• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PDANet - BIẾN PPC THÀNH MODEM

gnrdeath

tôi đã cài thử trên o2mini S mà cugnx khôgn được nhỉ,bạn nào cài thanh công hướng dẫn mình được không,cảm ơn bạn nhiều

xac_uon

Các bác cho em hỏi sao em không cài được soft này trên 2003se không? Bác nào cài được roài chỉ em cái. Thanks các bác nhìu.

TuanQuang

PDANet v1.72 for Windows Mobile​

Phần mềm có thể coi là tuyệt vời, hỗ trợ biến PPC Phone thành Modem qua kết nối USB ActiveSync hoặc Bluetooth.
Phần mềm cài trên PC và PPC.

Cách cài và đăng ký:
- Cài đặt soft bình thường trên PC và PPC.
- Copy CR file đè vào Install trên PC (máy tính).
- Chạy chương trình trên PC, đăng ký với Email và Code bất kỳ.
- Kết nối PPC với PC và nhấn Connect.
- Phần mềm trên PPC cũng sẽ được đăng ký.

Sau khi đăng ký xong, cho chức năng kết nối làm việc và lúc này PPC của bạn đã trở thành Modem, có thể truy cập NET trên PC với PPC làm Modem.
Ví dụ: trên PPC có DV GPRS, bạn có thể truy cập NET trên PC qua DV này.

Phần mềm tải tại đây:

http://www.pdaviet.net/./downloads.php?do=file&id=211

Tham khảo thêm về phần mềm tại:

http://www.junefabrics.com/pdanet/index.php

Chúc các bạn có phương tiện mới để nghịch vui vẻ. :D

Bác Quang có thể hướng dẫn cụ thể hơn cho mọi ng đc ko?
e da down pdanet ve nhưng khi giai nén ra thì toàn báo lỗi thôi.
ko chạy dc file .exe.
e đã down dc PDAnet trên trang junefabrics.com/pdanet.
nhưng khi cài vào PC va sync với PPC thì báo là modenm is busy try again.
ko thể kết nối đc bác ah.
mong bác hướng dẫn cụ thể hơn....
thanks

vuquan

Nếu bạn dùng atom thì cài trueafax 2.09 là được ngay mà tôi vẫn dùng bình thường từ khi còn dùng 02s nay là exec . nhưng chỉ gửi và nhận bình thừong với mạng mobifone thôi . con vina chỉ gửi mà không nhận được . với laptop thì mình chưa dùng nên không thủng. nếu không có Cr thì pm cho mình mình sẽ gửi cho .Chúc vui

@bobi: Bạn dùng được TrueFax trên Exec? Mình đã dùng TrueFax từ O2 XDAII (Himalaya) rồi đến XDAIIi (Alpine) nhưng không thể dùng với XDA Exec (Universal) vì phần cứng khác biệt (Modem built-in), không quan trọng là WM5 hay WM2003... và chính KSEsoftware (tác giả Truefax) cũng thông báo là không được.

@thanhcosontay: Máy của bạn đương nhiên không dùng được Truefax, như mình!

- Truefax có bản mới hơn 2.1 (Phone Edittion) nhiều tính năng hơn, có thể import bản fax thẳng từ Excel file. Rất tiếc mình chưa đủ "trình độ" để upload đủ bộ, bạn nào cần thì down bản dùng thử tại ksesoftware.com, cài và thay thể bằng file chạy dưới đây nhé.

@các bác: Chính vì mình đang dùng Exec và cũng rất cần Fax di động, các bác có cách gì biến con Exec này thành modem cài với notebook sau đó gửi và nhận fax bằng notebook (với winfax chẳng hạn) như với modem của notebook và một đường line cố định (mình vẫn làm khi "không di động")

Thanks các bác!

TuanQuang

Cho mình hỏi Vietel co lên xài được internet ko? và các thông số cài đặt cho nó?(nếu có) mình xài O2 mini
viettel xài đc internet chứ bạn.mình đang dùng viettel mà.
bạn cài đăt thông số như sau nhé.
Đầu tiên bạn phải đăng ký gói dịch vụ với nhà cung cấp: bạn có thể gọi 198 để nghe họ hướng dẫn đăng kí GPRS
sau đó bạn làm trên PPC như sau :
Vào mục Add a new modem connection
- Enter a name for the connection: Ghi lại một tên dễ nhớ, ví dụ: abc
- Select a modem: Chọn Cellular Line (GPRS)
- Acess Point name: v- internet
- Nhấn next và chọn Finish
- Quay trở lại mục Connections chọn Setup my Proxy Server. Bỏ dấu chọn vào This network connect to the internet và bỏ dấu chọn ở mục This network uses a proxy server to connect to the Internet.
- Trong mục Edit mya Proxy Server vào mục Modem: Đảm bảo phải chọn “modem connection” vừa tạo.

Lưu ý: Đối với máy O2 và máy T- Mobile, có nhiều hệ điều hành (ROM) cũ không hỗ trợ cài đặt GPRS nên việc cài đặt trên sẽ không có tác dụng. Nếu bạn muốn sử dụng GPRS phải nâng cấp ROM.
chúc vui...:)

TuanQuang

Dùng cái này con O2 của mình nóng ran lên mình nghĩ nó hại máy nên ko dùng nũa
:O máy của bạn nóng lên là do pin thôi, bạn nên kiểm tra lại pin chứ sòt có ảnh huơng gì đâu mà nóng máy hả ban?

TuanQuang

Em đã cài Soft và Test thử nhưng không vào mạng được. Em muốn hỏi là khi cài cái Soft này vào mình có cần thiết lập cái gì nữa ở PC và PPC không ( ngoài cái cấu hình GPRS ở PPC thì chắc chắn phải có rồi ) Em dùng mạng Mobi Fone Máy O2s . Khi vào bằng chương trình này thì phải bấm vào Connect ở đâu? trên PPC hay là PC vì Em thấy khi máy kết nối với máy tính qua đường USB bằng Active Sync thì nó đâu có kết nối được GPRS cùng lúc ạ ? Mong Anh PhamQuang chỉ giúp ạ. Cảm ơn Anh !

nếu như máy của bạn đã có GPRS thì khi bạn kết nối với PC thì bạn phải vao AS >> conection setting >> bỏ dấu allown usb conection đi thì lúc đó PPC va PC sẽ tự kết nối thôi.
nhưng soft này mình cũng đã thử và nhiều ng cũng đã thử nhưng chưa có kết quả bạn ah. Nếu bạn thành công thì bạn hãy post bài lên để mọi ng cùng tham khảo nhe....:D

haipda

cho mình hỏi khi không có sóng WIFI và gprs thì lướt net bằng cách nào xin chỉ giùm

TuanQuang

cho mình hỏi khi không có sóng WIFI và gprs thì lướt net bằng cách nào xin chỉ giùm
theo như bạn nói thì ngoài 2 cách trên thì bạn có thể lươt net thông qua net cua PC = cách ban vào Active sync sau đó vào conectinon setting >> ban chọn là internet và tích vào dấu allow com 1 nhé..
như vậy là bạn có thể lướt web mà ko cần wi- fi hay GPRS rồi. ( lưu ý PC phải là máy kết nối internet nhé);)
chúc vui.

dnsonv

nếu như máy của bạn đã có GPRS thì khi bạn kết nối với PC thì bạn phải vao AS >> conection setting >> bỏ dấu allown usb conection đi thì lúc đó PPC va PC sẽ tự kết nối thôi.
nhưng soft này mình cũng đã thử và nhiều ng cũng đã thử nhưng chưa có kết quả bạn ah. Nếu bạn thành công thì bạn hãy post bài lên để mọi ng cùng tham khảo nhe....:D
Mình cũng bỏ dấu allown usb conection đi thì không sync được nữa nên cũng không kết nối được!Mình làm bao nhiêu cách rồi mà không được, có cái sim vit teo vào gprs free mà chưa vào net cho PC được. Bác nào làm được rồi thì post lên cho a e biết với!Thanks!

TuanQuang

Mình cũng bỏ dấu allown usb conection đi thì không sync được nữa nên cũng không kết nối được!Mình làm bao nhiêu cách rồi mà không được, có cái sim vit teo vào gprs free mà chưa vào net cho PC được. Bác nào làm được rồi thì post lên cho a e biết với!Thanks!

tất nhiên khi đã bỏ allow usb connection thì còn sync làm sao đc nữa? bạn làm lại cho mình nhé. đầu tiên bạn cài đặt kết nối GPRS cho PPC ( cách cài đặt thế nào thì bạn search trên 4R ) sau đó bạn vào internet sharing rồi ấn conect . tiếp theo ban vào conection settings của active sync bạn bỏ dấu allow usb conection rồi nhấn OK. sau đó bạn cắm PPC vào cable là đc.

bạn có thể kiểm tra cem PC và PPC đã kết nối với nhau hay chưa = cách vào My Network Places trên PC rồi vào tiếp view network connection nếu thấy có Local Area Connection là đc.
nếu vẫn ko vào đc nữa thì chặt đầu mình đi.
chúc vui nhé.=D>

dnsonv

Mình đã làm đúng như thế, nhưng khi mở IE trên PC thì nó cứ quay mãi, cuối cùng không vào được trang web nào!Soft này khó dùng thật, cám ơn bạn nhiều!

tất nhiên khi đã bỏ allow usb connection thì còn sync làm sao đc nữa? bạn làm lại cho mình nhé. đầu tiên bạn cài đặt kết nối GPRS cho PPC ( cách cài đặt thế nào thì bạn search trên 4R ) sau đó bạn vào internet sharing rồi ấn conect . tiếp theo ban vào conection settings của active sync bạn bỏ dấu allow usb conection rồi nhấn OK. sau đó bạn cắm PPC vào cable là đc.

bạn có thể kiểm tra cem PC và PPC đã kết nối với nhau hay chưa = cách vào My Network Places trên PC rồi vào tiếp view network connection nếu thấy có Local Area Connection là đc.
nếu vẫn ko vào đc nữa thì chặt đầu mình đi.
chúc vui nhé.=D>
Mình đã làm đúng như thế, nhưng khi mở IE trên PC thì nó cứ quay mãi, cuối cùng không vào được trang web nào!Soft này khó dùng thật, cám ơn bạn nhiều!

Last edited by a moderator:

ngochoangimsat

Các bạn cài đặt bình thường, sau đó copy đè file cr***k lên file đã cài trên máy tính. Thiết lập trong activesync thì chọn:
File -> conection setting-> tích chọn tất cả các ô (không được bỏ dấu tích allow USB conection như bạn nói đâu), chọn COM1, chọn This computer conect to : Internet -> Chạy PDANet trên cả máy tính (PC) và PPC -> kích vào Icon của PDANet trên khay hệ thống (góc phải phía dưới của màn hình PC), chọn Setting -> Specity User name/Pasword - > mục USER và Pass điền là mms , mục APN là m3-world (đối với mạng vina hoặc điền là gì thì tùy theo mạng bạn đang sử dụng)-> bấm connect -> như vậy thui! mình đang lướt Web vù vù nè!

gnrdeath

hic hic mình đã load về cài va XXXX thành công,nhưng khi chạy trên máy tính nó bảo ver cua pocket kot hich hợp
mình dùng miniS cài hệ điêiuf hành 2006,bạn nào biết cách khắc phục chỉ mình với,cảm ơn các bạn nhiều

nam303hp

hi`hi`, bác Quang giới thiệu quả này chết tiền anh em. Mới vào qua cái nick yahoo, thoát ra luôn, sáng hôm sau nó trừ mất toi 34.000. ko biết hòa mạng và online liên tục cuối tháng thế nào nhỉ. Thằng Mobifone này tính đắt quá. Tốc độ rất rất đáng nể so với ...quay số 1269. Vào web nào nặng chút y như rằng la "tôi đi đây". Bác Quang đừng giận nhé, tôi chỉ nói lên ý kiến của mình khi xài những sản phẩm đó thôi, cũng có thể do máy tôi chậm nên nó thế. Rất mong dc sự giúp đỡ của những người lớn tuổi và có nhiều kinh nghiệm như bác. Thnks, B,rgds.

dnsonv

Các bạn có thể dùng tạm 1 chú sim viettel z60,đảm bảo dùng không phải nghĩ(Nói nhỏ nhé)!Chúc vui!