• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp tiếp theo Belle, Symbian Carla và Symbian Donna lộ diện!

ohannguyent

Sau khi phát hành Symbian^3 vào năm ngoái cũng như Symbian Anna và Symbian Belle trong năm 2011, nhà sản xuất di động Phần Lan lại tiếp tục phát triển phiên bản mới của nền tảng này với việc bổ sung thêm nhiều tính năng mới

Theo đó, hai phiên bản mới của nền tảng di động mà Nokia đang phát triển sẽ là Symbian Carla và Symbian Donna.​

Hệ điều hành Symbian Carla sẽ xuất hiện hướng đến các thiết bị, trang bị phiên bản trình duyệt 8.0 mới, hỗ trợ tính năng âm thanh vòm Dolby, widget mới và kết nối NFC. Một vài cải tiến khác cũng được mang đến nhưng cho đến nay Nokia vẫn cho tiết lộ. Trong khi đó, với hệ điều hành Symbian Donna, người dùng có thể kì vọng ở smartphone Symbian trong tương lai sẽ hỗ trợ vi xử lí lõi kép nhằm tối ưu hóa sức mạnh cho thiết bị.

Những điều này cho thấy Nokia đang tiến hành sản xuất và phát triển những thiết bị Symbian trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

Trunghuy90

Nghe hấp dẫn đấy. Trình duyệt 8.0 và bộ vi sử lý lõi kép. Thật tuyệt vời k thể tưởng đc.

nhockfc

Chứng tỏ Nokia k chỉ phát triển mỗi HDH mới WP mà còn hỗ trợ Symbian dài dài \-/
p/s: biết đâu 1 ngày symbian lại chiếm ưu thế hơn WP :ar! :)):))

Trunghuy90

Như vậy là
*.Tất cả Symbian ^ 3 sẽ được nâng cấp lên Belle trong quý đầu tiên của Năm 2012 (chỉ có Nokia N8 và C7 E7 C6-01)
*trình duyệt 8.0
*. Âm thanh Dolby
*.NFC
*.Widget tốt nhất
và only nâng cấp lên Calra vào cuối năm 2012 đầu năm 2013 cho riêng N8.
Vậy là chờ ^3 lên belle final cũng hơi mệt đây,huống chi là lên Calra.
Và đến năm 2016 là nokia sẽ nói lời tạm biệt symbian.

chjpkute

hi vọng sym bian trong tươnglai sẽ amnhj hơn .... cùng xem gã không lồ có đánh bại được các đói thủ như androi va ios không?? chứ giờ thì chưa có gì hay lắm:(

boy_online01

Mấy con sym^3 đời đầu chắc đến Belle là hết vì ko có NFC + chip yếu. Carla dành cho 700, 603, 701,... Donna dành cho những máy 2 nhân bây giờ còn chưa xuất hiện.

jack_hunter97

Rồi 1 ngày nào đó s^3 sẽ như v5 thôi . . . Mà sao ko mua mấy con chjp 1g đó có khả nang lên cao nữa chứ mấy con c6 hay c7 . . . Sau này sẽ phải sống nhờ vào cfw thôi (it ra còn đỡ chứ ip2g bay giờ game chơi là thua đã vậy còn ko có cfw cHo đỡ bùn )

boy_online01

Mà cũng lạ nhỉ? Nokia 500 cũng là s^3 nhưng hầu như ko đc nhắc đến trong những sự kiện của Symbian Belle. Con này là s60v5 đời cao. Khổ thế, thiếu mỗi cái GPU mà bị cho ra rìa :(. Sang tuần mình mượn thằng bạn nghịch thử con này để cảm nhận thử tí :D.

Luu_Tan_Vu

mấy thằng nokia làm ăn bực cả mình, vậy mà giờ vẫn còn bán s60v5 nữa chứ

minhdale

Vậy bạn thảo luận gì ở đây =)).sp là spam sao :-?.Tự nhận về mình thì chuẩn rồi =)).Đã offtopic còn dám viết vậy cơ đấy =)).Cái này là topic về Symbian sắp tới chứ chẳng có nói gì đến 500 hay Belle đâu nhá :))

boy_online01

Vậy bạn thảo luận gì ở đây =)).sp là spam sao :-?.Tự nhận về mình thì chuẩn rồi =)).Đã offtopic còn dám viết vậy cơ đấy =)).Cái này là topic về Symbian sắp tới chứ chẳng có nói gì đến 500 hay Belle đâu nhá :))

Ờ thế trả lời mấy câu hỏi này xem:
1. Bài viết nói sắp có đợt nâng cấp lên Belle trong năm nay. Đấy, có nhắc đến Belle đấy. Hay mắt bạn có vấn đề :-?
2. Tôi thấy Nokia 500 ko đc nhắc đến trong các sự kiện liên quan đến Belle thì hỏi ở đây là sai à :)).
3. Tôi là người đọc nên tôi hiểu sp là spam. Thế bạn viết sp thì bạn phải biết nghĩa của nó chứ sao lại hỏi tôi lol =)). Thế theo bạn nghĩa của sp là gì?

Tôi đang cười thầm đợi câu trả lời của bạn đây :)).

ohannguyent

Ờ thế trả lời mấy câu hỏi này xem:
1. Bài viết nói sắp có đợt nâng cấp lên Belle trong năm nay. Đấy, có nhắc đến Belle đấy. Hay mắt bạn có vấn đề :-?
2. Tôi thấy Nokia 500 ko đc nhắc đến trong các sự kiện liên quan đến Belle thì hỏi ở đây là sai à :)).
3. Tôi là người đọc nên tôi hiểu sp là spam. Thế bạn viết sp thì bạn phải biết nghĩa của nó chứ sao lại hỏi tôi lol =)). Thế theo bạn nghĩa của sp là gì?

Tôi đang cười thầm đợi câu trả lời của bạn đây :)).

Có lẽ có nhầm lẫn về những gì bạn biết, Nokia 500 có cpu tốc độ 1Ghz nhưng ko chạy trên nền Belle mà chạy nền Anna. Vì thế nó ko đc nhắc tới trong nhóm sphẩm chạy Belle.