• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

New ROM, Tahoma Vietnamese font don't work in Vietmap

luanminhle

Hi, HTC vua moi ra Rom moi 2/4/09. Sau khi cai vao may roi thi xu dung rat tot nhung vai phan yeu diem cua no la Vietnamese font Tahoma for Vietmap khong the hien dung. Va vai phan mem khac cua Y Khoa khong dien dung Display size.
Phan mem Thomson Clinical Xpert font khong chi dung..... Co ai biet cach nao lam sao de cai font tieng Viet de xu dung xinh hay giup toi voi. Cam On truoc that nhieu
HTC have just release new rom dated 2/4/09. After installed everything work fast and stable. Until I try to use Vietmap R12 with its font installed. The mapping software display unrecognizable charracters. Also other Medical software such as Thomson Clinical Xpert does not display resolution incorrectly thus makes it really hard to use these softwares. Could any one have any suggestion or fix for these problems.... Really appreciated.

Lưu ý: đăng bài hay chủ đề phải gõ TV có dấu, ngược lại sẽ bị xóa !!!

AnhPheCT

Cài Font này đè lên Font củ Xem!!! Thông thương mấy bản Rom Build lại Bạn ko cần cài font Việt Nam mà vẫn hiển thị tốt cơ!!! Chúc may mắn!!!

DucLong

Super V.I.P
Hi, HTC vua moi ra Rom moi 2/4/09. Sau khi cai vao may roi thi xu dung rat tot nhung vai phan yeu diem cua no la Vietnamese font Tahoma for Vietmap khong the hien dung. Va vai phan mem khac cua Y Khoa khong dien dung Display size.
Phan mem Thomson Clinical Xpert font khong chi dung..... Co ai biet cach nao lam sao de cai font tieng Viet de xu dung xinh hay giup toi voi. Cam On truoc that nhieu
HTC have just release new rom dated 2/4/09. After installed everything work fast and stable. Until I try to use Vietmap R12 with its font installed. The mapping software display unrecognizable charracters. Also other Medical software such as Thomson Clinical Xpert does not display resolution incorrectly thus makes it really hard to use these softwares. Could any one have any suggestion or fix for these problems.... Really appreciated.
lần sau viết bài bạn phải đánh tiếng việt có dấu nếu không sẽ bị xóa bài.
xử lí vấn đề font tiếng việt cho các phiên bản rom mới như sau:
khi up rom mới xong hard reset lại máy, cài VietMap vào (có thể cài trên thẻ nhớ) khi cài xong máy sẽ hỏi reset máy khi đó bạn bấm cancel rồi cài tiếp luôn VNfont sau đó mới soft reset.
riêng một số phần mềm viết cho QVGA thì hiển thị trong VGA sẽ không được như ý.

Chỉnh sửa cuối:

vandinhle

Cần sự giúp đỡ

Cài Font này đè lên Font củ Xem!!! Thông thương mấy bản Rom Build lại Bạn ko cần cài font Việt Nam mà vẫn hiển thị tốt cơ!!! Chúc may mắn!!!

Chào bạn anhphe076 ,bạn có font như hình đính kèm cho mình xin và software để tạo font chữ nỗi .Thanks a lot

AnhPheCT

Chào bạn anhphe076 ,bạn có font như hình đính kèm cho mình xin và software để tạo font chữ nỗi .Thanks a lot

Vào Start/Settings/Control Panel/Fonts/ file /Install new font/.... dẫn đến thư mục fonts vừa tải về Cài vào máy tính..(Font máy Vi tính nhé!!! Có thể ko làm việc với PPC)... Chúc may mắn!!!

zenron

l
xử lí vấn đề font tiếng việt cho các phiên bản rom mới như sau:
khi up rom mới xong hard reset lại máy, cài VietMap vào (có thể cài trên thẻ nhớ) khi cài xong máy sẽ hỏi reset máy khi đó bạn bấm cancel rồi cài tiếp luôn VNfont sau đó mới soft reset.
riêng một số phần mềm viết cho QVGA thì hiển thị trong VGA sẽ không được như ý.

Vẫn không hiển thị được tiếng việt khi sử dụng rom mới.
Thực hiệc cách của bạn longnguyen van khồn được luôn!
Có bạn nào fix được lỗi này xin hướng dẫn dùm

DucLong

Super V.I.P
trước khi cài font bạn nên hard reset lại máy. khi cài nhớ cài xong các phần mềm hay bị đụng như lịch phù đổng, vnfont, vietmap rồi mới reset một lần luôn. mình cài rất nhiều máy đều được cả với cách trên.

odonnell

Em cũng gặp phải vấn đề này khi up ROM ship mới nhất từ HTC (Raphael_SingTel_WWE_5.07.871.2). Có vẻ như SongHongTahoma ko thể chép đè 2 files TAHOMA.ttf + TAHOMABD.ttf vào 2 file tahoma có sẵn trong ROM thì fai? Em thử dùng RescoExplorer xóa propertise chống chép đè của 2 files trong ROM mà vẫn ko ăn thua. PÁc nào co cao kiến xin giúp chúng em với chứ thằng Vietmap mà ko hiện tên đường lên như thế thì có ngày đi lạc ra Thủ Đức như chơi :((

Thanx các bác trước

nhatrangpda

Lần đầu mình cũng bị lỗi font tiếng Việt như bạn. Sau đó mình hardreset, cài đặt thứ tự ViepmapR12 trước rồi cuối cùng mới cài VNfont thì OK luôn. Vậy là cách của longnguyen chính xác đấy. Vấn đề có lẽ là thứ tự cài đặt trước sau thôi.

Thanks longnguyen =D>

hunie

Chào các bác.
Vấn đề của em cũng thế.
Em cài Font Tahoma của Vietmap vào ok, nhưng nó lại không thèm nằm trong thư mục Fonts mới ác. Do đó không đọc được tiếng Việt
- khổ 1 nỗi nữa là copy or move vào thư mục Fonts cũng không cho luôn.
Bác nào biết tình trạng này là sao giúp em với.

Thank's !