• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

hanoiwap

Super V.I.P
mình chọn iSkin, Vista...thì được chỉ mỗi RBlack 4 mới cài vào là chọn k được nó báo lỗi thôi ??????..

To @connguab

Cám ơn bạn đã phát hiện giúp.Tôi đặt nhầm thư mục cài đặt.Tôi đã sửa lại.Bạn tải lại nhé.

hanoiwap

Super V.I.P
Mình gửi Pác link fản hồi

http://www.4shared.com/file/42627883/2ca29f68/FanHoi_310108.html

1. Hai file đầu mình dùng skin vista_ : trước và sau khi softrest máy

2. file thứ ba mình dùng skin vista: Saukhi so ftreset máy

Nhận xét:

> còn lỗi theo hình
> Sau khi softreset, màn hình thu lại còn chút xíu???

Cảm ơn Pác xem lại giúp.
ps: mình đang tét fần skin VEGA mới của Pác và có fản hồi như sau: INVALID SKIN sau khi cài đặt... cài đi lại 2, 3 lần vẫn vậy. Mình uninstall cả resco keyboard và cài lại từ đầu vẫn vậy. Có khi nào fải cài đặt một resco keyboard vn version nào mới của Pác mới xài được skin này kg vậy? Nếu đúng Pác cho mình link để cài thử. Cảm ơn.

To @benhtamthan

Các bản cũ mô tả code bằng skin.ini nên hay bị lỗi.Nay tôi đã bỏ và dùng bản đồ màu nên không còn lỗi như bạn mô tả nữa.Thêm nữa,với bản đồ màu các phím khi nhấn sẽ đổi màu.Nhờ đó dễ nhận biết các phím Shift,Fn,sắc,huyền....đã nhấn hay chưa.Bạn hãy thử bản VGA mới nhé

Thanks

hanoiwap

Super V.I.P
RBlack skin Đủ cả 4 và 5 dòng cho qvga và vga

2-RBlack skin Đủ cả 4 và 5 dòng cho qvga và vga sử dụng bản đồ màu

Có một số thay đổi:
-L mode:cát bớt phím Ent để thêm phím Fn
-NumMode:thay đổi vị trí phím abc để không phải di chuyển ngón tay nhiều
-Thay đổi phím + - * / theo thứ tự quen thuộc của người Việt nam
Vài ngày nữa tôi sẽ thêm Fn vào NumMode để tăng gấp đôi số lượng ký tự

Bạn bắt buộc phải cài bằng file setup(bạn nên chú ý để cập nhật file setup này khi tôi thay đổi file .map bằng cách xem ngày thay đổi trên trang cập nhật).Chú ý:Tôi kèm thêm file VT.map giống hệt file VN.map để tránh trường hợp bạn cài các phần mềm phát triển của người khác co tên file trùng VN.map của tôi (Trường hợp họ cũng đặt tên file là VT.map thì......chịu)

RKbd_Vn_Setup 5.01.cab 1175518 (có thể cài đè lên file setup của Resco)

rồi cài tiếp [HIDE="t"]
RBlack_Skin.cab 734199 bytes (qvga)

RBlack_VGA_Skin.cab 1634493 bytes (vga) [/HIDE]

Trên các diễn đàn ở Việt nam,tôi không post các file map của các ngôn ngữ khác.
Ai có nhu cầu dùng thêm ngôn ngữ nước ngoài khác thì PM cho tôi,tôi sẽ gửi cho.Sau này cập nhật đủ các ngôn ngữ,tôi sẽ tích hợp đầy đủ các file .map

Chỉnh sửa cuối:

winxp83

To @winxp83

Fx nằm trên KeyboardPanel chứ không nằm trên 123 bạn ạ.Nếu bạn đang đặt VN thì bấm Shift sẽ hiện lên Fx

Cảm ơn bác nhìu..... nhưng mà :(( em đang dùng iskin mặc định của resco (ngon ngu 1 chọn la English , thu 2 la Vietnamese) nhưng sử dụng fx không được. Cho em hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn .... em không hiểu và không biết KeyboardPanel nằm ở đâu :-/:-/

hanoiwap

Super V.I.P
Cảm ơn bác nhìu..... nhưng mà :(( em đang dùng iskin mặc định của resco (ngon ngu 1 chọn la English , thu 2 la Vietnamese) nhưng sử dụng fx không được. Cho em hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn .... em không hiểu và không biết KeyboardPanel nằm ở đâu :-/:-/

To @winxp83

iSkin mặc định của Resco không có Fx.Nếu bạn thích giao diện của iSkin(giống iPhone),bạn chờ vài hôm nữa trong bản setup sẽ có iSkin phù hợp với tiếng Việt hơn và có cả Fx.Nếu dùng iSkin của Resco,bạn nên chọn ngôn ngữ thứ hai là Vietnamese (VI)

hanoiwap

Super V.I.P
sao tớ click Thanhks rồi mà sao ko thấy link vậy bạn hanoiwap

Của bạn đây
Bạn bắt buộc phải cài bằng file setup(bạn nên chú ý để cập nhật file setup này khi tôi thay đổi file .map bằng cách xem ngày thay đổi trên trang cập nhật).Chú ý:Tôi kèm thêm file VT.map giống hệt file VN.map để tránh trường hợp bạn cài các phần mềm phát triển của người khác co tên file trùng VN.map của tôi (Trường hợp họ cũng đặt tên file là VT.map thì......chịu)

RBlack_VGA_Skin.cab 1634493 bytes (vga)

benhtamthan

Ý kiến sau khi thử, mọi thứ đều ok cho Vega (con Exec), bàn phím đẹp và tốt cho cả Lmode và Pmode. Có vài điểm sau nhờ Pác Hanoiwap xem xét:

1. Phím chấm than ( ! ) sau Pác không để vào vị trí gạch sổ dọc thẳng đứng ( | ) mà chỉ khi bấm phím Fn mới có dấu chấm than. Mình nghĩ là phím ( | ) ít dùng hơn phím chấm than (!).

2. Thỉnh thoảng hình như bấm chữ nó không ăn hoặc chưa nhạy lém

3. Trong 2 file bung ra có skin black không dùng được (skin Rblack4 và Rblack 5 thì tốt)

Cảm ơn Pác

hanoiwap

Super V.I.P
Ý kiến sau khi thử, mọi thứ đều ok cho Vega (con Exec), bàn phím đẹp và tốt cho cả Lmode và Pmode. Có vài điểm sau nhờ Pác Hanoiwap xem xét:

1. Bạn đã nhầm "\" hoặc "/" với "|" Phím chấm than ( ! ) sau Pác không để vào vị trí gạch sổ dọc thẳng đứng ( | ) mà chỉ khi bấm phím Fn mới có dấu chấm than. Mình nghĩ là phím ( | ) ít dùng hơn phím chấm than (!).

2. Thỉnh thoảng hình như bấm chữ nó không ăn hoặc chưa nhạy lém

3. Trong 2 file bung ra có skin black không dùng được (skin Rblack4 và Rblack 5 thì tốt)

Cảm ơn Pác

To @benhtamthan

Cám ơn bạn đã test giúp và góp ý kiến.
Ý kiến riêng tôi:bạn nên dùng 4 dòng trong P mode vì thấp 97 pixel khi mở contact,mesg,IE....(so vói nguyên bản 80 pixel, iSkin 155 pixel, 5 dòng 120 pixel)
Trong L mode nên dùng phím to (có thể dùng 5 dòng) vì dễ dàng bấm 2 tay khi nhập văn bản dài trong Word (tôi sẽ post lên ngày mai)

Trả lời bạn:
1-"!" bạn rất dễ gọi ra khi nhấn aU(chỉ cần 4 dòng).

a)Xét bản 4 dòng:
Bàn phím PC có 42 ky hiệu và số tương ưng với 21 phím (và khi nhấn shift hoặc hất bút lên).Đó là ` 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 - = \ ; ' , . / [ ]

Khi nhấn aU bạn đã có 20 ký tự ở dòng 1 và 2(nhớ rằng phiên bản 4 dòng nhé).9 phím ở dòng thứ 3 sẽ cho 18 ký tự nữa là 38.Chỉ còn 4 ký tự ` ~ ' " bạn phải bấm thêm Shift.

b)Xét bản 5 dòng:
Nếu cần "!" ngay trên trang đầu(không cần nhấn phím nào trước)thì bạn chỉ có thể thay thế ở dòng trên cùng của bản 5 dòng.
Như vậy bạn phải bỏ bớt một trong 10 ký tự sau: + - = _ ; : . , / \.Các bạn thử xem thay "!" vào ký tự nao?Tôi sẽ sửa sau.Một cách khác,bạn có thể tạo một file .map khác(thí dụ đặt tên là VV.map) bằng cách sửa lại file VN.map hoặc VE.map.Bạn hãy thử xem.
Nếu bạn tạo thêm VV.map chẳng hạn,bạn phải mở file language.ini để thêm VV vào trong danh sách các ngôn ngữ được hỗ trợ.Nếu chưa làm đựoc,tôi có thể giúp bạn tạo một file VV.map theo ý của bạn để bạn dùng riêng(vì tôi ngại mọi người có nhiều cách gõ quá có thể bị nhầm lẫn).
Nhưng theo ý tôi,các bạn nên thử sửa chữa các file .map của tôi để có một cách gõ tiếng Việt tốt nhất.
File .map cua tôi dựa trên file vietnamese.map trong phiên bản cũ của Resco Kbd phát triển thêm để dễ sử dụng.Bạn hãy cài phiên bản trước của Resco Kbd để nghiên cứu.
2-Phím chưa nhạy lắm không liên quan đến skin mà do máy của bạn thôi (chẳng hạn do tấm dán màn hình hơi dày.....)
3-Black tôi mới làm cho QVGA.Tuần sau sẽ hoàn thiện
Chào bạn

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Tình hình là em đang dùng Touch 2, cứ mỗi lần nhắn tin em nhập text vào là nó tự đoán chữ rồi nhảy chữ tùm lum ko theo ý mình bực ko chịu nổi.Em đã tìm mọi cách tắt nó rùi mà ko được, giờ phải nhập Text vào phần chữ "To" vì gõ ở đây thì nó ko đoán chữ, sau nó mới cut xuống phần nội dung. Cực quá các bác à. Có cách nào tắt nó ko chỉ em với:(

To @nguyendanghung

-Bạn nhấn vào hình tam giác dứoi đáy(SIP)
-Options...
-Nhấn để menu thả xuống
-Touch Keyboard
-Options...
-XT9 Settings...
Bỏ dấu chọn rồi Done hoặc OK

Vậy bạn đã bỏ việc đoán từ nhờ từ điển.Tuy vậy bạn vẫn Add Word (thêm từ vào từ điển của mình)
Dưới đây là anh khi chọn T9 và khi bỏ T9
Touch1.bmp
Touch2.bmp

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Resco Gold skin

Bản Black 4 và 5 dòng sửa lại của Resco nên tôi hạn chế chỉ có vài thay đổi:
Vị trí 123/abc 123/calc trùng nhau để dễ dàng chuyển các mode vị trí các dấu phép tính.

Nhưng sang bản Gold,tôi đã thay đổi hoàn toàn khác với mọi bàn phím ảo khác:
-Khi nhấn phím sẽ đổi màu.
-Đưa Fn vào NumMode,
-L mode bàn phím rộng hết màn hình để gõ 2 tay(với màn hình lớn như Exec73x55,O2s...có thể gõ bằng 4 ngón...)

Vì khả năng đồ họa hơi kém nên tôi dựa vào giao diện của 1Calc:

RGold_Skin.cab gồm cả 4 (240x 92 pixel)và 5 dòng(240x116 pixel)
L mode (320x124 pixel)

-Chọn ngôn ngữ thứ nhất Vietnamese(VE:Vie-Eng) để gõ tiếng Việt là phụ
ngôn ngữ thứ hai Vietnamese(VN) để gõ tiếng Việt là chính

-Các số và dấu:
Nhấn aU:29 ký tự
1 2 3 4 5 6 7 8 9 0
! @ # $ % ^ & * ( )
. , : - + / \ [ ]

nhấn thêm Shift sẽ đủ 42 số và dấu như PC và thêm một số ký tự khác

` ~ ' " < > ; _ = ? | { } .......

[HIDE="y"]
RGold_Skin.cab 341292 bytes cho QVGA.

RGold_VGA_Skin.cab 851936 bytes cho VGA
[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

scorpion_hmto

Của bạn đây

RBlack_VGA_Skin.cab 1634493 bytes (vga)

Hic pác ơi sao bàn phím to quá,khi nhắn tin chỉ còn lại đúng một khoảng trống bé tí à! Pác có thể thu nhỏ kích thước nó đi nữa không?

benhtamthan

" b)Xét bản 5 dòng:
Nếu cần "!" ngay trên trang đầu(không cần nhấn phím nào trước)thì bạn chỉ có thể thay thế ở dòng trên cùng của bản 5 dòng.
Như vậy bạn phải bỏ bớt một trong 10 ký tự sau: + - = _ ; : . , / \.Các bạn thử xem thay "!" vào ký tự nao?Tôi sẽ sửa sau."

(trích đoạn)

Mình đề nghị Pác có thể thay vào hàng đầu tiên, phím thứ 4 từ trái sang: nghĩa là phím ( | ) màu xanh phía trên sẽ được thay bằng phím ( ! ). Còn phím ( _ ) màu trắng phía dưới vần giữ nguyên là tốt rồi.

Cảm ơn Pác HanoiWap.

Ps: Đang chờ đợi skin RGOLD VEGA của Pác cho con EXEC đây.

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Hic pác ơi sao bàn phím to quá,khi nhắn tin chỉ còn lại đúng một khoảng trống bé tí à! Pác có thể thu nhỏ kích thước nó đi nữa không?

To @scorpion_hmto

Bạn có thể dùng RBlack4 cao 97 pixel.Hoặc thấp hơn nữa là bản RGold4 chỉ cao 92 pixel.Hiện nay các phím hình vuông.Nếu làm thấp hơn 92 pixel thì phím sẽ là hình chữ nhật ngang.Tôi sẽ làm một bản như vậy cao bằng nguyên bản 80 pixel nhưng như vậy phím sẽ bị nhỏ.Bạn hãy tải file Gold80.rar.Giải nén được thư mục Gold80.Copy thư mục này vào thư mục Skins trong thư mục cài đặt.Nếu dùng tốt,tôi sẽ làm tiếp cho Number,Fx và Calc .Các bạn dùng thử và cho ý kiến nhé

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
" b)Xét bản 5 dòng:
Như vậy bạn phải bỏ bớt một trong 10 ký tự sau: + - = _ ; : . , / \.Các bạn thử xem thay "!" vào ký tự nao?Tôi sẽ sửa sau."

(trích đoạn)

Mình đề nghị Pác có thể thay vào hàng đầu tiên, phím thứ 4 từ trái sang: nghĩa là phím ( | ) màu xanh phía trên sẽ được thay bằng phím ( ! ). Còn phím ( _ ) màu trắng phía dưới vần giữ nguyên là tốt rồi.

Cảm ơn Pác HanoiWap.

Ps: Đang chờ đợi skin RGOLD VEGA của Pác cho con EXEC đây.

To @benhtamthan

"!" bạn rất dễ gọi ra khi nhấn aU(chỉ cần 4 dòng).

Bạn chỉ cần dùng bản 4 dòng đã đầy đủ các ký tự thường dùng(Chỉ cần 5 dòng khi cần các ký tự thật đặc biệt như chữ Hy Lạp dùng trong toán học,vật lý; ký hiệu lũy thừa.....)

Bàn phím PC có 42 ky hiệu và số tương ưng với 21 phím (và khi nhấn shift hoặc hất bút lên).Đó là ` 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 - = \ ; ' , . / [ ]

Khi nhấn aU bạn đã có 20 ký tự ở dòng 1 và 2(nhớ rằng phiên bản 4 dòng nhé).9 phím ở dòng thứ 3 sẽ cho 18 ký tự nữa là 38.Chỉ còn 4 ký tự ` ~ ' " bạn phải bấm thêm Shift.

Tuy vậy,vì bản 5 dòng mới dùng 9/10 vị trí trên dòng thứ nhất nên tôi sẽ sửa theo ý bạn: Phím thứ tư là "!"

Tôi sẽ chữa ngay.Bạn chờ nhé
Đã chữa xong theo ý bạn.Bạn hãy tải file setup
RKbd_Vn_Setup 5.01.cab 1174404
và cài lại nhé.
Đã cập nhật lại các file Default.png trong các skin

Chỉnh sửa cuối:

benhtamthan

Pác Hanoiwap, hàng trên cùng của Rblack5 có dãy phím có hai loại kí tự màu xanh phía trên các kí tự trắng. Làm cách nào để dùng nhanh các kí tự xanh này hoặc bấm phím nào để sử dụng nó vậy?

Cảm ơn Pác.

benhtamthan

To @benhtamthan

"!" bạn rất dễ gọi ra khi nhấn aU(chỉ cần 4 dòng).

Bạn chỉ cần dùng bản 4 dòng đã đầy đủ các ký tự thường dùng(Chỉ cần 5 dòng khi cần các ký tự thật đặc biệt như chữ Hy Lạp dùng trong toán học,vật lý; ký hiệu lũy thừa.....)

Tuy vậy,vì bản 5 dòng mới dùng 9/10 vị trí trên dòng thứ nhất nên tôi sẽ sửa theo ý bạn: Phím thứ tư là "!"

Tôi sẽ chữa ngay.Bạn chờ nhé
Đã chữa xong theo ý bạn.Bạn hãy tải file setup
RKbd_Vn_Setup 5.01.cab 1174404
và cài lại nhé.
Đã cập nhật lại các file Default.png trong các skin

Mình cài lại rùi mà chưa thấy thay đổi, mà sao kg thấy Pác gửi luôn file skin cập nhật nhỉ ? có có file keyboardvn 5.01 thôi.

Có khi nào phải cài lại luôn file skin cập nhật mới ăn không Pác ?

Cảm ơn Hanoiwap

hanoiwap

Super V.I.P
Pác Hanoiwap, hàng trên cùng của Rblack5 có dãy phím có hai loại kí tự màu xanh phía trên các kí tự trắng. Làm cách nào để dùng nhanh các kí tự xanh này hoặc bấm phím nào để sử dụng nó vậy?

Cảm ơn Pác.

To @benhtamthan

Hiện tại bạn nhấn aU,Fn,sắc đều được kết quả là ký tự xanh
Như vậy,trước khi nhấn,bạn đã biết ký tự cần tìm xuất hiện ở đâu