• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp HĐH Symbian cho dòng máy S60V3, S60V5

HHT2010

sao cái này cứ mỗi lần em chạy python 2.0.0 thì nó đều hiện ra "yêu cầu kết nối" nhỉ? không biết có ai bị ko?

;;) Bộ python 2.0.0 full đã được cài vào máy để làm môi trường cho tất cả các ứd chạy trên nền python rùi. Còn icon hiện trên máy chỉ là demo cho 1 số ứd để mình tham khảo về "sức mạnh" của python (tức là quảng cáo cho công trình của tác giả Johnn78). Khi test nó đòi nối mạng cứ cho nó nối (đó là điểm yếu của nó vì là demo nên chưa chạy độc lập) nhưng k tốn dung lượng đâu...

tolun2

Zj chủ thớt cho mình hỏi. Mình đã cài sẵn python tren máy thj có cần phải gỡ python ra hok:D. Những ứng dụng cài sẵn trên máy có tương thích vs bản nâng cấp này hay không? Và cuối cùng là có thể gỡ bản nay ra dc hok (mình gà khoảng này lắm)

HHT2010

Zj chủ thớt cho mình hỏi. Mình đã cài sẵn python tren máy thj có cần phải gỡ python ra hok:D. Những ứng dụng cài sẵn trên máy có tương thích vs bản nâng cấp này hay không? Và cuối cùng là có thể gỡ bản nay ra dc hok (mình gà khoảng này lắm)

:D Các cm trên đã trả lời. Cứ tháo sạch bản cũ vì đây lả bản full mới nhất đó. Đảm bảo 100% các ưd trên nền python đã có và sẽ có đều chạy được. Khi cài vào nó sẽ nằm gọn trong tên gói python của Johnn78 trong QLƯD của máy muốn tháo giờ nào cũng được.

Còn những file rời liên quan đến C++ đã kể trên bài viết thì phải tháo riêng từng cái (nhưng đừng làm vì Nokia cũng sẽ cập nhật những file có tên y chang như thế thui..., đó là nhân Symbian đấy).

Có thì giờ tớ sẽ post 1 bài viết về những thành phần cấu tạo nên Symbian thì các bạn sẽ hiểu thui, thân!

tolun2

Đã dám test trên E63 rùi, tính đến bj h thì vẫn chưa có biến chứng gì cả!:D
Chỉ thấy dc 1 điều, là nhanh hơn 1 tẹo:D
Pin thì chưa thấy gì gọi là hao pin cả (chắc do để GSM nên ít hao hơn:D)
Cuối cùng thì đây là demo, vậy khi nào ra bản chính thức zị:D

HHT2010

:)) Hi! Bác ghẹo tớ nhỉ. Tất cả đều là hàng thật 100% đấy. Cứ dùng 1 ct SIS contents bung ra xem là thấy tất cả các file đều do Nokia phát hành còn nóng hổi, còn python là của Johnn78.
Nhắc lại 1 tí để các bác xem: có những ưu điểm của python bị Nokia khéo léo tận dụng đưa vào Symbian mới qua cái gọi là chiêu bài "môi trường QT" khiến cho 1 số lượng lớn những chuyên gia về python bị "hụt hẫng" do không có người bảo trợ để quảng cáo sản phẩm ưd của họ. Vd cụ thể là trường hợp nầy đây. Mục đích của tác giả là phát hành gói cài để QC bộ python xịn của họ.

Xem như bản chính thức của Python 2.0.0 đi để vui lòng tác giả :D. Còn demo trên máy là hướng dẫn sử dụng python chứ toàn bộ python đã nằm trong máy rùi.

truong112

Có thể máy bạn cấu hình thấp nên không phát huy được hết khả năng của nó đó. Hầu như ai test đều cảm nhận thấy sự khác biệt rõ ràng mà bạn. Còn demo hay không, không quan trọng. Cái quan trọng vào máy mình có phát huy được khả năng của nó hay không.

HHT2010

Có thể máy bạn cấu hình thấp nên không phát huy được hết khả năng của nó đó. Hầu như ai test đều cảm nhận thấy sự khác biệt rõ ràng mà bạn. Còn demo hay không, không quan trọng. Cái quan trọng vào máy mình có phát huy được khả năng của nó hay không.

:))Không sao đâu bạn, bạn ấy đang đùa tí thui. Máy cấu hình thấp thì càng cần những thủ thuật như thế nầy để đáp ứng niềm say mê Symbian. Và mình cũng ưu ái các bạn ấy. Nếu ai cũng có đk tài chính thì họ đã mua những máy đời mới rùi đâu cần phải tự xử cho cực thân, phải k?

truong112

:))Không sao đâu bạn, bạn ấy đang đùa tí thui. Máy cấu hình thấp thì càng cần những thủ thuật như thế nầy để đáp ứng niềm say mê Symbian. Và mình cũng ưu ái các bạn ấy. Nếu ai cũng có đk tài chính thì họ đã mua những máy đời mới rùi đâu cần phải tự xử cho cực thân, phải k?
:D Chính xác rồi đó.

locthuyforever

Thanks chủ thớt nhưng mình cài thử thấy không có tác dụng gì trên C5-00 (CPU 600Mhz, RAM và ROM 128Mb)

HHT2010

Thanks chủ thớt nhưng mình cài thử thấy không có tác dụng gì trên C5-00 (CPU 600Mhz, RAM và ROM 128Mb)

:D C5-00 đã có trong FW những file của Symbian mới như đã liệt kê ở trên rùi còn gì? Tuy nhiên cũng nên thanks tớ vì đã được thêm nguyên bộ Python full chính hãng mgày 13/9/2011 còn gì, hihihi...

Chỉnh sửa cuối:

veamen

mọi người ơi cho mình hỏi. mình cài xong.sao nhưng ứng dụng của mình không vào được nữa.các icon của nó cũng khác.tất cả đều cùng 1 icon là sao...

silvercomet

mọi người ơi cho mình hỏi. mình cài xong.sao nhưng ứng dụng của mình không vào được nữa.các icon của nó cũng khác.tất cả đều cùng 1 icon là sao...

Bạn thử reset lại máy chưa?

ansu16

Active Member
cài cái này vào, thì dùng được các phần mềm đòi hỏi qt không vậy bác

HHT2010

cài cái này vào, thì dùng được các phần mềm đòi hỏi qt không vậy bác

;;) Không được đâu! QT là "đặc sản" riêng của Nokia. Cài nầy vào để máy có hiệu năng nâng cao như máy có HĐH mới chứ không thay thế hoàn toàn được. Khi Nokia nâng cấp cho máy lên thành Symbian Anna thì mới có QT trong đó nữa. Còn không có chữ Anna thì coi như k có QT...

hht2010 cho minh ? cài xong hết rồi máy chạy thấy mượt hơn 1 chút nhưng vào python2... để run spict thì mở không vào đc không bít lý do gì nhẩy

HHT2010

hht2010 cho minh ? cài xong hết rồi máy chạy thấy mượt hơn 1 chút nhưng vào python2... để run spict thì mở không vào đc không bít lý do gì nhẩy
cái nầy là demo vài ƯD để quảng cáo thui chứ nguyên bộ Python nó đã cài vào máy để xài rùi, trục trặc gì thì cứ tháo bỏ bớt (từ icon đó sẽ dẫn đến 1 thư mục thêm ở ổ D đó). Nhớ là chỉ tháo 1 mình nó thui nhé!
mìnnh cũng reset lai máy rồi.nhưng không đuợc.ah bạn ơi.lúc mình chạy run j ý mình nên chọn cái j.có rất nhiềi cái mà.
Mặc định là cứ chọn hết ngoại trừ 1 dấu kiểm ở chỗ diver ... cho V5 thui. Bạn nên chịu khó làm lại bằng cách tháo các python cũ có trong máy đi, kể cả python runtime 2.0 của Nokia có sẵn vì gói nầy đã có trong đó xem sao. Và nhắc lại là riêng cho máy bạn chứ k phải ai cũng gặp vậy.