• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

hanoiwap

Super V.I.P
Vista Skin

Chưa kịp làm cho VGA các bạn dùng thư bản cho QVGA nhé.Hẹn bản cho VGA sau 1 ngày nữa.Hỗ trợ L Mode

[HIDE="t"]
Đã fix một số lỗi
Nếu chưa cài RKbdPro thì cài:
RKeyboard_Vn_Vista.CAB
Nếu đã RKbdPro thì cài thêm skin:
Vista_Skin cho QVGA
Bạn có thể kết nối PDA với internet để cập nhật bản vá lỗi vì tôi có thể không post lên forum được
[/HIDE]

Bạn nên chọn ngôn ngữ thứ nhất là Vietnamese (VN.map),ngôn ngữ thứ hai là Vietnamese Vie-Eng (VE.map)

Để tổ chức các ký tự tiếng Việt tôi giải quyết như sau:
Khi gõ tiếng Việt thì các ký tự tiếng Anh ít dùng:w,z,f,j sẽ được thay bằng ê,â,đ,ư
Các bàn phím ảo khác (trong phiên bản trước của Resco,trong các chương trình từ điển v.v...)thường đặt lên hàng số(hàng trên cùng).Để tăng thêm các phím số,ký hiệu mà không chuyển trang,tôi xử lý theo hai cách tùy theo ý thích người dùng:

Cách thứ nhất trong file VN.map:
Vì thường gõ tiếng Việt nên w,z,f,j được ẩn sang phím bên cạnh.Nhấn Fn (chung với dấu sắc) chúng sẽ hiện lên bên cạnh vị trí cũ của nó(tiết kiệm được 4 phím)
Hàng trên cùng là các ký tự thường dùng.Khi nhấn Shift sẽ hiện số.Khi nhấn Fn sẽ hiện các ký hiệu khác màu ở đã vẽ ở phía trên để dễ tìm

Cách thứ hai trong file VE.map:
Dùng VE khi thường gõ không dấu.
-Vì ít gõ dấu nên các phím dấu được ẩn Khi nhấn Shift mói hiện các phím dấu
-Các ký tự w,z,f,j luôn thường trực.Các ký tự w,z,f,j chỉ nhừơng chỗ cho ê,â,đ,ư khi gõ dấu
-Vậy khi không gõ dấu như ê,ă,â,đ,ư,ô,ơ xử lý thế nào?Tôi dùng phím áÜ để gọi chúng(ê,â,đ,ư hiện lên tại vị trí của w,z,f,j)
Hàng trên cùng là số.

Với cả hai VN và VE,khi nhấn phím dấu thì hàng trên cùng sẽ hiện các ký tự đặc biệt khác.Hiện chưa tổ chức hợp lý được các ký tự này

Đặc biệt cho Vista Skin,ở chế độ màn hình ngang,bàn phím có thể tổ chức được đầy đủ các phím nên rất tiện sử dụng.Skin cho VGA xin hẹn sau một ngày

Chương trình còn nhiều thiếu xót và đang chờ sự góp ý của các bạn

-

Chỉnh sửa cuối:

lhduong

có bác nào co phan mem gõ tiéng viẹt trên bàn phím cứng dành cho máy EXEC ko? Xin cảm ơn nhieu nhe.

hanoiwap

Super V.I.P
1-Nếu chưa cài RKbd Pro,bạn hãy cài :
RKeyboard_Vn_Vista.CAB 1289473 Bytes (QVGA và VGA)
2-Nếu đã cài RKbd Pro,bạn cài thêm:

Vista_Skin.cab 176247 Bytes cho QVGA hoặc
Vista_VGA_Skin.cab 176148 Bytes cho VGA
[HIDE="t"]
RKeyboard_Vn_Vista.CAB
Vista_Skin.cab
Vista_VGA_Skin.cab
[/HIDE]
Bản cho VGA chưa test trên máy nên nếu có lỗi gì xin được phản hồi.Cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

benhtamthan

Vietnamese_RKbPro_Vista.CAB 1255828 Bytes (QVGA và VGA)

[HIDE="t"]
Vietnamese_RKbPro_Vista.CAB
Vista_Skin.cab
Vista_VGA_Skin.cab
[/HIDE]
Bản cho VGA chưa test trên máy nên nếu có lỗi gì xin được phản hồi.Cám ơn

Đang lu bu thử tới lui bản Rom mới nhất của Pác Quang cho con E xec, thấy fần Vega của Bác nên tạm dừng thử Rom thử liền bản này và sẽ gửi nhận xét ngay sau khi thử nha. Cảm ơn Pác Hanoiwap cho việc ra đời bản VEGA này!

salemgtvt84

Hình như là skin này ko có tác dụng với RKB 5.01 bác ạ, sao thế nhỉ, e lỡ dại update lên bản mới 5.01, giờ thì toi ngỏm roài, ko thấy VN với VE đâu cả...

hanoiwap

Super V.I.P
Hình như là skin này ko có tác dụng với RKB 5.01 bác ạ, sao thế nhỉ, e lỡ dại update lên bản mới 5.01, giờ thì toi ngỏm roài, ko thấy VN với VE đâu cả...

To @salemgtvt84
Đây chính là 5.01 nhưng tôi đặt lại tên
-Vietnamese tương ứng file VN.map (Vì nên dùng cho tiếng Việt)
- VE.map tương ứng Vietnamese(VE:Vie-Eng) nên dùng khi gõ tiếng Anh là chính,Việt là phụ
Bạn có thể đặt Primary language là Vietnamese,và Secondary là Vietnamese(VE:Vie-Eng)

Chỉnh sửa cuối:

salemgtvt84

Hic, ấn đề ở chỗ là sau khi cài Vista_Skin.cab thì e vào tìm mà vẫn chả thấy Vietnamese hay Vietnamese(VE:Vie-Eng) bác ạ, e đang thử cài lại xem sao

salemgtvt84

E cài roài bác ạ, cái cái Vietnamese_RKbPro_Vista.CAB cho nhanh, có 2 cái map đấy bác ạ:

Nhưng mà e check lại thì lại trở về bản 5.0, ko hỉu nữa

Nếu update lại lên 5.01 thì lại mất lun...

benhtamthan

To @salemgtvt84
Đây chính là 5.01 nhưng tôi đặt lại tên
-Vietnamese tương ứng file VN.map (Vì nên dùng cho tiếng Việt)
- VE.map tương ứng Vietnamese(VE:Vie-Eng) nên dùng khi gõ tiếng Anh là chính,Việt là phụ
Bạn có thể đặt Primary language là Vietnamese,và Secondary là Vietnamese(VE:Vie-Eng)

Bác Hanoiwap ơi, hoặc là chữ nó chạy tùm lum hoặc là nó dồn về 1 góc trên bên trái hoặc là nó dồn về nhỏ xíu khi dùng skin vista của Pác. Nếu dùng bằng skin của resco thì phần i skin khó xài wá...

Định gửi hình chụp nhưng kg biết cách làm... đành chỉ diễn tả thui

hanoiwap

Super V.I.P
Bác Hanoiwap ơi, hoặc là chữ nó chạy tùm lum hoặc là nó dồn về 1 góc trên bên trái hoặc là nó dồn về nhỏ xíu khi dùng skin vista của Pác. Nếu dùng bằng skin của resco thì phần i skin khó xài wá...

Định gửi hình chụp nhưng kg biết cách làm... đành chỉ diễn tả thui

To @benhtamthan

Thứ nhất:Vì không có thiết bị VGA để thử nên tôi rất khó sửa lỗi.Trong khi tôi chưa sửa lỗi,bạn chỉ cần sửa lại file skin.ini.Bạn xem cách tạo skin tại ĐÂY

Thứ hai: iSkin nguyên bản của Resco không dùng cho VN,VE mà dùng cho VI.map.Trong file .ini của iSkin tôi đã sửa lại để báo VN.map và VE.map không tương thích với iSkin nên có các thông báo mà bạn không để ý.Nếu dùng iSkin,bạn hãy chọn ngôn ngữ thứ nhất là Vietnamese for iSkin(VI).Ngôn ngữ thứ hai chọn <None>

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
E cài roài bác ạ, cái cái Vietnamese_RKbPro_Vista.CAB cho nhanh, có 2 cái map đấy bác ạ:

Nhưng mà e check lại thì lại trở về bản 5.0, ko hỉu nữa

Nếu update lại lên 5.01 thì lại mất lun...

To @salemgtvt84
Vì Vietnamese_RKbPro_Vista.CAB tôi làm từ v5.0 nên như vậy.RKeyboard_Vn_Vista.CAB sẽ là v5.01
Khi bạn cài lại bản setup khác thì file language.ini bị thay đổi ( danh sách các ngôn ngữ hỗ trợ không có VN)

Vì vậy bạn cài tiếp skin tiếng Việt khác của tôi (trong đó có các file .map và thêm VN vào trong danh sách trong file language.ini).Tất cả các skin trên trang cập nhật đều tích hợp VN.map,VE.map và language.ini

RKbdVn_Vista.CAB.Trong đó tôi đã tích hợp VN.map,VE.map và language.ini.Chúc vui

Chỉnh sửa cuối:

winxp83

[HIDE="t"]
RKeyboard_Vn_Vista.CAB
Vista_Skin.cab
Vista_VGA_Skin.cab
[/HIDE]

Em đã gỡ Bản tiếng Anh ra rồi cài vào nhưng không chạy được bắc ơi.
Em vào trang http://vnpda1.blogspot.com/2008/02/skins-cho-resco-keyboard-pro-v50.html
thì không biết chọn cái nào ổn định nhất cho skin Vista cả.

hanoiwap

Super V.I.P

[HIDE="t"]
RKeyboard_Vn_Vista.CAB
Vista_Skin.cab
Vista_VGA_Skin.cab
[/HIDE]

Em đã gỡ Bản tiếng Anh ra rồi cài vào nhưng không chạy được bắc ơi.
Em vào trang http://vnpda1.blogspot.com/2008/02/skins-cho-resco-keyboard-pro-v50.html
thì không biết chọn cái nào ổn định nhất cho skin Vista cả.

To @winxp83

Đây là bản MỚI

Đặt thêm các giá trị trong Fx
-Trang Update
-Help (Tuy nhiên File Help chưa hoàn chỉnh)
-Nhóm ký tự: http://www.Đặt sẵn khuôn dạng date (bạn có thể tự đặt được)
Các file trên trang cập nhật đều tốt nhất và được sửa lỗi liên tục
Đã thay đổi địa chỉ cập nhật

Vista là bản tiếng Việt ưu điểm nhất từ trước đến nay (Bạn sẽ rất thích thú khi thử phiên bản này)
Các ưu điểm:
-Gõ dễ dàng chữ Việt có dấu
-Tuy vậy vẫn dễ dàng gõ các ký tự tiếng Anh và các ký tự đặc biệt khác mà không cần chuyển sang trang số(123)

-Đặc biệt ở L Mode đầy đủ các phím như PC Keyboard(Tab,Caps,Ctrl,Up,Down,Left,Right....) và phím lớn 135% so với phím Resco tiêu chuẩn

Bạn nên đặt phím cứng quay màn hình để chuyển nhanh giữa hai mode P/L

Chỉnh sửa cuối:

kaizuki

bác hanoiwap ơi ,có soft nào hỗ trợ gõ tiếng việt bằng bàn phím Hardware không ? ,cho em xin với , mấy cái link ở những trang đầu tiên die hết rồi :(

benhtamthan

bác hanoiwap ơi ,có soft nào hỗ trợ gõ tiếng việt bằng bàn phím Hardware không ? ,cho em xin với , mấy cái link ở những trang đầu tiên die hết rồi :(

Mình gửi Pác cái này lấy từ Pác Hanoiwap nhưng fải cho mình đc email wa hộp thư của PDAviet , mình gửi kèm file vì mình kg biết cách nào gửi kem file trong đây hết. (cảm ơn Pác Hanoiwap cho phép chuyển).

Pác vào đây mà lấy nha, xong thì bung ra. file sym0409.txt thì chép đè vào \Windows ở main memory.

Còn file hướng dẫn thì xem cách chỉ đánh chữ.

http://www.4shared.com/file/41790611/943a897/BanphimCung.html

Chúc vui

Chỉnh sửa cuối:

salemgtvt84

Mình gửi kèm file vì mình kg biết cách nào gửi kem file trong đây hết.
Bác đăng ký 1 nick tren 4shared.com, rất đơn giản, trang web sẽ cho bác 5G upload dữ liệu, tốc độ upload là khá tốt, sau khi up xong, bác có thể paste đường link cho mọi người cùng chia sẻ roài..=D>

salemgtvt84

To @salemgtvt84
Vì Vietnamese_RKbPro_Vista.CAB tôi làm từ v5.0 nên như vậy.RKeyboard_Vn_Vista.CAB sẽ là v5.01
Khi bạn cài lại bản setup khác thì file language.ini bị thay đổi ( danh sách các ngôn ngữ hỗ trợ không có VN)

Vì vậy bạn cài tiếp skin tiếng Việt khác của tôi (trong đó có các file .map và thêm VN vào trong danh sách trong file language.ini).Tất cả các skin trên trang cập nhật đều tích hợp VN.map,VE.map và language.ini

RKbdVn_Vista.CAB.Trong đó tôi đã tích hợp VN.map,VE.map và language.ini.Chúc vui
E đã cài lại đúng bản, và kết quả rất tuyệt vời...ngay cả 1 số lỗi trong phần 123 cũng đã đc fix

hanoiwap

Super V.I.P
Hỗ trợ người dùng của Vietnamese RKbd

Để hỗ trợ cách sử dụng,các phiên bản mới...trong khi không kết nối với internet,tôi soạn thảo file Help (bằng tiếng Việt)cho người sử dụng.File trợ giúp sẽ được cài và cập nhật mỗi khi bạn cài file setup cũng như file skin của VnRKbdPro.

Cách xem Help như sau:
1-Bạn vào Help\Contents\Help for Added Programs như các chương trình cài thêm khác

2-Liên kết đến Help còn lưu trong Fx.Bạn mở một Mesages mới rồi nhần Fx\Help

3-Mở trình duyệt lấy địa chỉ từ Fx bằng cách nhấn Fx\Help

Tương tự như vậy,liên kết đến Update cũng có thể mở Fx\Update trong mesages hoặc IE

Các lỗi sẽ được fix dần dần.Bạn dễ dàng biết mình có cần cập nhật hay không vì sau mỗi file tôi đều ghi ngày cập nhật.
Từ trang cập nhật có các liên kết đến những trang giới thiệu đầy đủ cách tạo một skin cho riêng mình.Rất mong các bạn ủng hộ bằng cách ghé thăm trang Mobile Web

hanoiwap

Super V.I.P
E đã cài lại đúng bản, và kết quả rất tuyệt vời...ngay cả 1 số lỗi trong phần 123 cũng đã đc fix

To @salemgtvt84
Cám ơn bạn đã sử dụng.Nhưng tuyệt vời nhất là L Mode.Bạn đặt một phím cứng để quay màn hình.Khi đó mói thấy Vista Skin thật tuyệt.Phiên bản sau sẽ có vài thay đổi nữa.