• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mdict v3.0 -TỪ ĐIỂN ĐA NGÔN NGỮ CHO PPC

Status
Không mở trả lời sau này.

phuonglev

@lenguyendu: bạn dùng phần mềm keyboard nào cho Mdict vậy, mình dùng Vietnamese keyboard mà ko thể nào search đúng cho Mdict được.

lenguyendu

@lenguyendu: bạn dùng phần mềm keyboard nào cho Mdict vậy, mình dùng Vietnamese keyboard mà ko thể nào search đúng cho Mdict được.

mình đang xài VN Vdvanced keyboard,kô hay lắm.
về bộ Bách Khoa wiki,những chữ có mở đầu bằng "ă â ê ư ơ ô đ" không thể tìm kiếm trực tiếp trong danh sách từ khóa đc,chỉ có thể thủ công rà soát trong nó,vd:từ khóa "Đại Việt sử ký",thục ra những từ khóa đó vẫn nằm ở cuối cùng trong dành mục.
đã thương lượng với bác Nguyễn Ngọc Cường,chưa giải quyết đc.

anson

các bác cho em hỏi từ điển Mdict có data Av-VA ko ạ? nếu có thì các bác làm ơn cho em xin luôn cả bộ cài lẫn data nhé, em cảm ơn, em search rồi mà ko thấy cái này

billbob

Các bác cho em hỏi ? Làm sao để cho MDict 2.4 phát âm được? nếu cần phải cài đặt gì thêm hay là data nào đó mong các bác cho em xin link để có thể down về. cảm ơn nhiều

lenguyendu

Các bác cho em hỏi ? Làm sao để cho MDict 2.4 phát âm được? nếu cần phải cài đặt gì thêm hay là data nào đó mong các bác cho em xin link để có thể down về. cảm ơn nhiều

nếu trong data có dữ liện âm thanh thì có thể phát âm đc,nhung ít ai làm dữ liệu đó tại mất công lắm.

Chào các bạn, mình đang tìm 1 phần mềm từ điển như thế này :

- Từ điển chuyên ngành IT
- Và quan trọng là có chức năng lưu lại ~ từ mình đã tra, để có thể ngâm cứu, học, xem lại hoặc lần sau tra nhanh hơn (một kiểu như Favorite)

Cám ơn các bạn !

Thân,

mdict2.4 có thể copy nội dung ra ngoài,như ra Word

anson

các bác cho em hỏi Mdict có dữ liệu A-V V-A ko ạ? nếu có thì các bác cho em xin bộ cài Mdict lẫn 2 cái data trên luôn nhé, em red từ bữa giờ mà ko thấy ai trả lời cả, em xin cảm ơn (em search trong topic thì nó dài quá, vả lại cũng ko thấy cái em cần)

lenguyendu

các bác cho em hỏi Mdict có dữ liệu A-V V-A ko ạ? nếu có thì các bác cho em xin bộ cài Mdict lẫn 2 cái data trên luôn nhé, em red từ bữa giờ mà ko thấy ai trả lời cả, em xin cảm ơn (em search trong topic thì nó dài quá, vả lại cũng ko thấy cái em cần)

đã có E-V,chưa có V-E,hình như nằm ở trang 70-90 trong topic.

ps: hiện này,về E-V E-V,đề nghị xài Lingsoft và edict...hoặc kinkin.
mdict còn ít data về tiềng V.

goahead123

Bác nào cao thủ chuyển hộ em cái file từ điển Nhật Việt của Babylon này sang Mdict với:
http://tudien.nhatban.net/v1_1/data/mydictionary2.bgl

Em định chuyển nó sang dữ liệu của Stardict rồi chuyển tiếp sang Mdict nhưng khổ nỗi từ Babylon sang stardict thì phải dùng cái phần mềm gì đấy chạy trên Linux cơ(Mà em ko biết gì về linux).
Cám ơn các bác nhiều!

ThaiKien

Super V.I.P
help me. Bác nào co từ điển trung-anh hay Trung- Việt thi chỉ em với . Con vợ em nó cần lắm. ko có thì no giết em? :)
Từ điển Trung Việt hiện nay có Mdict của tác giả NNCuong, bạn có thể sang chuyên đề về phần mềm Phù Đổng tìm nhé. Ngoài ra bạn có thể sử dụng PB Trung Việt của Lingvo, cái này đã được đưa vào DS rồi.

tienha

Bác nào hảo tâm post lại cho e quả data Hán-Việt cua Mdict với, cho em xin luôn cái link Hán-Việt của Lingvo nữa thì tốt quá^^

ThaiKien

Super V.I.P
Bác nào hảo tâm post lại cho e quả data Hán-Việt cua Mdict với, cho em xin luôn cái link Hán-Việt của Lingvo nữa thì tốt quá^^
Data từ điển Hán Việt có thể tải ở đây còn tử điển Lingvo vào DS tải bạn nhé.

hackervntn

MDict for PPC 2.2beta1

Từ điển MDict for PPC 2.2beta1 với bộ data Hán Việt Đại từ điển, thích hợp cho các Ông Đồ hiện đại.

ai up lại dum` minh` ca setup lẫn date voi date Nga-Việt. Việt Nga nhé thank

lenguyendu

@hackervntn

Tặng cá cho người không bằng chỉ người bắt cá

chỉ cho các bạn cách tự làm từ điển for Mdict.

1.tải tool ở dưới về,trong nó gồm 3 thư mình cần xài tới:jdkonline.exe,MdxBuilder và DecodeStarDict.class.

2.máy tính lên mạng,run jdkonline.exe để cài java,khoảng 40Mb,wait.... xong rồi khởi đông lại máy tính.

3.vào trang này tải data ngaviet của Stardict:http://sourceforge.net/project/showfiles.php?group_id=188517&package_id=221170

4.giải nén cho ngaviet.rar bằng winrar,trong đó có 3 file:star_ngaviet.idx,star_ngaviet.dict và star_ngaviet.ifo. bây giờ mình để họ ở vị trí : E:/ngaviet. well,copy cái DecodeStarDict.class vào thư mục này để chung với 3 file đó.

5.run msDos E:\>cd ngaviet,order:java DecodeStarDict star_ngaviet.idx star_ngaviet.dict outputfile

6.giờ trong thư mục E:/ngayviet đã thêm 1 file mới rồi:eek:utputfile.thay tên thành:ngaviet.txt

7.(step này kô cần thiết).xài msWord hoặc UltraEdit-32 làm đẹp cho ngaviet.txt,rồi Save as bằng code UTF-8(hoặc UTF-16).

8.xài MdxBuilder,chuyển ngaviet.txt sang ngaviet.mdx...... xong phim.

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Mình download được từ điển MDict về rồi (download bằng IDM thì vô tư, trước download bằng FlashGet thì toàn lỗi giải nén).
Hiện giờ bị một lỗi hiển thị đối với tiếng Trung Quốc đối với từ có chữ Hán thì nó biến thành ô vuông. Bạn nào khắc phục được thì chỉ giúp, mình chỉ cần hiển thị tiếng Trung thôi, copy font vào không ăn thua, nếu cài CE-Star vào thì nặng máy quá không cần thiết.
Hồi trước mình đọc đâu đó là sửa ánh xạ font trong reg, không biết cách này có khắc phục được không?

HaChau

Super V.I.P
Đã khắc phục được vấn đề lỗi font MDict bằng cách download và cài đặt font do anh nncuong đóng gói.
Không cần phải cài gói ngôn ngữ và bất kỳ cái gì khác vẫn đủ hiển thị tốt tiếng Trung + tiếng Việt trong MDict.

HaChau

Super V.I.P
Mình đã tạo thành công từ điển MDict như của bạn lenguyendu rồi nhưng nếu mình muốn làm từ điển có cả hình thì chưa biết cách làm thế nào cả.
Mình đã download toàn bộ thư mục cơ sở dữ liệu latest của Wiki rồi.
Ai đã làm rồi thì làm ơn chỉ cho mình nhé.

galangthang

chào bạn,
đã làm theo chỉ dẫn nhưng báo lỗi:

exception in thread main java.lang.noclassdeffounderror: DecodeStarDict

ko hiểu được, đã giải nén và copy vào cùng thư mục từ điển

nhở bạn chỉ giùm

@hackervntn

Tặng cá cho người không bằng chỉ người bắt cá

chỉ cho các bạn cách tự làm từ điển for Mdict.

1.tải tool ở dưới về,trong nó gồm 3 thư mình cần xài tới:jdkonline.exe,MdxBuilder và DecodeStarDict.class.

2.máy tính lên mạng,run jdkonline.exe để cài java,khoảng 40Mb,wait.... xong rồi khởi đông lại máy tính.

3.vào trang này tải data ngaviet của Stardict:http://sourceforge.net/project/showfiles.php?group_id=188517&package_id=221170

4.giải nén cho ngaviet.rar bằng winrar,trong đó có 3 file:star_ngaviet.idx,star_ngaviet.dict và star_ngaviet.ifo. bây giờ mình để họ ở vị trí : E:/ngaviet. well,copy cái DecodeStarDict.class vào thư mục này để chung với 3 file đó.

5.run msDos E:\>cd ngaviet,order:java DecodeStarDict star_ngaviet.idx star_ngaviet.dict outputfile

6.giờ trong thư mục E:/ngayviet đã thêm 1 file mới rồi:eek:utputfile.thay tên thành:ngaviet.txt

7.(step này kô cần thiết).xài msWord hoặc UltraEdit-32 làm đẹp cho ngaviet.txt,rồi Save as bằng code UTF-8(hoặc UTF-16).

8.xài MdxBuilder,chuyển ngaviet.txt sang ngaviet.mdx...... xong phim.

Lesangmd

có pro nào up lại data wiki bằng tiếng Anh cho bà con download dễ hơn tí không . Chứ cái này đến 162MB lận làm sao mà chờ nổi !

nidu29

Từ Điển Bách Khoa khổng lồ Wiki

Bộ thư viện tra cứu tất cả các thông tin từ điển bách khoa với dữ liệu khổng lồ được Lê Nguyên Du chuyển đổi sang dạng dữ liệu MDict. Với chương trình này bạn có tra cứu rất nhiều các thông tin từ địa lý, chính trị, văn học nghệ thuật cũng như các nhân vật lịch sử một cách dễ dàng và thuận tiện. Bộ Data thư viện này được xây dựng từ vi.wikipedia.org.
Update cho Wiki tới ngày 07/02/2008.
1.Bản này giữ lại những bảng biểu dành cho những từ mục về địa lý và nhân vật v v.
2.Bản này yếu cầu bạn viết đúng chính tả chữ cái đứng đầu phải viết hoa.

Link tải:http://www.mediafire.com/?2x1ddwogxtz
Xin chân thành cảm ơn bác Lê Nguyên Du.

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.