• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[NEW] IPL 2.20 for Prophet G3 & G4

Status
Không mở trả lời sau này.

blackwhite169

Sau khi dạo một vòng XDA-Dev phát hiện đã có IPL 2.20 mới nhất cho Prophet đây.

Pà kon nhớ xem kỹ máy là G3 hay G4 mà chọn file thích hợp nhe, ko thôi thành cục chặn giấy nhé.

Nếu là G3 thì tải file đầu tiên về giải nén rồi up.

Nếu là G4 thì tải file thứ 2 về giải nén rồi up, nếu nó báo lỗi thì tải file thứ 3 về, giải nén, chép vô thư mục mới giải nén hồi nãy rồi úp = tool này.

Chúc bạn may mắn, zui ze zoi cai IPL mới

"Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng"
:p

Các bạn nhớ phải chọn đúng tool cho G3 hay G4 nhé, nếu ko là chết máy đó.

Sao ko down đc vậy các Pác ơi!
Các bác Up lên Rapid cho dễ down!

TaQuangDuc

New IPL 2.20 chỉ dành cho G4!

cái này mình chuyển từ nguồn của Minhlamdr
không biết công dụng của IPL để làm gì, nhưng nó là mới nên up để anh em dùng xem thế nào,
chỉ dùng cho máy G4 thôi nhé
(mình cũng đang dùng cùng Radio 02.69.21 nhưng chẳng thấy tác dụng gì)
cheers,

Last edited by a moderator:

Lamson

Well-Known Member
Cái này không thử bừa được đâu Taquangduc ơi
c. IPL/SPL là gì?
IPL - Initial Program Loader: tạm dịch là "chương trình khởi động ban đầu/sơ cấp". chương trình này gồm những lệnh cơ bản giúp nạp phần thứ hai "SPL" vào RAM . Phần này cũng được ví như BIOS sẽ tung ra những lệnh cơ bản để boot máy PC của bạn vậy.
Theo một tác giả: các lệnh trong IPL gần như giống nhau ở tất cả các ROM.

SPL - Secondary Program Loader (the main bootloader): tạm dịch là "chương trình khởi động thứ cấp/hay chính". Phần này sẽ tiếp tục nạp toàn bộ hệ điều hành -OS image vào RAM.
Các lệnh trong SPL sẽ khác nhau tuỳ ROM.

các bạn để ý là:
- IPL/SPL là phần liên quan chặc chẽ với phần cứng.
- Nếu "flash" sai IPL/SPL thì sẽ nguy hiểm hơn rất nhiều khi bạn "flash" sai phần OS image.
- Đôi khi các bản upgrade rom có thể bao gồm cả 3 phần: IPL/SPL & OS image. Nếu như bạn nạp bản ROM này mà có chuyện gì xảy ra trên phần IPL/SPL thì có nghĩa là máy bạn thành cục chặn giấy. có nghĩa là không boot được
.
- Cũng có 1 số bản ROM chỉ chứa OS image: như vậy thì nó an toàn cho bạn khi bạn up-ROM.

xem thêm: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=5500
hình của funtiger

d. Tiến trình boot của pocket PC:
Tiến trình này giúp các bạn hiểu rõ thêm về chức năng của IPL, SPL & OS image
tạm mô tả như sau:
Bước 1: Lên nguồn và bắt đầu:
Sau khi khởi động nguồn, mã IPL sẽ tự động chuyển vào vùng XIP boot-block của ROM.

Bước 2: Sao chép mã SPL từ ROM vào RAM và chạy SPL trên RAM
Sau quá trình bắt đầu khởi động, mã IPL sẽ thực hiện các công việc sau: đọc và chạy mã SPL ở ROM sang RAM. Ngay sau đó CPU nhảy sang địa chỉ của SPL trên RAM và bắt đầu thi hành các lệnh của SPL trên RAM.

Bước 3: Sao chép file ảnh hệ thống từ ROM vào trong RAM
mã SPL trên RAM bắt đầu thực thi công việc là đọc file ảnh hệ thống từ ROM và chép nó vào trong RAM.

Bước 4: file ảnh hệ thống (OS image) sẽ kiểm soát toàn bộ họat động của máy và chạy trên RAM.
xem thêm ở đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11406

Chỉnh sửa cuối:

TaQuangDuc

vì không thử bừa được nên em đã thử up lên máy của mình, rồi ngồi dùng 1 lúc, canh me thấy OK thì mới dám up lên forum để anh em dùng. Cá nhân em thì không đủ để kiểm định xem IPL này thế nào (vì máy em cũ rồi, lại cài đặt nhiều thứ linh tinh). Do đó mới up lên hi vọng là nó ngọt ngào với anh em khác, máy mới và cài đặt ít màu mè hơn mình
regards,

Pretty

Nghe nói thấy ghê quá, nhưng do bác up rồi nên em cũng liều theo luôn, hehe. Dạo này máy của em hay bị đứng máy quá, hixhix

CongNam

Nghe nói thấy ghê quá, nhưng do bác up rồi nên em cũng liều theo luôn, hehe. Dạo này máy của em hay bị đứng máy quá, hixhix

Bác phải đọc kĩ và cẫn thận nhé, không là toi mạng đấy.

O2XDAEXEC

Ủa,SPL 2.20 hình như đã có từ lâu rồi mà các bạn,mình đã Up SPL 2.20 cách nay gần nửa năm rồi,không biết bản này có gì thay đổi hay mới hơn không nhỉ!?

Status
Không mở trả lời sau này.