lẽ do loai main nài mới wa nên chưa chuẩn ở 1 số điểm nào đó) ,nhưng chỉ sợ cũng gặp lỗi i chang như zi chắc chết wa huhu(mí pác cầu nguyện cho em đi nha thanks) huhu đúng là công nghệ mà ,càn cao xiu bao nhiu càn tinh vi bao nhiu thì càn rắc rối càn khổ bí nhiu(huhu bị cái máy chít bầm nài vật 3 ngày nai kô ăn ko ngủ gì nổi cả thiệt khổ)
thanks4share

anntony

he he cuối cùng cũng đã fix đc hết các lỗi ,thực ra cũng đơn giản thui ,đây là lỗi mà hiện tại rất hiếm thấy nhưng sau nài sẽ có nhìu người gặp pải cho coi ,hình như nó chỉ xảy ra với dòng main mới cùng với dòng CPU core 2 quad thì pải tại những dòng main và CPU core 2 dual trở về trước kô gặp ,sau đây em sẽ trình bày lỗi mà em gặp pải ,em tạm gọi là lỗi thíu ram.

hiện tượng: kô thể thực hiện đc việc copy hay gặp lỗi khi copy file cài đặt lên ổ cứng (thường thì sẽ bị đứng mãi mãi ở màn hình xanh blu và thông báo" please wait" khi hệ thống chuẩn bị copy file cài đặt ,còn nếu dùng lệnh winnt để cài thì sẽ gặp báo lỗi "setup cannot copy file : ???.dll.mui" ,còn đối với cài vista thì xin lỗi đen thui màn hình + điếc lun)

nguyên nhân :như đã nói ở trên ,đây là hiện tượng thíu ram ,sở dĩ thíu ram là vì khi build 1 PC các bác pải tính trước độ tương thích giữa các phần cứng với nhau ,em gặp pải hiện tượng nài là do em build ram khoản 4G (2 thanh 2G) ,nhưng kô đề í mainboard của em chỉ hỗ trợ ram cao nhất là 4G ,những nhà sản xuất nói main của họ có thể hỗ trợ những phần cứng khác max là bao nhiu đó (vd:họ nói main của họ hỗ trợ đc cao nhất là core 2 quad 3.0 hay ram max là 4G... thì thực chất kô pải vậy mà chỉ là core 2 quad 2.8 hay bao nhiu đó nói chung là <3.0 và ram thì chỉ khoản 3.75G hay là bao nhiu đó <4G ,điều nài kô hoàn toàn chính xác lắm vì tùy hãng mà con số có thể chênh lệch chút xíu (em đã test rất kĩ trường hợp nài cụ thể như sau ,máy em main hỗ trợ cao nhất core 2 quad 3.06G ,ram 4G nên em chỉ build con CPU core 2 quad 2.4G thui ,ram 4G ,khi cài bản window mới nhất hiện nai là win7beta (hay bất kì win nào cũng zị) thì máy nhận CPU là core 2 quad 2.4G cái nài thì oki đúng ùi nhưng chỉ nhận ram là 3.25G thật vô lí đúng kô mí pác nhưng nó đã xảy ra , em thiệt 1 tỉ/100 đó nha ,mặc dù em đã update BIOS lên bản mới nhất ùi nhưng vẫn kô khá hơn(cái vụ update BIOS nài hơi nguy hiểm pác nào kô rành thì đừng có up bậy bạ mà tiu lun cái main à nha), cho nên em khuyên thật tình pác nào build PC đừng nên up lên giá trị cao nhất mà main hỗ trợ nha (vd: mún chạy ram 4G thì nên mua main hỗ trợ 6G hay cao hơn oki) ,cái nài cũng hơi rắc rối là khi mở máy lên hệ thống sẽ báo là nhận đầy đủ những phần cứng gì gì đó mà trong máy có (máy em nhận đủ 4G ram nhưng khi vào trong win thì chỉ còn lại 3.25G ,cái nài em kô share ram à nha em sài card đồ họa rời khỏan 1G) ,đây là nguyên nhân chính xảy ra lỗi vì khi ở phần boot từ ngoài vào win nó sẽ boot nhanh wa phần dos mode do BIOS điều khiển trước níu oki hết ùi thì mới boot vào win nhưng khi ngoài dos mode của BIOS điều khiển nhận ram là ?G đó, khi vừa vào win nó lại nhận dưới giá trị ?G đó làm hệ thống kô hỉu nên đứng hoài lun ,níu mún bít rõ hơn máy nhận đc những phần cứng nào cụ thể dung lựơng là bao nhiu mí pác pải disable cái phần quickboot trong CMOS thì khi mở máy lên mới thấy nó nhận cụ thể ra sao đc .

cách khác phục : khi mua máy nên coi kĩ luỡng sự tương thích giữa các phần cứng ,kô nên up max những giá trị nhà sản xuất đưa ra ,disable quickboot để tiện việc quan sát máy nhận những phần cứng ra sao để có cơ sở tìm ra lỗi níu có

trên đây chỉ là bài viết nhận xét khách wan của riêng em níu có vô lí hay sai khác gì về phần kĩ thuật IT thì xin mí pác pro test lại ùi đính chính lại dùm em coi có đúng hay kô nha ,em sẵn sàn nhận những í kiến phản bác những gì em viết trên đây là vô lí hay gì gì cũng đc nhưng pác nào chỉ trích em thì pải chỉ rõ ra em sai về phần nào chứ đừng có châm chọc hay sỉ nhục em như mí lần trước mà tội nghịp em nha ,hỉu biết của em cũng có hạn thui huhu ,thanks

riêng em sau vu nài thì rút ra được nhìu kinh nghiệm hơn ,mỗi tội hơi mệt là pải lên trên chỗ mua máy năn nỉ để đổi lại main ,CPU và ram khác cho tương thích hơn huhu tốn cả mấy tiếng đồng hồ năng nỉ tụi nó lại còn tốn xăng tốn thời gian nữa chứ đi cả 20km chứ chả chơi huhu

thanks4share

tinh_la_gi

Administrator
Phù...phù ... nói thế thì mình cài mấy con server chắc phải bỏ bớt vài cây rồi cài xong lại gắn vào !!! ;;)
Mà hầu như cài server chả ai làm vậy ! với lại ram của server thì củng ít con nào nằm dưới 4g và củng chả con server nào cài Win7 để nhận được 3.25 Gb

Chắc tại số kiếp mình hên nên cài mấy con Quad C chẳng bệnh hoạn gì .. hihih

Tha^n share !

XuanTruong

Super V.I.P
Lỗi đó cũng không thuyết phục, vì Mình đã gắn 4GB Ram với Main Gigabyte chạy Chipset P45 cùng CPU Core 2 Quad 2.4 vẫn chạy và cài Win bình thường (Dung lượng Ram chỉ thật sự quan trọng khi ở trong Win), chỉ có điều vào Win nó chỉ nhận 3.2GB Ram mà thôi. Muốn nhận dung lượng Ram lớn hơn thì chạy Win 64 Bit!:-?