• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Remote Desktop Mobile

caonha

Mình nghĩ cái này rất tiện lợi, đôi khi mình đang làm việc trên PC lúc đó có thể vừa nhắn tin với Em yêu :D và vừa làm việc trên PC, khỏi cần bật điện thoại lên nhắn tin, với lại nhắn tin trên PC thì mình thao tác nhanh hơn nhiều.Mặc khác mình còn làm được nhiều việc khi phải thao tác nhiều trên HD2 thì công cụ này rất hữu ích. Nếu phần mềm này PC remote HD2 thông qua wifi thì tốt hơn nhiều, khỏi cần thông qua cáp. Thanks bác !

maiyeuemnn

Mình nghĩ cái này rất tiện lợi, đôi khi mình đang làm việc trên PC lúc đó có thể vừa nhắn tin với Em yêu :D và vừa làm việc trên PC, khỏi cần bật điện thoại lên nhắn tin, với lại nhắn tin trên PC thì mình thao tác nhanh hơn nhiều.Mặc khác mình còn làm được nhiều việc khi phải thao tác nhiều trên HD2 thì công cụ này rất hữu ích. Nếu phần mềm này PC remote HD2 thông qua wifi thì tốt hơn nhiều, khỏi cần thông qua cáp. Thanks bác !

Uh, nếu nhu cầu của bác như thế thì đúng là rất có ích, Để mình tìm xem có soft nào tương tự như thế không nhé!

Ngày trước dùng nokia chỉ cần dùng nokia pc suite là trên máy tính có thể nhắn tin đi được, thế mà thằng active sync lại không thấy mấy cái chức năng này :D

senshin

pc của mình dùng usb wifi (xài ké internet hàng xóm)vậy có remote bằng HD2 qua Lan được không bạn.Làm sao lấy IP tĩnh của pc?Thanks

nam222

bạn nào biết cho mình hỏi HD2 khi remote desktop rồi thì làm sao soan thảo được văn bản tiếng Việt ? Bàn phím ảo hd2 không đánh được tiếng Việt văn bản mở trên máy được remote.

MtxCK75

- Đầu tiên bạn phải tạo User Account trên máy tính bạn muốn điều khiển và bắt buộc phải set password cho Account đó!
- Tiếp đó bạn phải kích hoạt chức năng Remote trên Window như sau:
- Vào Start, chọn Run, hoặc bấm phím Windows + R.
- Gõ dòng lệnh sau đây vào hộp thoại Run: systempropertiesremote.

- Đánh dấu một trong hai tùy chọn sau đây trong hộp thoại thuộc tính của chức năng Remote Desktop:

*
Allow connections from computers running any version of Remote Desktop.
*
Allow connections from computers running Remote Desktop with network level authentication.

- Sau đó bạn tìm địa chỉ IP tĩnh của máy tính bạn muốn điều khiển, khi PPC yêu cầu bạn nhập IP, User Name va Pass thi nhập nguyên xi như vậy!

Mình đã test thành công, bạn thử xem nhé!

Vẫn chưa làm được bác ạ

vodanh1213

Hầu hết các dịch vụ internet VN phổ thông là ISP cấp phát IP động cho bạn,Còn nếu muốn có IP tĩnh thì phải thuê IP khoang 20 chai/1 tháng chẳng hạn.
Đó là IP internet, ip lan có thể set được.Bạn muốn biết ip lan mình là bao nhiều thì start->run->cmd
Xong go~ vao ipconfig
Nhìn dòng IPv4 adress đó là ip lan của máy.
Nếu muốn remote trong Lan thì bạn sử dụng ip này với điều kiện pc và mobile phải cùng chung 1 mạng LAN

Bài của chủ topic chỉ set cho PC, các bạn phải setup trên mobile nữa để nó nhận.Để rãnh mình làm 1 bài setup cho Mobile lun cho tiện

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 48 minutes:

Đầu tiên mình sẽ chỉ cho bạn nào chưa biết các dùng PC/Laptop để làm 1 wifi hotspot cho hd2 truy cập vào được.
Điều kiện cần là PC/Laptop của bạn phải co card wifi.
Các bạn có thể dùng ad-hoc của windows để làm, nhưng vì không phải ai cũng rành vi tính nên mình sẽ giới thiệu cho các bạn 1 phần mềm miễn phí đó là conectctify

Bạn down chương trình về rồi cài đặt.
Xong chạy chương trình, nhớ lưu ý phải mở wifi
Xong nó sẽ hiện ra 1 của sổ config
Network name : điền tên mạng của bạn.
Password : đánh pass của bạn vào.
Shared connection :chọn local area network
Xong click next và ok.
Vậy là xong :D.
Link down :
http://download.cnet.com/Connectify/3000-18508_4-75024171.html?part=dl-10061477&subj=dl&tag=button

Chỉnh sửa cuối:

vodanh1213

Tiếp tục chương trình là config hd 2 để vào được pc.
Vào remote desktop mobile trong winmo 6.5
Computer : tên máy của bạn, để biết tên nhấn chuôt phải vài my computer.
username & password : điền tên đăng nhập và mật khẩu, vào control panel->user account-> add/remove thêm vào 1 cái có password.

Xong connect, trên pc sẽ xuất hiện 1 thông báo có accecpt hay ko, bạn nhấn ok.
Rồi ngồi chờ típ, log vô bạn phát hiện ra nó lag tung đít :)) thế la log ra =))

MtxCK75

Đầu tiên mình sẽ chỉ cho bạn nào chưa biết các dùng PC/Laptop để làm 1 wifi hotspot cho hd2 truy cập vào được.
Điều kiện cần là PC/Laptop của bạn phải co card wifi.
Các bạn có thể dùng ad-hoc của windows để làm, nhưng vì không phải ai cũng rành vi tính nên mình sẽ giới thiệu cho các bạn 1 phần mềm miễn phí đó là conectctify

Bạn down chương trình về rồi cài đặt.
Xong chạy chương trình, nhớ lưu ý phải mở wifi
Xong nó sẽ hiện ra 1 của sổ config
Network name : điền tên mạng của bạn.
Password : đánh pass của bạn vào.
Shared connection :chọn local area network
Xong click next và ok.
Vậy là xong :D.
Link down :
http://download.cnet.com/Connectify/3000-18508_4-75024171.html?part=dl-10061477&subj=dl&tag=button

Bước này thì em đã làm xong rồi, vì vẫn dùng laptop để chia sẻ Internet cho HD2 qua wifi, nhưng ở cái bước sau là thiết lập tên HD2 thì cái chỗ Domain thì mình điền cái gì bác, em điền cái IP của PC cũng không được,

Chỉnh sửa cuối:

vodanh1213

Bỏ trống bạn àh, không cần điền gì hết, domain đó chỉ dành cho hệ thống mạng xài domain để login, mình sử dụng LAN nên không cần thiết.Vì bác đăng nhập vào hệ thống LAN nên chỉ cần PC name là nó tự biết IP của bạn.

MtxCK75

nó vẫn báo như sau:

Cannot connect. Likely reason are:
1. Specified computer name or ip does not exist
2./ A network eror occurred while establishing the connection

vodanh1213

1.Bạn cần kết nối vô mạng của PC.
2.Bạn tạo 1 account mới cho chắc, nhớ tạo password nếu không có pass nó không cho login vào đâu.

Lỗi của bạn là nó không thể kết nối được mạng hay là do pc name sai.

maiyeuemnn

Lâu rồi không theo dõi topic do chính mình lập ra nữa.
Sau quá trình mày mò cuối cùng mình cũng có thể remote máy tính qua wifi (Lan) và qua cả 3G nữa, để lúc nào rảnh mình làm 1 bài hướng dẫn cụ thể
Qua wifi thì dễ rồi nhưng qua 3G tức là ở bất cứ đâu cũng có thể điều khiển được PC thì hơi rắc rối 1 chút

vodanh1213

Qua wifi thì mình làm rồi, ở mấy bài trước, đã test thành công.
Qua Internet thì morden mình không có mở NAT được, nên nhường lại cho chủ thớt :D

maiyeuemnn

Hướng dẫn config để remote PC bằng điện thoại qua 3G đây :

1. Tạo tài khoản ở trang này : https://www.dyndns.com Phải đợi active mail rồi active thì mới có tác dụng nha
2. Khai báo ở modem như thông tin đã đăng ký trên trang Dyndns
(xem hình minh họa)
3. Tải chương trình DynDNS Update Config về PC, cài đặt và đăng nhập với thông tin đã đăng ký trên trang DynDNS (Chương trình này phải luôn ở trạng thái bật trên PC)
4. Thiết lập thông số ở chương trình Remote của PPC như thông tin đã đăng ký trên trang DynDNS

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 46 minutes:

Xem thêm bài này đễ confi modem và PC http://www.vn-seo.com/huong-dan-remote-desktop-tu-internet-thong-qua-dich-vu-dyndns-free/

Chỉnh sửa cuối:

maiyeuemnn

mình set ip tĩnh thì không vào được mạng, thế mới khổ

bạn set ip giống như hình đầu của mình up là vào được, tab general để tự động nhé, chỉ đổi ở tab alternate configuration thôi

Chỉnh sửa cuối: