• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM PDAVIET DÀNH CHO HTC UNIVERSAL - THẢO LUẬN

Status
Không mở trả lời sau này.

AnhTu

Super V.I.P

Chủ đề được tạo nhằm làm nơi thảo luận của các member sử dụng Universal test ROM được tạo ra bởi nhóm UniTeam. Mọi vấn đề liên quan sẽ được bàn tại đây.

Dự tính đối với bản ROM Helmi AKU 3.5
- Xóa link Clear Storage, WM5 New Menu.
- Remove ứng dụng ClearType Tuner, Print Screen, VGA mode, VJBigPhone, 1 Softkey, Startup Manager.
- Ẩn đi GPS.
- Tối ưu thêm hệ thống registry.
- Tinh chỉnh sound, add thêm soft Backup Utility, vài ứng dụng nhỏ có ích.
Dự tính tối nay sẽ build trước để làm tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Phiên bản ROM Helmi v1.3 có tích hợp Smart Dialing nhưng không hoạt động.
Nguyên nhân có lẽ do phần Registry.
Các bạn làm ROM nhân tiện kiểm tra lại xem sao.

longnhi88

nick YM! của em:nick_anh_nay@yahoo.com
Các bác cứ liên lạc em bất cứ lúc nào cần thiết(always online)
À mà chúng ta build từ ROM Helmi v1.3 chứ ko build từ Helmi1.2 hả anh AnhTu

Chỉnh sửa cuối:

ntnam1972

Tớ nghĩ, bỏ được gì thì cứ bỏ đi AnhTu ơi, ai cần gì thì tự cài vào sau có lẽ hay hơn! kể cả Smartdialing, Net CF, MMS, Java, Video Call.. (tớ thì những cái đó đều không cần thiết) vì mỗi người đều có nhu cầu sử dụng riêng, có thể add thêm vào nếu như mình thích! Tớ nghĩ, như vậy chắc chắn sẽ có nhiều bộ nhớ hơn và có thể sẽ tốt hơn cho những ai thích tốc độ!
Tks các bạn rất nhiều!

longnhi88

tom_codon có cách khắc phục rất đơn giản và hiệu quả đó.Chỉ mọi người đi Tom ơi

Baoduyat

Chỉ mới hai hôm không vào thấy có nhiều sự thay đổi quá !. Anh em có lẽ rất quan tâm đến bản ROM do PDAViet tự build !. Tiếc là vài ngày nữa mới có máy, nên chưa Test thử bản ROM mới của Helmi, từ đó có thể tham khảo để áp dụng vào bản ROM của chúng ta !.

Tom_codon

Super V.I.P
Vì chưa có máy test nên chưa biết chính xác nó bị lỗi gì.Nếu mà do Registry như Man Phạm Quang nói thì đơn giản nhất là các bạn dùng Win CAB lấy phần Res của Smart Dialing từ file cab Save lại thành 1 file reg.Rồi dùng resco chạy file này,Reset máy thế là vấn đề Registry được giải quyết ngay thôi..!
Mod Anh tú làm theo cách của em xem được ko ???
Nếu được tạo file Reg rồi gửi lên cho các bạn dùng nha...!
Chúc vui...!

LEDU

Mấy hôm nay bận túi bụi chuyện cuối năm, cũng tranh thủ chút thời gian và vọc bộ ROM Helmi AKU 3.5. Sau đây là 1 số góp ý nhỏ ăn theo Anh Tú

Dự tính đối với bản ROM Helmi AKU 3.5
1. Xóa link Clear Storage, WM5 New Menu.
2. Remove ứng dụng ClearType Tuner, Print Screen, VGA mode, VJBigPhone, 1 Softkey, Startup Manager.
3. Ẩn đi GPS.
4. Tối ưu thêm hệ thống registry.
5. Tinh chỉnh sound, add thêm soft Backup Utility, vài ứng dụng nhỏ có ích.
Dự tính tối nay sẽ build trước để làm tham khảo.
Đề nghị các member thuộc nhóm UniTeam đưa nick Yahoo Messenger để tiện liên lạc.

1. Hoàn toàn thống nhất ý kiến này. Chẳng ai dùng 2 chức năng này hết (đúng hơn là rất ít khi dùng, theo suy nghĩ suy từ bụng mình ra..bụng mấy anh em trong này)

2. Ngoài ClearType Tuner, Print Screen, VGA mode, 1 Softkey, Startup Manager ra thì có cách nào bỏ hẳn luôn Error Reporting. VJBigPhone thì đễ lại cũng được cho những ai thích nhiều icon như mình. Tuy nhiên, nếu như biến icon hình chiếc điện thoại này từ hình dẹt thành hình nổi (như các icon xoay màn hình hay như psshutxp thì sẽ hay hơn. Cái này mình nghĩ quá đơn giản với các chuyên gia upRom rồi. Còn một điều nữa là khi mở máy rồi thì chưa dùng được VJBigPhone này (cho mấy bạn mới upRom đầu tiên như LQ chẳng hạn :D). Cách nhanh nhất là nhấn phím gọi điện thoại màu xanh bên trái Exec rồi tắt đi. Từ đó là có thể dùng VJBigphone rồi (hồi mình mới upROm cũng cứ tưởng Rom hỏng, nên up riết thôi)

Có 2 Soft Key. Theo mình thì nên xóa hẳn cái Soft Key hình PDA và ngón tay chỉ vào do hệ thống điều chỉnh hơi quá chi tiết mà thật sự mình chỉ cần cho một vài ứng dụng cơ bản như Contacts, Phone, Resco Explorer vv..thôi. Nếu như vậy thì chỉ cần 1 cái hình PDA dưới nền 2 phím nằm ngang màu hồng là okey. Nếu được thì thay luôn cái Icon này, chứ cả hai cái Soft Key đều cực kì xấu, làm mất giá trị của các chú Universal thân yêu.

3. Cái này nếu ẩn thì có cách nào hiện lên không vì mình chưa rõ lắm. Sắp tới thì chuyện dùng GPS ở các nước châu Âu khá nhiều. Nên chăng cứ để hiện lên chức năng này để tiện việc kết nối GPS Receiver thích hợp các phần mềm dẫn đường tiên tiến như Tomtom 6 vv...

4. Phần Sound theo mình như thế là vừa phải, ý kiến riêng của mình là bớt ra chứ không thêm vào làm gì vì nói thật mình chả bao giờ chăm chút nhiều đến sound hết. Máy thì quá to rồi, tiếng mà to hay lạ thì bà con nhăm nhe ngó, mình cũng thấy ngại. Trong khi bản Helmi này lại có quá nhiều sound na ná nhau: Ringer1,2,3,4 hay Telephone1,2,3 trong khi không khác nhau bao nhiêu. Trong mục phần mềm của 4rum mình có quá nhiều soft chuyển mp3 thành sound rồi, Thế cho nên nếu ai muốn dùng cái nào thì sẽ tự làm cho mình cái đó. Như thế thì bản Helmi sẽ gọn và nhẹ hơn nhiều nữa.

Phần Các Ứng dụng nho nhỏ kèm theo, theo mình có nên làm 1 cuộc trưng cầu nho nhỏ dành cho tất cả các mem của PDA. Sauđó sẽ chọn lựa những soft tiêu biểu và cần thiết nhất. Dù sao thì mình cũng build 1 ROM cho PDAViet, như vậy thì mỗi người đều cảm thấy bản ROM PDA mới sẽ là do một phần mỗi thành viên góp sức. Và vì thế, chắc chắn sẽ yêu quý PDA hơn ;)
----------------
Phần nhận xét đánh giá cá nhân so sánh giữa INDRA 6 (ID) và HELMI AKU 3.5 (HA)

a). Tốc độ: khách quan mà nói: HA>ID
b). Xung đột giữa các phần Setting và phần mềm (ko tính đến phần mềm Type tiếng Việt): ID>HA
c). Lỗi Ram tụt: rất khó nói cái nào tốt hơn cái nào, 50-50. Tuy nhiên HA khá nhỉnh hơn 1 chút xíu.

Trục trặc cơ bản khi vừa UpRom Helmi AKU 3.5
-Nếu ai có dùng chức năng lock SIM card để tránh người lạ dùng SIM của mình thì quả là có rắc rối. Khi vừa Soft Reset xong, Helmi chạy vào Today khá nhanh. Phần hiện điền PIN của SIM chỉ hiện lên trong vài giây với 1 điều khá lạ là giao diện tất cả các số trong bảng điền PIN đều bị ép sang bên trái rất kì lạ (cái này chưa từng xãy ra với các dòng Rom khác_ko thể chụp hình phụ họa được vì chưa vào phần Today bên trong). Lạ hơn nữa là nếu không nhanh tay điền PIN cho Sim thì Helmi vào Today ngon ơ, và...tìm kiếm riết thôi, không thèm báo cần điền PIN cho Sim gì cả.

- Một trục trặc nhỏ khác là trong phần Settings/Button. Nếu không biết thì thôi, chứ đã chọt vào thì nó sẽ bắt thay đổi chức năng của Button 3 và 4. Vá bắt buộc phải chọn giữa 3 và 4 khác nhau vì chế độ mặc định đều là Record.

- Nút Voice Recoder hình như chẳng còn tác dụng nữa. Điều này chưa vọc nên chưa thấy cách giải quyết. Điều này ngược lại với INDRA. Nút Voice Recoder/Call này dùng khá tốt, không phải nghĩ ngợi nhiều.

--------------
Sẽ tiếp tực test và đóng góp xây dựng ROM_PDAVIET hoàn thiện hơn!

Tom_codon

Super V.I.P
Theo mình chỉ nên thêm mỗi soft back up vào còn lại là xóa bớt đi chứ chẳng cho thêm cái gì vào nữa hết cả.Rom càng nhẹ càng chạy khỏe.Hôm nay đúng 8h tối tất cả những ai muốn Build Rom tất cả online để cùng nhau thảo luận nha...!

AnhTu

Super V.I.P
Vì chưa có máy test nên chưa biết chính xác nó bị lỗi gì.Nếu mà do Registry như Man Phạm Quang nói thì đơn giản nhất là các bạn dùng Win CAB lấy phần Res của Smart Dialing từ file cab Save lại thành 1 file reg.Rồi dùng resco chạy file này,Reset máy thế là vấn đề Registry được giải quyết ngay thôi..!
Mod Anh tú làm theo cách của em xem được ko ???
Nếu được tạo file Reg rồi gửi lên cho các bạn dùng nha...!
Chúc vui...!
Chính xác do Reg, đã kiểm tra tất cả các file của Smart Dialer, tất cả đều đầy đủ không thiếu file gì, chắc chắn do Reg bị thiếu đường dẫn. Sẽ kiểm tra reg kỹ hơn vào chiều nay vì hiện tại nhà cúp điện :D

Mấy hôm nay bận túi bụi chuyện cuối năm, cũng tranh thủ chút thời gian và vọc bộ ROM Helmi AKU 3.5. Sau đây là 1 số góp ý nhỏ ăn theo Anh Tú

1. Hoàn toàn thống nhất ý kiến này. Chẳng ai dùng 2 chức năng này hết (đúng hơn là rất ít khi dùng, theo suy nghĩ suy từ bụng mình ra..bụng mấy anh em trong này)

2. Ngoài ClearType Tuner, Print Screen, VGA mode, 1 Softkey, Startup Manager ra thì có cách nào bỏ hẳn luôn Error Reporting. VJBigPhone thì đễ lại cũng được cho những ai thích nhiều icon như mình. Tuy nhiên, nếu như biến icon hình chiếc điện thoại này từ hình dẹt thành hình nổi (như các icon xoay màn hình hay như psshutxp thì sẽ hay hơn. Cái này mình nghĩ quá đơn giản với các chuyên gia upRom rồi. Còn một điều nữa là khi mở máy rồi thì chưa dùng được VJBigPhone này (cho mấy bạn mới upRom đầu tiên như LQ chẳng hạn :D). Cách nhanh nhất là nhấn phím gọi điện thoại màu xanh bên trái Exec rồi tắt đi. Từ đó là có thể dùng VJBigphone rồi (hồi mình mới upROm cũng cứ tưởng Rom hỏng, nên up riết thôi)

VJBigPhone thực sự chỉ hỗ trợ giúp cho VGA mode, nếu đã bỏ VGA Mode mà còn giữ lại VJBigphone thì cũng kỳ, sẽ bỏ luôn VJBigphone & để riêng file cab cho các bạn nào muốn sử dụng.

LEDU nói:
Có 2 Soft Key. Theo mình thì nên xóa hẳn cái Soft Key hình PDA và ngón tay chỉ vào do hệ thống điều chỉnh hơi quá chi tiết mà thật sự mình chỉ cần cho một vài ứng dụng cơ bản như Contacts, Phone, Resco Explorer vv..thôi. Nếu như vậy thì chỉ cần 1 cái hình PDA dưới nền 2 phím nằm ngang màu hồng là okey. Nếu được thì thay luôn cái Icon này, chứ cả hai cái Soft Key đều cực kì xấu, làm mất giá trị của các chú Universal thân yêu.

Cái softkey có hình 2 phím sẽ là soft nên bỏ, chính vì cái chi tiết của softkey có hình ngón tay chỉ quá rõ ràng nên sẽ rất cần thiết giữ lại để có thể set ứng dụng tùy theo người sử dụng.
LEDU nói:
3. Cái này nếu ẩn thì có cách nào hiện lên không vì mình chưa rõ lắm. Sắp tới thì chuyện dùng GPS ở các nước châu Âu khá nhiều. Nên chăng cứ để hiện lên chức năng này để tiện việc kết nối GPS Receiver thích hợp các phần mềm dẫn đường tiên tiến như Tomtom 6 vv...
Mình cũng đã có tính đến phần này, nhưng vì việc sử dụng GPS chỉ mang tính tạm thời, chưa thực sự là phong trào nên mình đành phải để ẩn, nếu ai muốn sử dụng thì có thể dùng Reg để thay đổi & sử dụng.
LEDU nói:
4. Phần Sound theo mình như thế là vừa phải, ý kiến riêng của mình là bớt ra chứ không thêm vào làm gì vì nói thật mình chả bao giờ chăm chút nhiều đến sound hết. Máy thì quá to rồi, tiếng mà to hay lạ thì bà con nhăm nhe ngó, mình cũng thấy ngại. Trong khi bản Helmi này lại có quá nhiều sound na ná nhau: Ringer1,2,3,4 hay Telephone1,2,3 trong khi không khác nhau bao nhiêu. Trong mục phần mềm của 4rum mình có quá nhiều soft chuyển mp3 thành sound rồi, Thế cho nên nếu ai muốn dùng cái nào thì sẽ tự làm cho mình cái đó. Như thế thì bản Helmi sẽ gọn và nhẹ hơn nhiều nữa.
Bỏ hết các sound name ringer 1 2 3 4 & Telephone 1 2 3 4
LEDU nói:
Phần Các Ứng dụng nho nhỏ kèm theo, theo mình có nên làm 1 cuộc trưng cầu nho nhỏ dành cho tất cả các mem của PDA. Sau đó sẽ chọn lựa những soft tiêu biểu và cần thiết nhất. Dù sao thì mình cũng build 1 ROM cho PDAViet, như vậy thì mỗi người đều cảm thấy bản ROM PDA mới sẽ là do một phần mỗi thành viên góp sức. Và vì thế, chắc chắn sẽ yêu quý PDA hơn ;)
Bởi thế nên mới cần có các member nhóm UniTeam thảo luận chứ :))
LEDU nói:
Trục trặc cơ bản khi vừa UpRom Helmi AKU 3.5
-Nếu ai có dùng chức năng lock SIM card để tránh người lạ dùng SIM của mình thì quả là có rắc rối. Khi vừa Soft Reset xong, Helmi chạy vào Today khá nhanh. Phần hiện điền PIN của SIM chỉ hiện lên trong vài giây với 1 điều khá lạ là giao diện tất cả các số trong bảng điền PIN đều bị ép sang bên trái rất kì lạ (cái này chưa từng xãy ra với các dòng Rom khác_ko thể chụp hình phụ họa được vì chưa vào phần Today bên trong). Lạ hơn nữa là nếu không nhanh tay điền PIN cho Sim thì Helmi vào Today ngon ơ, và...tìm kiếm riết thôi, không thèm báo cần điền PIN cho Sim gì cả.

Sẽ xem xét việc này thật kỹ, mình cung chưa sử dụng cái phần này nên không thấy có lỗi gì :D
[/quote]
LEDU nói:
- Một trục trặc nhỏ khác là trong phần Settings/Button. Nếu không biết thì thôi, chứ đã chọt vào thì nó sẽ bắt thay đổi chức năng của Button 3 và 4. Vá bắt buộc phải chọn giữa 3 và 4 khác nhau vì chế độ mặc định đều là Record.

- Nút Voice Recoder hình như chẳng còn tác dụng nữa. Điều này chưa vọc nên chưa thấy cách giải quyết. Điều này ngược lại với INDRA. Nút Voice Recoder/Call này dùng khá tốt, không phải nghĩ ngợi nhiều.
Ứng dụng Voice Commander đã gỡ bỏ nên các Hard Button 4 & 5 không có tác dụng là phải rồi :D, sau khi up ROM có thể cài đặt đẻ sử dụng (nếu cảm thấy ứng dụng này có lợi đối với mình)

Tom_codon

Super V.I.P
Anh tú có thể nói thêm về lỗi Smart dialing cụ thể là bị lỗi như thế nào không ạ ???
Chứ Smart dialing thường là chỉ có 1 file DLL và các hình bmp chứ làm gì có Registry ????
Nếu mà lỗi chắc là do DLL hoặc là do thumbs thôi...!
Làm ơn nói rõ lỗi cho em cái nha..!

PhamQuang

Manager
Theo ý kiến mình các bạn có thể bỏ và thay đổi các ứng dụng sau:

- Bỏ SoftKey vì đã có New Menu
- Bỏ StarUp Manager vì cài ứng dụng MemMaid cũng có chức năng này mà lại có chức năng khác hay hơn.
- New Menu WM5.0 có thể thay v2.0.2 và nên giữ lại để dùng
- Bỏ Bluetooth SIM Access >>> Không cần thiết
- Bỏ một số shorcut và ứng dụng tương ứng Extras trong Programs: như các bạn đã nói trên.

Bỏ được bấy nhiêu cũng làm nhẹ đi khá nhiều rồi đó

Ngoài ra nói chung không cần thêm gì cả, giữ nguyên vậy cũng đủ tốt rồi.

Tom_codon

Super V.I.P
Thử dùng file kèm theo đây Copy vào Windows xem có ăn thua gì không nha...!

Last edited by a moderator:

longnhi88

Cái Smart Dialing trên cũng ko đc đâu mọi người nhé.Smart Dialing ko hoạt đọng do thiếu mấy file .bmp,mình đang kiếm để đóng đè vào.

AnhTu

Super V.I.P
Có thể sẽ không bỏ đi Bluetooth SIM Access vì nó quá nhẹ, chỉ có 14kb

Tom_codon

Super V.I.P
Bluetooth SIM Access để cũng chẳng làm gì.Công dụng là gì mà có ai cần đến đâu cứ xóa đi.Nhẹ được tí nào thì nhẹ...!

PhamQuang

Manager
Bluetooth SIM Access để cũng chẳng làm gì.Công dụng là gì mà có ai cần đến đâu cứ xóa đi.Nhẹ được tí nào thì nhẹ...!

Các bạn trẻ làm cẩn thận một bản ROM ngon lành nhé.
Sau đó đưa vào DS nhà mình nhé.
Đưa lên Host Free là "mất lộc" đấy. :)) :)) :))

Bàn gì thì bàn nhanh lên, để anh em chờ lâu rồi đấy.

L

letuanhuk

Guest
Đúng là nhanh nhanh anh em sẽ vui hơn các bạn à :) ROM này là do cả nhóm làm việc chứ không phải 1 đồng chí làm nên chắc chắn phải làm sao thật "ngon" vào các bạn ạ :D Hy vọng sẽ sớm được test ROM của anh em nhà mình. Good luck!

Tom_codon

Super V.I.P
Xong gần hết các công đoạn rồi.Đêm qua Anh tú gần như thức trắng đêm với em để Build Rom đó.Phần tên Rom đã được hoàn thiện rồi , nhất trí đặt là 2.50.05 PDA
Chắc một hai ngày nữa Rom của PDAviet sẽ cho ra phiên bản đầu tiên..!

Status
Không mở trả lời sau này.