• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

New ROM, Tahoma Vietnamese font don't work in Vietmap

NguyenTu

Super V.I.P
Sao em vẫn ko fix được cái lỗi chuối củ này nhẩy :( chán kinh:((

Muốn fix được, bạn nên cài các ứng dụng liên quan đến tiếng việt vào trước như: Vietmap,..., cài xong máy hỏi SR thì đừng có reset vội nhé. Sau khi cài hết các PM có liên quan đến font tiếng việt , bạn hãy cài systemfont và file Fix ở trên. lúc này mới SR lại PPC nhé.

Lưu ý (đây là kinh nghiệm mình rút được sau hơn 1 đêm và 1/2 ngày mày mò fix lỗi đó)

- để Fix được thì Những PM hỗ trợ GPS như: VietNam, mapkingMap,... bạn bắt buộc phải cài trước khi cài Font và file Fix lỗi Font. Nếu các bạn cài sau sẽ tiếp tục bị lỗi đó.

- Nếu đã bị lỗi rồi, thậm chí các bạn còn không thể cài lại được Vnsystemfont và file Fix lỗi font đâu và như vậy các bạn sẽ không bao h khắc phục đuợc lỗi font đâu. Lúc này cách tốt nhất và hiệu quả nhất là hard Reset lại máy và cài lại từ đầu.

vhvu

Sao tôi làm như vậy vẫn kg khắc phục được vậy? xin hỏi còn cách nào khác nữa kg mình hảd reset gần 10 lần luôn rồi đó
máy mình HTC TouchPro, up bản rom energy 3.0 ngày 02/06/2009

NguyenTu

Super V.I.P
Sao tôi làm như vậy vẫn kg khắc phục được vậy? xin hỏi còn cách nào khác nữa kg mình hảd reset gần 10 lần luôn rồi đó
máy mình HTC TouchPro, up bản rom energy 3.0 ngày 02/06/2009

Tôi cũng giống như bạn, đã HR nhiều lần nhưng font tiếng Việt cũng không được. Cuối cùng cũng tìm được font này, đã khăc phục được. Bạn thử như tôi xem có hiệu quả không.
Cài fontViet này vào là OK
http://www.mediafire.com/file/y5zilyumjdw/FontViet.cab

Mình đã thực hiện thành công trên rom chính hãng HTC
ROm Ver: 5.07.707.2 WWE
Rom date: 02/19/09
Radio: 1.11.25.01
Protocol Ver: 52.58.25.30U

vhvu

Rất cám ơn anh levanquyen mình cũng setup và thành công.

engine3stage

Theo như tôi đã hiểu và sư dụng bình thường font tiếng việt thì tất cả các file font đó không làm việc được vì đó là file của rom, ko thể làm gì được. Tôi có làm theo một bài viết của diễn đàn PDAviet về chỉnh sửa lại fontpath trong registry. Tôi thấy cách này làm 10 lần được cả 10, cách này rất văn minh khi không phụ thuộc vào thứ tự cài đặt phần mềm tiếng việt chỉ cần tuân thủ cách làm là ok. Trong trường hợp bạn bị làm sai thì vẫn có thể khắc phục bằng cách xóa registry "fontpath" mà không cần phải nhọc công hard reset, cài lại phần mềm từ đầu.
----------------------
Các bạn search lại keyword "fontpath" trong diễn đàn PDAViet là ra bài viết đó thôi. Đừng quên Thanks tác giả bài viết đó nhé.
--------------------------------------
Chúc vui!