• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Store(Ramdisk 32Mb) cho BA WM6 Helmi_Ro

minhanhtran

Well-Known Member
Storage(Ramdisk 32Mb) cho BA WM6 Helmi_Ro

Mình rất tiếc là câu hỏi tạo Ramdisk của mình đến giờ này chưa có ai trả lời nhưng hôm nay, sau vài ngày vọc phá mình đã tạo được 1 ramdisk 32Mb. Nếu các bạn nào có nhu cầu như mình thì cũng có thể làm như sau:

1. Chỉnh sửa địa chỉ này trong file nk.nba (dùng tool chuyển nbf to nba):
207C14: -> 96
207C15: -> 24
207C18: -> 60
2. Sau đó save lại và dùng tool chuyển nba ngược lại thành nbf.
3. Bạn tiến hành Uprom bẳng file nbf mới tạo được
4. Sau khi Uprom tiến hành cài đặt file Ramdisk mà mình đính kèm.
5. Giờ đây thì bạn có thể tận hưởng thành quả mà bạn vừa làm ra.

Note: Theo ý kiến riêng của mình thì tốc độ không thay đổi nhiều, tuy nhiên Program thì còn ít quá(<40Mb). Hiện mình vẫn đang test, nếu có Mod nào giúp đỡ được vụ tăng Program thì chỉ mình với nhé. Chúc mọi người vui...:D

Chỉnh sửa cuối:

phuonglev

WM6 này dùng rất tốn ram, vừa mới reset xong chưa chạy soft nào đã thấy mất 36M trong Program (có dùng HTC Home). Nếu Program < hơn 40M thì chắc là không thể dùng được rồi. Mình chỉ thắc mắc là cái Paging pool nằm ở đâu, (khi dùng internet thì các temp được nhớ vào đâu nhỉ)

Dvha79_ddt

Super V.I.P
WM6 này dùng rất tốn ram, vừa mới reset xong chưa chạy soft nào đã thấy mất 36M trong Program (có dùng HTC Home). Nếu Program < hơn 40M thì chắc là không thể dùng được rồi. Mình chỉ thắc mắc là cái Paging pool nằm ở đâu, (khi dùng internet thì các temp được nhớ vào đâu nhỉ)

Mình nghĩ là cứ cài STK vào rồi chuyển các temp của internet ra thẻ nhớ là được mà

minhanhtran

Well-Known Member
Có lẽ bạn đang mang ý kiến cá nhân cho cả 1 cộng đồng PDA

mình thì chẳng khoái cái vụ RAM disk chỉ tổ tốn bộ nhớ cài đặt và RAM

Theo mình thì bạn nên xem lại câu nói này, ramdisk cho phép bạn cài các ứng dụng mà không chiếm Storage, tất nhiên là nó chiếm dụng 32Mb RAM nhưng chúng ta đều biết BA là 128MB Ram. Mình rất thắc mắc là WM5 đều có Ramdisk là 32 Mb thì chẳng thấy bạn lên tiếng, giờ đây khi WM6 không có Ramdisk, mình đã đưa ra cách để mọi người đều có thể tạo 1 Ramdisk cho riêng mình thì bạn nói rằng "chẳng khoái", và "chỉ tổ" tốn RAM. Bạn hãy đóng góp những ý kiến xây dựng với tư cách là kỹ thuật viên nhé. Mình tuy chưa là kỹ thuật viên như bạn nhưng cũng luôn tìm mọi cách xây dựng diễn đàn. Chúc vui:-?:-?:-?:-?

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Người nhà cả mà.hì
Đây quả là 1 cách hay vì đưa các temp của internet ra Ramdisk cũng rất tuyệt. Bản WM5 mình cũng hay làm vậy

xlive

Member
Mới thử cài theo xda-deverlopers
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=327059&page=3

Mình cài có 1 file rồi SR thế là đứng luôn ở Welcome
Hard reset lại rồi cài cả 2 file cab lại => kết quả với một cảm giác thật tuyệt như hình mình attach đây với những thôn số kô tin dc. thử chép mấy file vào và cài đặt soft vào chạy ok nhưng soft reset lại thì storage lại trống trơn kô còn gì hết.

@Minhanhtran với cách sửa rom như của bạn có bị trường hợp như mình kô hay storage nó giống ramdisk WM5.
Mình thử làm theo hướng đẫn của bạn đã extract thành nk,nba rồi như kô biết dung cái tool xda3nbftool và làm thế nào để sửa mấy dòng thông số như bạn nói.
Mong bạn hướng dẫn kỹ hơn nhé

đã đọc bài của bạn rồi
''f you only install this cab, all the data will be lost after reset. To creat a Ramdisk by yourself, please do:

Modify the following addresses in nk.nba :-

Uprom with new nbf file, install these cab, soft reset.... Everything ok'
mong bạn hướng đẫn thêm nhé.
nếu có thể bạn up cho mình bản rom đã sửa dc kô

Thank

Chỉnh sửa cuối:

minhanhtran

Well-Known Member
Bạn phải sử dụng WinHex

Mới thử cài theo xda-deverlopers
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=327059&page=3

Mình cài có 1 file rồi SR thế là đứng luôn ở Welcome
Hard reset lại rồi cài cả 2 file cab lại => kết quả với một cảm giác thật tuyệt như hình mình attach đây với những thôn số kô tin dc. thử chép mấy file vào và cài đặt soft vào chạy ok nhưng soft reset lại thì storage lại trống trơn kô còn gì hết.

@Minhanhtran với cách sửa rom như của bạn có bị trường hợp như mình kô hay storage nó giống ramdisk WM5.
Mình thử làm theo hướng đẫn của bạn đã extract thành nk,nba rồi như kô biết dung cái tool xda3nbftool và làm thế nào để sửa mấy dòng thông số như bạn nói.
Mong bạn hướng dẫn kỹ hơn nhé

đã đọc bài của bạn rồi
''f you only install this cab, all the data will be lost after reset. To creat a Ramdisk by yourself, please do:

Modify the following addresses in nk.nba :-

Uprom with new nbf file, install these cab, soft reset.... Everything ok'
mong bạn hướng đẫn thêm nhé.
nếu có thể bạn up cho mình bản rom đã sửa dc kô

Thank

Nhìn qua hình của bạn thì mình thấy máy của bạn chưa tăng Storage Memory lên 60Mb(hiện tại của bạn là 42,9Mb, còn 16Mb cho Extended_Rom) <= Bạn nên tăng lên theo bài tham khảo sau: http://pdaviet.net/showthread.php?t=76
Còn về vụ Ramdisk, nếu như bạn theo cách thông thường trên xda-dev thì máy thường hay treo ở màn hình khởi động, hoặc nếu vào được thì chạy ứng dụng đầu tiên cũng treo cứng. Sau khi cài soft vào Ramdisk này thì khi softreset cũng mất hết giữ liệu (cái file cab bạn đang cài theo hình là tạo Ramdisk ảo tạm thời có dung lượng là 64Mb. Mình đã đưa ra cách tạo Ramdisk an toàn và đã chạy được 5 ngày hôm nay, mọi thứ đều rất ổn định, cài soft chạy tốt và đặc biệt không bị mất dữ liệu. Đây là 1 Ramdisk bình thường có dung lượng 32Mb như các bản WM5.

Như trình bày ở trên, bạn dùng nbf2nba để chuyển file nk.nbf trong Rom ra nk.nba.
Bạn dùng WinHex mở file nk.nba nói trên và tìm đến 3 địa chỉ cần chỉnh sửa:
Bạn save các thay đổi nói trên vào file nk.nba. Tiếp đó dùng tool nba2nbf để chuyển nk.nba về file nk.nbf.(có thể xóa file nk.nbf cũ-nguyên bản Rom cũng được). Tiến hành Uprom bằng file nbf mới.
Sau khi Up Rom xong thì cài Ramdisk ở bài trên của mình (Ram 32Mb), của bạn tải trên xda là 64Mb.
Nếu có gì trục trặc thì mình sẽ hướng dẫn tiếp. Chúc vui.
Có thể chiều nay mình sẽ Up bản Rom chỉnh sửa của mình cho bạn;)

Chỉnh sửa cuối:

minhanhtran

Well-Known Member
Rom mình đã chỉnh sửa để cài Ramdisk 32Mb

Đây là link bản Rom của mình đã chỉnh các giá trị trong Rom. Quá trình Uprom vẫn như bình thường, sau đó cài Ramdisk.cab bạn sẽ có sản phảm WM6 với Ramdisk 32Mb:
http://www.4shared.com/file/24084638/79f9dace/Helmi_c_R0_32Mb_Ramdisk_16Mb_PP.html

PM: Mình cũng đã thử tăng PagePool lên 32Mb nhưng cũng không thấy có nhiều thay đổi nên lại để về 16Mb. Ramdisk thì có thể tăng lên 48Mb nếu như bạn cài nhiều ứng dụng nhưng điều này khiến Ram còn rất ít nên không khả thi. Chúc mọi người vui vẻ:p

xlive

Member
mình mới up xong cài cái ram disk lần đầu kô dc. HR lại rồi cài đã ok đang cài các soft cơ bản vào. chắc chạy ok rồi. thanks nhé
===============================================================

Hôm qua đã thử chạy mọi cái suốt tối hôm qua mọi cái rất ổn HR ramdisk cũng kô mất data. các chương trình cài dc nhiều vào máy vì mình hay dùng nhiều thẻ nhớ nên cài vào thẻ hơi bất tiện. máy mình luôn để chế độ minimize khá nhiều chương trình nhưng chạy kô thấy chậm. cũng có một bài viết của mình lần trước hỏi về program là (dù có mở bao nhiêu soft và program thì cũng kô lúc nào thấy ram sử dụng lớn hơn 55M hết (http://pdaviet.com/showthread.php?p=173399#post173399)
cũng kô thấy ai nói gì về điều này hết. vài thâtj sự cũng kô hiêu sao Hemil kô tao cái ramdisk hiệu quả tuyệt vời như thế này nhỉ. con BA cũng vẫn còn 77M ram vẫn lớn hơn mấy cái ppc đời sau wm6 với 64M ram
thank u một lần nứa

========================
Vừa up xuống wm03 để sửa cái storage lúc trước up wm5 cứ sợ mất công đưa về w03 nên kô sửa. hôm nay quyết vĩnh biệt wm03 luôn nhưng quay về nó thấy tốc độ vẫn là vô địch. up lại wm6 60M storge + 32M ram cài soft xướng thật kô phải cài ra thẻ nữa chỉ phải cài mấy cái từ điển và bản đồ còn đâu cho hết vào máy

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Các bác xem lại phần đầu khi mới ra rom WM6, Helmi_C đã nói khi tạo bản rom nếu có ramdisk thì máy chạy không ổn định nên mới bỏ đi. DO vậy mình sẽ chờ khi có bản rom nào có sẵn ramdisk thì mình mới dùng. CÒn bây giờ dùng không có ramdisk cũng được.

djtrungkien

Mình chỉ nêu chính kiến của mình thôi dùng tự ái nhé bạn.Thực ra việc tạo 1 ramdisk giúp chúng ta quản lý 1 cách chuyên nghiệp và rất hay,tạo thêm 1 bộ nhớ cài đặt,tốc đô truy xuất phần mềm nhanh.Nhưng nhu cầu hiện nay của chúng ta rất cần:
-chạy ứng dụng và game nhanh và ổn định
-khi BA của chúng ta đã lên WM6 thì những game hay ứng dụng tương thích chạy khá nặng cần nhiều RAM
-1 số ứng dụng chỉ chạy khi cài trong DEVICE,trong RAMDISK không chạy
-dùng RAMDISK quá 90% dễ gây treo cứng máy(phải HR)

*77m còn lại hơi ít nếu bạn nhiều phần mềm hay như:MOBILE SHELL+HTC HOM+POCKET PLUS...đã ngốn của bạn gần 40m chưa kể sau đó bạn chạy những game lớn nữa

thaiduong2007

mục đích của chúng ta khi vào đây là biến con PDA của mình thành con máy hok giống ai:D cần gì phải căng thẳng vậy;;)

cho dù là ý kiến thế nào cũng là mang tính xây dựng thôi mà:-??

em mò vào top này định hỏi các bác tý. em mới sài nên chưa phân biệt đc tác dụng của storage, ram, ramdisk như thế nào . nhân đang bàn chuyên này tiện thể em hỏi luôn đỡ phải search
bác nào cho em biết khi chạy CT thì ram đc lấy ở đâu ra để sài
con máy của em storege 60m program 109m . những CT em cài vào máy thì nó sẽ chiếm bộ nhớ của bên nào
nếu tạo 1 ramdisk rồi cài CT vào thì khi chạy máy có lấy ramdisk làm ram chay ko?
mong các bác hướng dẫn hộ để em đõ phải di tìm :)

djtrungkien

mục đích của chúng ta khi vào đây là biến con PDA của mình thành con máy hok giống ai:D cần gì phải căng thẳng vậy;;)

cho dù là ý kiến thế nào cũng là mang tính xây dựng thôi mà:-??

em mò vào top này định hỏi các bác tý. em mới sài nên chưa phân biệt đc tác dụng của storage, ram, ramdisk như thế nào . nhân đang bàn chuyên này tiện thể em hỏi luôn đỡ phải search
bác nào cho em biết khi chạy CT thì ram đc lấy ở đâu ra để sài
con máy của em storege 60m program 109m . những CT em cài vào máy thì nó sẽ chiếm bộ nhớ của bên nào
nếu tạo 1 ramdisk rồi cài CT vào thì khi chạy máy có lấy ramdisk làm ram chay ko?
mong các bác hướng dẫn hộ để em đõ phải di tìm :)

109m là RAM để chạy,60m là để cài đặt.cài CT vào RAMDISK khi chạy nó sẽ lấy 2 bên

Tuan1412

Khi tạo Ramdisk kiểu này có 1 bất tiện là mỗi khi tháo pin ra chỉ để được 1 lúc pin backup hết là ramdisk lại tự format luôn,rất bất tiện.Có ai tạo được như extendrom của Uni o tháo pin thoải mái vẫn o sao

minhanhtran

Well-Known Member
Khi tạo Ramdisk kiểu này có 1 bất tiện là mỗi khi tháo pin ra chỉ để được 1 lúc pin backup hết là ramdisk lại tự format luôn,rất bất tiện.Có ai tạo được như extendrom của Uni o tháo pin thoải mái vẫn o sao

Cái này cũng có cách giải quyết nhưng mình quên mất Tool để tạo Extended_rom rồi. Bạn quay lại WM2003 để chia lại Storage (tạo một Extended_Rom có kích thước mong muốn), lock lại và không hide. Như vậy thì bạn đã có 1 Extended_Rom. Xem hình trang trước của mình bạn sẽ thấy Ex của mình có kích thước là 0,11Mb và Storage là 60,3Mb.:-??

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Bạn Minhanhtran nói rất đúng chỉ cần tạo lại ExtRom mà không Hide là được. Nhưng phương án rất khả thi với những máy có bộ nhớ Rom lớn khoảng 256Mb trở lên chứ với BA thì..hic

timur

Cài xong em cũng chạy RAMDisk.cab nhưng lại ra cái RAMDisk có 0.00kb ?
Trước đấy em đã chạy ExtROM để nó hiện ExtROM ra, nhưng lại không xóa được các file trong đấy!

minhanhtran

Well-Known Member
bác nào có giao diện tiếng Việt cho BA kô? cho em xin với

Để có giao diện tiếng Việt thì bạn phải sử dụng Chương trình VLip của Mod.Kawa. Tuy nhiên mới sắp có VLip 3.0 cho các máy chạy HDH WM6. Nếu bạn đang sử dụng WM5 thì down bản VLip 1.2 về cài đặt và chuyển 100PVD cho Man.PhamQuang để có code sử dụng.

Tuan1412

Cái này cũng có cách giải quyết nhưng mình quên mất Tool để tạo Extended_rom rồi. Bạn quay lại WM2003 để chia lại Storage (tạo một Extended_Rom có kích thước mong muốn), lock lại và không hide. Như vậy thì bạn đã có 1 Extended_Rom. Xem hình trang trước của mình bạn sẽ thấy Ex của mình có kích thước là 0,11Mb và Storage là 60,3Mb.:-??
Mình cũng biết vậy nhưng khi tạo exten rom như thế storage lại giảm,chứ o phải là giảm program,mà program của BA thì hơi nhiều còn storage thì lại ít.