• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Store(Ramdisk 32Mb) cho BA WM6 Helmi_Ro

minhanhtran

Well-Known Member
Mình cũng biết vậy nhưng khi tạo exten rom như thế storage lại giảm,chứ o phải là giảm program,mà program của BA thì hơi nhiều còn storage thì lại ít.

Ở bài trước thì ban tuan1412 bảo là tạo 1 cái vùng nhớ mình đã đưa cách tạo Extended_Rom, tuy nhiên BA của chúng ta Storage chỉ >60M, cách tạo Ramdisk thì như những bản BA_WM5, bộ nhớ của bạn vẫn là 77,14Mb, tuy nhiên khi chạy ở WM6 thì khá tốn Ram (34-36Mb trong khi đó ở WM5 là 15-20Mb).
Theo kinh nghiệm mình đang dùng thì chúng ta có 2 lựa chọn:
1. Bạn không cần tạo Ramdisk (Program vẫn đủ 109Mb), Extended Rom để tạo vùng riêng mà cài tất cả các ứng dụng vào Storage (với các bạn cài ít phần mềm, sử dụng các chức năng cơ bản của PPC, nên gộp cả Extended_rom vào Storage để tối ưu bộ nhớ)
2. Bạn cần cài nhiều chương trình mà không muốn chiếm nhiều tài nguyên của Storage thì tạo 1 Ramdisk, lúc này Program còn 77,14Mb (tất cả dữ liệu trên Ramdisk sẽ mất khi bạn tháo pin hoặc chọt 2 nút Power+Reset - đôi lúc bạn HardReset cài mới lại Ramdisk vẫn thấy còn dữ liệu, lúc này dùng Resco Explore để Format). Bạn có thể dùng SPB backup để Backup lại 1 bản trong đó có cả dữ liệu của Ramdisk, cách này rất tiện cho bạn nào hay vọc phần mềm:p
Chúc các bạn sớm tìm được giải pháp với BA thân yêu.

Tuan1412

Ý mình là có cách nào để Ramdisk o bị mất đi khi tháo pin o đó bạn,nếu bạn nghiên cứu ra vụ này thì tuyệt quá

nhipsongvn

Ý mình là có cách nào để Ramdisk o bị mất đi khi tháo pin o đó bạn,nếu bạn nghiên cứu ra vụ này thì tuyệt quá
Tốt nhất là bác cài các soft trên thẻ, ko còn lo sợ mất gì nữa

Tuan1412

Tốt nhất là bác cài các soft trên thẻ, ko còn lo sợ mất gì nữa
Có phải soft nào cũng cài trên thẻ dc đâu bạn.Hơn nữa ở đây mọi người đang thảo luận để sử dụng BA dc hiệu quả nhất,chứ o phải việc nên cài soft vào đâu bạn nhé

trung116

Ram thi không thể giữ được dữ liệu khi mất điện nên không thế làm như vậy bạn à.

Black_Hands

Nghe các bác tranh luận vui quá, WM6 tốc độ nhanh đó chứ, con BA của mình tối ưu storage 60mb, program 109 . Chạy trơn chu, các bạn sao ko nghĩ đến việc chỉnh sửa file cab để nó dùng tất tần tật trên thẻ ( trừ những soft bắt buộc ) theo mình thì đến 85% soft cài trên thẻ vô tư. Tội gì fải tạo ramdisk làm gì cho mệt, cái hay của wm đời sau là có hết sạch pin chính và pin dự fòng vẫn ko mất dữ liệu, vậy mà lại muốn cài ramdisk để cho giống với WM 2003se à ???

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Nhưng mình thấy cái này để lưu temp của internet thì tuyệt vời hơn là để trên phone hay thẻ. Vì nếu để trên phone temp mà đầy sẽ bị chậm máy còn nếu mà để trên thẻ thì việc duyệt web cũng sẽ chậm không kể đến thẻ kém 1 tí sẽ bị treo

Tuan1412

Có cách nào tạo 1 ram disk nhưng kích thước nhỏ hơn chẳng hạn như 24mb,hoặc 16mb o vậy.Mong mọi người chỉ giúp

minhanhtran

Well-Known Member
Ramdisk 16MB

Có cách nào tạo 1 ram disk nhưng kích thước nhỏ hơn chẳng hạn như 24mb,hoặc 16mb o vậy.Mong mọi người chỉ giúp

Đây là cách mà mình đã Test thử thành công trên máy của mình. Cách làm vẫn tương tự như với 32Mb chỉ thay đổi giá trị. Riêng các Ramdisk chẵn như 20Mb, 40Mb thì mình chưa tính ra, Mod nào biết thì hướng dẫn luôn cho anh em nhé. Thanks.
Modify the following addresses in nk.nba :-
207C14: -> 97
207C15: -> 24
207C18: -> 70

[HKEY_LOCAL_MACHINE\Drivers\BuiltIn\RAMDisk] --> 16 MB RAMDisk
"Size"=dword:01000000
"Address"=dword:97000000

Tuan1412

Đây là cách mà mình đã Test thử thành công trên máy của mình. Cách làm vẫn tương tự như với 32Mb chỉ thay đổi giá trị. Riêng các Ramdisk chẵn như 20Mb, 40Mb thì mình chưa tính ra, Mod nào biết thì hướng dẫn luôn cho anh em nhé. Thanks.
Modify the following addresses in nk.nba :-
207C14: -> 97
207C15: -> 24
207C18: -> 70

Cách tính như thế nào vậy bạn,hướng dẫn nhé.Nhưng cái ramdisk 32mb thì có file ramdisk 32 để cài,vậy muốn có ramdisk 16mb thì có file cab của ramdisk 16mb o:D

minhanhtran

Well-Known Member
Cách tính như thế nào vậy bạn,hướng dẫn nhé.Nhưng cái ramdisk 32mb thì có file ramdisk 32 để cài,vậy muốn có ramdisk 16mb thì có file cab của ramdisk 16mb o:D

Hì, mình đã thử Build lại file cab từ 32Mb xuống 16Mb nhưng chưa thành công nên đành phải dùng cách thủ công là sử dụng Reg để chỉnh:

Cách làm thì như mình nói đó, quan trọng là dùng WinHex để chỉnh Rom, lấy 16Mb của Ram để làm Ramdisk, khi bạn Uprom mới này thì máy của bạn sẽ có Program là 77+16= 93Mb. Mình đã dùng cả cách này để tạo Ramdisk 48Mb nhưng như vậy thì Pro còn ít quá và Ram để chạy chương trình >20Mb. Bạn cứ voọc tiếp, có gì anh em trao đổi.:p

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Mình thấy RAMDISK 16MB là rất hợp lý với mục đính sử dụng.
cám ơn minhanhtran nhé