• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Rom ship] MWG Atom life WM 6.0

quanktv

cảm ơn bác=D>

cho em hỏi thêm bác một chút nữa " Thực hiện cắt 12 byte đầu trong file này(mỗi byte là một ô)." ý nghĩa của việc này có phải là bỏ qua đoạn kiểm tra ID.....hay bỏ qua ExtRom phải vậy ko hả bác, em không hiểu lắm về cái này,bác giải thích giúp em nhe..!

em đã download dc phần mềm XVI32 mở đc FLASH.DIO nhưng click chuột ko thấy chức năng cắt trên thanh công cụ hiển thị hình cái kéo nhưng ko cắt dc vì no ẩn..chỉ nhấn delete trên bàn phím là đc thôi...bác hướng em dùng phần mềm XVI32 với ..làm phiền bác nhiêu quá. mong bác giúp,thanks trước bác..

Biểu tượng hình cái kéo chỉ sáng lên khi bạn thực hiện lựa chọn nhiều ô cùng một lúc. Để lựa chọn nhiều ô bạn giữ phím Shift và dùng phím mũi tên di chuyển để thực hiện. Mỗi ô được chọn sẽ hiển thị thành màu đỏ. Chúc bạn thành công.
Còn ý nghĩa của việc cắt 12 byte đầu thì mình cũng không biết, chỉ thấy trên diễn đàn hướng dẫn như vậy. Nhưng nếu không cắt 12byte này thì không up được qua thẻ nhớ.

QuangThang89

em đã download dc phần mềm XVI32 mở đc FLASH.DIO nhưng click chuột ko thấy chức năng cắt trên thanh công cụ hiển thị hình cái kéo nhưng ko cắt dc vì no ẩn..chỉ nhấn delete trên bàn phím là đc thôi...bác hướng em dùng phần mềm XVI32 với ..làm phiền bác nhiêu quá. mong bác giúp,thanks trước bác..
Bạn dùng chức năng Cut hay chức năng Delete trên bàn phím đều ok cả, ko sao đâu, vì cắt hay xóa cũng như nhau cả thui bạn àh, chúc thành công :)

dai_atomlife

mình đang xài bình thường,chưa thấy lổi gì sóng củng ok(nhưng ai muốn up bản này thì để ý vụ pass32 nha)

(nhưng ai muốn up bản này thì để ý vụ pass32 nha) để ý như thế nào thì ok ,up an toàn hả bác;;)

AngelLe

Pass32 là file kiểm tra ID của WMG. Muốn up đc bản ROM 6.0 của WMG trên O2 Atom Life thì phải bung ROM cũ của O2 lấy file Pass32 chép đè lên file Pass32 của ROM WMG mới cài đc.

* Nhớ chép đè file trước khi bấm next trong bảng Welcome to device Software Update Utility

Bạn có thể tìm thấy Pass32 tại \windows\Temp trong PC khi đang cài đặt.

dai_atomlife

Pass32 là file kiểm tra ID của WMG. Muốn up đc bản ROM 6.0 của WMG trên O2 Atom Life thì phải bung ROM cũ của O2 lấy file Pass32 chép đè lên file Pass32 của ROM WMG mới cài đc.

* Nhớ chép đè file trước khi bấm next trong bảng Welcome to device Software Update Utility

Bạn có thể tìm thấy Pass32 tại \windows\Temp trong PC khi đang cài đặt.
=D> thanks bác nhiều
"Muốn up đc bản ROM 6.0 của WMG trên O2 Atom Life thì phải bung ROM cũ của O2 lấy file Pass32 chép đè lên file Pass32 của ROM WMG mới cài đc. "
em không hiểu lấy Pass32 ở rom cũ bằng cách nào bác hướng dẫn em với...:|
Pass32 của rom mới thì em lấy được vì khi up nó sẽ bung ra C:\Windows\temp . nhưng Pass32 của rom cũ thi không biết lấy như thế nào?
vậy làm thế nào để lấy đươc pass 32 cũ bác hướng dẫn em với nhé.
thanks trước bác....
máy của em mua là MWG atom life rom mặc định của nó là bản 6.0 bác đăng lên đó, nên em ko dùng đươc pass 32 của bác
em đã up lên 6.5 ..giờ muốn up về rom cũ.

Chỉnh sửa cuối:

AngelLe

Nếu đã là máy của WMG thì không cần quan tâm tới pass32 làm gì. Cứ lên trang web của WMG (http://www.mwg.com/) mà down về rồi up thôi. Nên up bằng laptop để khỏi sợ mất điện giữa chừng. Up ROM khoãng 5' - 10' là xong thôi.

Còn muốn lấy file pass32 của ROM o2 thì chạy file ROM của o2 rồi vào C:\Windows\temp mà lấy. (Không cần connect với PPC vẫn extract đc ROM)

Thử tới thử lui vẫn thấy ROM ship là ok nhất.

dai_atomlife

Extrom là Extrom, OS là OS chứ làm gì có cái chuyện bỏ qua như vậy hả bạn, vụ cắt 12byte đầu này thì bạn nên hỏi những cao thủ build rom ấy, chỉ có các pro đó mới bít là vì sao thôi, còn nếu bạn muốn up thêm phần ExtRom thì bạn lấy file Extrom ra cũng cắt 12byte đầu luôn rồi save lại và bỏ cùng file AL1.DIO vào thẻ thì máy sẽ tự động up ExtRom, chúc vui :)
bác cho em hỏi thêm một chút ,up Extrom là bao gồm cả radio phải không bác.
nếu up OS + Extrom là bằng up một bản qua pc phải ko ạ?
à ..em suýt quên, nếu cho OS + Extrom vào thẻ up cùng một lúc được không bác. em hỏi hơi nhiều bác thông cảm,
bác giúp em nhé:D

QuangThang89

Nếu đã là máy của WMG thì không cần quan tâm tới pass32 làm gì. Cứ lên trang web của WMG (http://www.mwg.com/) mà down về rồi up thôi. Nên up bằng laptop để khỏi sợ mất điện giữa chừng. Up ROM khoãng 5' - 10' là xong thôi.

Còn muốn lấy file pass32 của ROM o2 thì chạy file ROM của o2 rồi vào C:\Windows\temp mà lấy. (Không cần connect với PPC vẫn extract đc ROM)

Thử tới thử lui vẫn thấy ROM ship là ok nhất.
:))=)) bạn này nói vui nhỉ, đồng ý máy MWG nhưng nó thuộc vùng nào đã chứ, ở trang MWG có 3 vùng thì làm sao bít mình ở vùng nào hả :))
bác cho em hỏi thêm một chút ,up Extrom là bao gồm cả radio phải không bác.
nếu up OS + Extrom là bằng up một bản qua pc phải ko ạ?
à ..em suýt quên, nếu cho OS + Extrom vào thẻ up cùng một lúc được không bác. em hỏi hơi nhiều bác thông cảm,
bác giúp em nhé
Trả lời kèm theo trích dẫn này
ExtRom là các phần mềm kèm theo cho bản rom, thường là các theme và các skin Dialad và thêm 1 số chương trình nữa, vì dung lượng file rom có hạn nên ko thể đưa nhiều ctr vào file rom được vì vậy mới có cái ExtRom này chứ nó ko chứa file Radio trong đó.
Muốn up ExtRom thì bạn cũng cắt 12byte đầu giống như file OS nhưng khi save lại thì vẫn để tên cũ chứ ko đổi tên gì cả. Sau đó bỏ file ExtRom vào cũng file AL1.DIO rồi up thôi, chúc vui
Quên nhắc bạn cái vụ Pass32, trên trang MWG khi tải rom có 3 vùng, bạn xác định máy bạn thuộc vùng nào thì down bản rom vùng đó để ko bị lỗi ID nha, còn nếu ko xác định được thì bạn hãy down rom cả 3 vùng về thử luôn cho khỏe :p

dai_atomlife

ExtRom là các phần mềm kèm theo cho bản rom, thường là các theme và các skin Dialad và thêm 1 số chương trình nữa, vì dung lượng file rom có hạn nên ko thể đưa nhiều ctr vào file rom được vì vậy mới có cái ExtRom này chứ nó ko chứa file Radio trong đó.
Muốn up ExtRom thì bạn cũng cắt 12byte đầu giống như file OS nhưng khi save lại thì vẫn để tên cũ chứ ko đổi tên gì cả. Sau đó bỏ file ExtRom vào cũng file AL1.DIO rồi up thôi, chúc vui

em muốn hỏi thêm bác một cái nữa:D muốn up bản radio bằng thẻ nhớ thì có giống mấy cái OS không ạ..?

QuangThang89

em muốn hỏi thêm bác một cái nữa muốn up bản radio bằng thẻ nhớ thì có giống mấy cái OS không ạ..?
:))Up qua thẻ là chỉ có thể up OS và ExtRom thôi, Radio ko thể up qua thẻ được, vì file Radio là file riêng, nó ko nằm trong file OS hay file Extrom và nó cũng ko thể cắt 12byte đầu rồi bỏ vào thẻ up được => muốn up Radio thì up bằng Cable :))

AngelLe

Cái ROM MWG này ngon thật đó. Chỉ tội là dư ít RM quá không sài Pointui:| 2 đc

QuangThang89

@DUYAT: bạn post 1 bài trên 1 topic được rồi làm gì post lung tung vậy, bài của bạn đã được giải đáp rồi đó, ra lại box tìm nha, thân :)

QuangThang89

Cho em nó cái link đi mừ
Bạn DUYAT post bài ở topic nào thì bạn ấy tự nhớ mà tìm đọc chứ, cần gì mình phải đưa link làm gì, giờ thì các bạn thấy việc post 1 bài giống nhau ở nhiều topic rắc rối như thế nào chưa :))

phuongduy2908

anh Mẫn nói bậy nào, hù mem ko à ! :D Lần đó là vì đang up rom tự nhiên cái PC của em nó reset lại 1 phát, tưởng die luôn, may mà có mẹo cứu được nó.

Tiện đây chia sẻ mẹo đó luôn: trên PC chạy file rom ship để up cho atom life, chờ cho nó giải nén hết, và cứ để chờ đó.
Chép AL1.dio vào trong thẻ nhớ (file AL1.dio này tạo ra từ FLash.dio đã cắt 12 bytes đầu đi). Cắm AL vào cable, đưa nó về Bootloader, chờ cho nó up rom qua thẻ hết 100%
Lúc này nhấn trên PC cho nó bắt đầu up lại rom bằng Cable.

PS: cách này đã cứu lại AL của mình, không thích hợp cho newbie, nếu ko biết thì đừng làm theo, mình ko chịu trách nhiệm gì hết :) Sau lần đó mình cũng hạn chế up rom bằng cable, chỉ up bằng thẻ ko thôi.

To Bravedoan: bạn chạy file rom ship của O2 mà up được cho AL của bạn ấy, nó sẽ sinh ra pass.32 trong C:\windows\temp . Chép cái pass.32 này lại mà dùng cho những lần sau.

Đọc bài này của bác mà ko ngờ e cũng bị dính chiêu. Đang up Rom tự nhiên dis cable làm e toát mồ hôi. Sau 1 hồi nhớ lại chiêu của bác và định áp dụng. Loay hoay 1 hồi e lại tự làm theo cách của e.
Cụ thể là e cắm cho chặt cable vào, chọt lỗ Reset và chạy lại chương trình up rom trên PC (đương nhiên là phải copy đè file pas32 của bản rom cũ). Cuối cùng thì nó cũng lại up lại từ đầu như bình thường. Thật là hú hồn 1 phen!