• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tải files từ máy tính qua ĐTDĐ bằng WiFi

Status
Không mở trả lời sau này.

j_cage

Member
cái này hay chứ bạn. Không cần ngồi cạnh máy vẫn có thể tải file được

Hay quá đi chứ, thậm chí bạn ko cần ngồi cạnh máy mình nhưng vẫn có thể tải file từ máy .... người khác, đó là trường hợp bạn đi uống nước ở những quán cafe wifi, bạn sẽ đột nhập vào đc các thư mục chia sẻ của máy chủ hoặc máy của những người khách ngồi trong quán. Bằng cách này mình đã một lần khiêng đc phần mềm Nero 8 nặng tới 200M từ máy của quán cafe về đt đấy!

bigtiger0905

ặc, nếu người ta không share trên máy chắc mình botay thôi, chỉ có cái thư mục share là được hiển thị thôi, chứ ngoải ra là hoàn toàn vô phương. trong khi cái miniserver 0.43 thì có thể chỉ cần previous là có thể ra thẳng ngoài desktop xong rồi sau đó có thể vô lại mycomputer rồi bạn muốn tải gì thì tải, up gì thì up.
còn bạn j_cage nói đột nhập vô máy khách ngồi trong quán thì hoàn toàn không thể, tại vì máy người ta đâu có accesspoint hoặc config adhoc đâu mà đòi truy cập. mình đã thử nhiều lần trước đó rôi. nếu không config adhoc hoặc access point thì cho dù máy bạn có tìm đến đâu đi nữa nó cũng báo là không tìm thấy mạng WLAN đâu, đừng có mà mơ đột nhập, không phải ai muốn cũng được đâu, set pass 1 cái là coi như khỏi vô luôn chứ nói chi mà đòi đột nhập.

bigtiger0905

theo như cái đồ thị mà bạn j_cage cho thì tốc độ có thể nói là xấp xỉ với nhau, vậy tội vạ gì cần phải chơi cái thằng cáp USB nữa (mất công cái PC suite), chỉ cần 1 thao tác cho 1 bước làm đầu tiên là có thể xài dài dài, hehe
ai có ý kiến gì thì đưa lên cho anh em tham khảo nèo.

j_cage

Member
ặc, nếu người ta không share trên máy chắc mình botay thôi, chỉ có cái thư mục share là được hiển thị thôi, chứ ngoải ra là hoàn toàn vô phương. trong khi cái miniserver 0.43 thì có thể chỉ cần previous là có thể ra thẳng ngoài desktop xong rồi sau đó có thể vô lại mycomputer rồi bạn muốn tải gì thì tải, up gì thì up.
còn bạn j_cage nói đột nhập vô máy khách ngồi trong quán thì hoàn toàn không thể, tại vì máy người ta đâu có accesspoint hoặc config adhoc đâu mà đòi truy cập. mình đã thử nhiều lần trước đó rôi. nếu không config adhoc hoặc access point thì cho dù máy bạn có tìm đến đâu đi nữa nó cũng báo là không tìm thấy mạng WLAN đâu, đừng có mà mơ đột nhập, không phải ai muốn cũng được đâu, set pass 1 cái là coi như khỏi vô luôn chứ nói chi mà đòi đột nhập.

mình nói có thể đột nhập vào các thư mục chia sẻ của máy khách ngồi trong quán đó là khi những người khách đó họ cũng đang lướt wifi của quán cafe, khi đó những máy tính của họ sẽ phải dùng chung điểm access point của quán và vì thế đều đc Router cấp cho các địa chỉ IP cùng dãy. Khi dùng SymSMB thì chỉ cần truy cập qua Network neughbourhood là nó sẽ liệt kê ra có những máy khách nào, tùy vào từng người khách có người sẽ share thư mục thoải mái, có người không, nhưng phần lớn người ta thường lơ là về bảo mật nên các thư mục chia sẻ của họ chẳng có đòi pass gì hết.

Miniserver dù có thấy được giao diện desktop nhưng quan trọng nhất là nó phải có server đc cài trên máy tính thì mới làm các thao tác như bạn nói, mà về cái này thì bất khả thi vì bạn làm cách nào để cài đc lên máy chủ của quán cafe cũng như các máy khách trong quán? Hay bạn mượn máy của họ để cài Miniserver?=))=)):))

j_cage

Member
theo như cái đồ thị mà bạn j_cage cho thì tốc độ có thể nói là xấp xỉ với nhau, vậy tội vạ gì cần phải chơi cái thằng cáp USB nữa (mất công cái PC suite), chỉ cần 1 thao tác cho 1 bước làm đầu tiên là có thể xài dài dài, hehe
ai có ý kiến gì thì đưa lên cho anh em tham khảo nèo.

PC Suite vẫn cần chứ, ít nhất là để cho bạn sao lưu danh bạ qua cap usb đấy!

bigtiger0905

mình đâu cần phải cắm cáp mới có thể back up danh bạ, bạn chỉ cần vô danh bạ, check all, sau đó sao chép vào bộ nhớ thứ cấp,xong rồi vô trong bộ nhớ thứ cấp, other, danh bạ, rồi coppy toàn bộ qua máy tính, thế là xong, chẳng cần cáp lun.

j_cage

Member
nếu mà bạn sao lưu như thế thì vẫn còn rất loằng ngoằng, nếu là mình thì cứ đồng bộ sạch bách danh bạ lên Ovi bằng wifi hoặc gprs, quá trình chưa tới 1 phút và chỉ cần bấm vài lần phím là xong.
Cap usb đúng là ngày càng ít sử dụng, mình cũng chỉ sờ tới nó khi nào cần up FW mới thôi!

Ntv_79

Sau 1 thời gian hỏi trên PDA mà không ai trả lời, nên mình tự mò và cuối cùng đã thành công, nay mình search trên PDA nhưng chưa có ai post nên mình xin post hướng dẫn "tải files từ máy tính qua dtdd bằng wifi"

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Để tối về test lại. Cho đến nay giờ tui vẫn chưa thể kết nối được em n82 và laptop theo cách này. Bài viết của bạn rất công phu và chi tiết. Nhưng bạn có thể edit lại để hình lớn hơn (bằng hình thật bên trang up ảnh ấy) được không để tiện theo dõi? vì muốn xem lớn hơn nó lại chuyển sang trang kia rất khó theo dõi.

@ vấn đề truy cập máy tính người khác tôi nghĩ là rất khó hoặc không thể. Vì máy tính phải thiết lập chế độ adhoc (peer to peer). Bình thường thì ít ai để chế độ này. Rồi còn phải thiết lập lằng nhằng chán mà tui còn chưa kết nối được với laptop của chính mình nữa mà!:D:-??

j_cage

Member
nếu bạn định kết nối bằng SymSMB và dùng winVista thì bảo tôi, tôi sẽ hướng dẫn chi tiết cho bạn. XP cũng đc nhưng tôi ko dùng XP nên các thao tác khó nhớ!

bigtiger0905

à, sở dĩ tui upload lên cái kia tại bên pdaviet không có lưu côkie cứ đánh đánh và upload 1 lúc rồi gởi là nó bắt đăng nhập hà, mất hết, hix.

bigtiger0905

không biết tới nay bạn ntv_79 đã làm được chưa vậy. mình hướng dẫn bằng hình chi tiết lắm mà.../.

minhphuong1805

Các bạn cho mình hỏi là trong bước 2 mình chọn properties card wifi nhưng không thấy giống ảnh hướng dẫn, chỉ thấy phần GENERAL VÀ ADVANCED chứ không thấy có mục wifi network để chọn ad-hoc thì mình biết làm thế nào để có nó vậy?

TieuQuanGia

pài viết wa công phu, hình ảnh cụ thể, chi tiết ===> mặc dù mình toàn xài USB nhưng vẫn hoan hô người pót pài

quocsan

Tôi cũng đang dùng cả miniServer và SymSMB nhưng rất nể cách trình bày của chủ topic: Rất công phu!
Tôi thích dùng SymSMB hơn dù trên E71 mỗi lần vào chờ hơi lâu và cũng không biết tại sao mỗi lần restart thì điện thoại gần như bị treo với SymSMB; trong khi tắt máy rồi mở lại thì không sao.
Nhưng SymSMB có cái rất tiện: Không cần dùng cáp mà vẫn có thể sao chép qua lại giữa điện thoại và mạng LAN.

bigtiger0905

Tôi cũng đang dùng cả miniServer và SymSMB nhưng rất nể cách trình bày của chủ topic: Rất công phu!
Tôi thích dùng SymSMB hơn dù trên E71 mỗi lần vào chờ hơi lâu và cũng không biết tại sao mỗi lần restart thì điện thoại gần như bị treo với SymSMB; trong khi tắt máy rồi mở lại thì không sao.
Nhưng SymSMB có cái rất tiện: Không cần dùng cáp mà vẫn có thể sao chép qua lại giữa điện thoại và mạng LAN.

nhân đây mình cũng xin nói: tốc độ của miniserver 0.43 nhanh hơn cái symsmb 4.0 đó. theo như đồ thị của cái bandwidth monitor thì cái miniserver nhanh hơn cái symsmb (để tối tí về chụp cái bằng chứng lên sau)

mình cũng đang "ngâm cứu" cái "phone remote control" cũng có chức năng "files browser" và có thể remote control qua bluetooth và wifi
nhưng mà tới nay vẫn chưa biết cách khắc phục cái lỗi "phone out of range" mặc dù mình đang ngồi kế bên cái máy laptop
mình đã cài đặt được hết nhưng mà nó hiện cái thông báo "waiting for pc" xong rồi nó hiện tiếp cái thông báo "phone out of range" rồi không thể kết nối được (mình đang xài n81 8gb) không biết có huynh nào biết thì chỉ tí
và thêm 1 lỗi nữa là cài xong rồi nhưng mà mở lên thì nó báo "gì gì đó, rồi bảo đóng ứng dụng" chọn no thì vô được nhưng mà bị cái lỗi trên ý./.

j_cage

Member
Phone Remote Control hay các phần mềm điều khiển máy tính bằng điện thoại tương tự khác chỉ có thể duyệt và chạy file trên pc thôi chứ không trao đổi giữa pc với đt được đâu. Hay nhất trong thể loại phần mềm này là Sailing Clicker, giao diện đẹp và dùng cả bluetooh lẫn wifi!

bigtiger0905

nhưng mà cái saling lại không có phần remote control (tức là hiển thị màn hình laptop trên màn hình dtdd) rồi có thể dùng cái màn hình dtdd để thực hiện việc click chuột lên files hoặc thư mục. mình thấy trong cái phone remote control có cái phần files browser mà./. chẳng hay bạn biết cái nào mà cho truyền hình ảnh từ màn hình laptop lên dtdd qua wifi không. mình đang xài n81 8gb
mình thấy trên mấy cái black được đo./.

j_cage

Member
mới đầu thì mình cũng háo hức như bạn lắm cái việc thấy đc màn hình desktop của máy tính, nào là ấn chuột đc vào cái này cái kia, nhưng rốt cục thì sau một thời gian mình thấy nó phù phiếm lắm, bạn làm được những việc gì bằng cách ấn các nút điều khiển của điện thoại để di chuyển chuột trên máy tính? Những việc cần làm nhất là nghe nhạc, thuyết trình PowerPoint, tắt máy, duyệt file ... thì Sailing Clicker đều có chức năng riêng để thực hiện rồi, mình cũng dùng qua nhiều phần mềm điều khiển pc bằng đt nhưng khoái thằng Sailing nhất vì nó điều khiển rất nhạy, tính năng thông minh và kết nối đơn giản!

Nếu không bạn dùng Bluetooth RC đi, nhìn đc màn hình của laptop trên điện thoại đấy, có điều nó chỉ hỗ trợ bluetooth thôi!

bigtiger0905

chài thì cái phone remote control với cái bluetooth RC cũng cùng 1 hãng mà ra đó thôi, có điều cái prc xài được wifi lẫn bluetooth con cái brc thì không.

bigtiger0905

pài viết wa công phu, hình ảnh cụ thể, chi tiết ===> mặc dù mình toàn xài USB nhưng vẫn hoan hô người pót pài

xài nhiều USB thì lâu ngày nó vẫn bị lõng cái chui ghim USB thôi, tôi đã từng bị thế, hehe, đây là để dự phòng bất trắc với USB hay bluetooth thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.