• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tạo thấu kính chụp hình focus

mapbuidoi

Chào các bạn hiện tại mình đã làm thành công 1 ống kín len cho Atom chụp hình cận cảnh tuyệt vời, sau đây là những picture của em nó và mình sẽ post ảnh và hướng dẫn cách làm lên sau
Đối với camera chụp hình 2M thì cái này quá tuyệt rồi. Mình cũng không ngờ khi gắn xong nó lại có hiệu quả quá mức tưởng tượng đối với camera 2.

Bây giờ mà cài phần mềm đọc mã vạch là quá ngon luôn :)
Đây là hình chụp xa chưa gắn len

Đây là hình chụp gần chưa gắn len

Đây là hình đó đã gắn len vào nhìn ghiền chưa?

Show tiếp mấy hình nữa nè.
Chưa gắn len

Đã gắn
Show 2 tờ 5$ lạ

Mình dọn phòng làm mất mấy cái ống kính đó rồi chỉnh sữa lại ko phải len mà là ống kính chụp macro. Ở máy ảnh cơ bạn gỡ ra sẽ thấy những thấu kính lồi và lõm, hãy cầm thấu kính đó " nhỏ rất khó cầm ịn vào cái camera của dt sau đó để gần sát với vật cần chụp nếu thấu kính thích hợp bạn sẽ thấy nó rất nét và rõ. Mình thấy trong máy ảnh cơ có 2 thấu kính. 1 là cái thấu kính để mình nhìn vào " đây là hình cái thấu kính đó và cách gắn vào ở điểm như thế này.

Đây là cách ướm vào cho phù hợp

Còn cái thấu kính này chụp hình rất đẹp và rõ nét đến từng chi tiết được gỡ từ thấu kính chính trong máy ảnh " nhớ là nếu nó nguyên cụm thì để nguyên đừng có gỡ cái mặt kính không thì uổng lắm nếu nó qua nhiều lớp thấu kính thì độ sắc nét và chi tiết rất cao.

Hiện tại thì cái máy màu trắng mình đã bán nên ko thể chụp hình hướng dẫn cho bạn được.

Còn điều này nếu bạn có máy ảnh cơ có cái ông len dài và có thể điều chỉnh focus được thì lúc đó bạn sẽ chụp ảnh gần xa được vì nó có thể điều chỉnh những thấu kính đó xa gần giúp ảnh mình chụp chỉnh nét theo ý của mình.

còn đây là đống bùi nhùi của máy ảnh lúc gở ra mà chưa có ống kính đó để chụp thì xấu vô cùng xấu.

Chỉnh sửa cuối:

JongZiZi

Quan trọng là kiếm đc cái thấu kính cũ mà gắn vô hay ko thôi.

mapbuidoi

Quan trọng là kiếm đc cái thấu kính cũ mà gắn vô hay ko thôi.

Cái đó thì bao la mình thấy rất nhiều và ở mọi nơi.
Lấy từ con mắt chỉnh tiêu cự của laze đồ chơi.
Lấy tình máy ảnh cơ chụp phim củ cái này có 2 cái nha.
Lấy từ mắt đầu DVD cái này tùy vào từng loại mắt đọc ko phải loại nào cũng làm dc.
lấy từ óng nhòm đồ chơi hay cái máy quay chiếu bóng đồ chơi.
Nói chung rất là nhiều. Hình mình chụp là lấy từ thấu kính LENS F34mm 1:3.8 trong máy chụp hình cơ. Nó cho độ trong suốt và rõ ràng nhất.
Cái lens của mình giống y chang cái này 11$ đó nha :">.
Chừng nào có thời gian mình sẽ up hướng dẫn cách làm cho các bạn. Lúc này nhiều việc quá không có thời gian

Cái đó thì bao la mình thấy rất nhiều và ở mọi nơi.
Lấy từ con mắt chỉnh tiêu cự của laze đồ chơi.
Lấy tình máy ảnh cơ chụp phim củ cái này có 2 cái nha.
Lấy từ mắt đầu DVD cái này tùy vào từng loại mắt đọc ko phải loại nào cũng làm dc.
lấy từ óng nhòm đồ chơi hay cái máy quay chiếu bóng đồ chơi.
Nói chung rất là nhiều. Hình mình chụp là lấy từ thấu kính LENS F34mm 1:3.8 trong máy chụp hình cơ. Nó cho độ trong suốt và rõ ràng nhất.
Cái lens của mình giống y chang cái này 11$ đó nha :">.
Chừng nào có thời gian mình sẽ up hướng dẫn cách làm cho các bạn. Lúc này nhiều việc quá không có thời gian
Tuyệt quá, viết bài hướng dẫn đi bạn, nhà đang có cái máy ảnh cơ bị hư. :p

zero1986

HƯỚNG DẪN CÁCH LÀM ĐI BRO.MÌNH CŨNG MUỐN ĐƯỢC 1 CÁI NHƯ BRO VẬY?THANKS BRO

tranminhtam

Bạn ơi mình mong quá bạn có thể hướng dẫn sớm được ko? Cám ơn bạn nhiều lắm!!

anhducvn2002

hic... nhìn nghiền lun!!!
may quá!! mình cũng xài Atom, cũng ở Biên Hòa, bữa nào qua nhờ pro chỉ giáo nhé!!!
:p

mapbuidoi

HƯỚNG DẪN CÁCH LÀM ĐI BRO.MÌNH CŨNG MUỐN ĐƯỢC 1 CÁI NHƯ BRO VẬY?THANKS BRO
Bạn ơi mình mong quá bạn có thể hướng dẫn sớm được ko? Cám ơn bạn nhiều lắm!!
Chào 2 bạn hiện tại mình quá bận. Hnay đang chuẩn bị đồ về nhà nghĩ phép 5 ngày nên... Nếu tối rảnh dc thì mình sẽ pót bài còn qua 2h đêm mà ko thấy thì mình đã lên xe về Biên Hòa rồi Nghĩ phép tháng mà
hic... nhìn nghiền lun!!!
may quá!! mình cũng xài Atom, cũng ở Biên Hòa, bữa nào qua nhờ pro chỉ giáo nhé!!!
:p
Mình sắp về Biên Hòa nè :)

AsTimeGoesBy

Trùi ui đẹp quá vậy bác ơi cho em hỏi là nếu lắp thêm vào thì tiêu cự nếu mà chụp khoảng xa có đẹp sắc hơn k? hay chỉ zoom gần mới có KQ tốt hơn ?

tranminhtam

sao biệt tích luôn vậy?Chỉ làm để anh em được nhờ bạn ơi ai cũng hi vọng hết để rồi lại thất vọng bạn ơi!!Thanks bạn nhiều lắm

losaka

Pro ơi em chuẩn bj dụng cụ đủ hết rùi. Ở nhà còn máy cái máy chụp hình die hết lên 5s ko ai mua, jo thì em nó có chổ cần đến rùi.

mapbuidoi

Các bạn thử tham khảo cách làm tại ĐÂY xem sao.
Đúng vậy cách làm na ná giống nhau thôi. Quan trọng mỹ thuật có tốt hay không mà thôi.

Pro ơi em chuẩn bj dụng cụ đủ hết rùi. Ở nhà còn máy cái máy chụp hình die hết lên 5s ko ai mua, jo thì em nó có chổ cần đến rùi.

Chào cậu máy Ảnh cơ 5giay hả ?
Mình cũng hay vào đó thấy có 2 người pót bài bán máy cơ hư.
Bạn là người ở khu Thủ Đức bán 40k hay là người còn lại ?:)

losaka

Hjx em đã bung sạch máy ra rùi, đèn flash của máy ảnh cũng gở ra luôn, nhưng kô hiểu sao pác tạo hình cho thấu kính đẹp quá đi, còn bài bền VnExpress em cũng đã đọc qua rùi, nhưng cái tạo kiểu kô đc đẹp cho mấy. Em cũng vừa mua cái CD rom nhưng ko tìm thấy cái thấu kinh nào hết, thấy linh thinh j ko ah. hjx. Mong pác post vài tấm ảnh chia sẻ cùng với a e diễn đàn chứ. E cũng vừa mua mấy con lens trên Ebay dùng cho Iphione 15 tháng 10 mới ship hàng về nhưng em chờ không được. Ah bên đóa em dùng tới 4 nick lận tránh hiện tượng post bài bj ... hjhjhj ko biết pác nói nick nào hjx

mapbuidoi

Hjx em đã bung sạch máy ra rùi, đèn flash của máy ảnh cũng gở ra luôn, nhưng kô hiểu sao pác tạo hình cho thấu kính đẹp quá đi, còn bài bền VnExpress em cũng đã đọc qua rùi, nhưng cái tạo kiểu kô đc đẹp cho mấy. Em cũng vừa mua cái CD rom nhưng ko tìm thấy cái thấu kinh nào hết, thấy linh thinh j ko ah. hjx. Mong pác post vài tấm ảnh chia sẻ cùng với a e diễn đàn chứ. E cũng vừa mua mấy con lens trên Ebay dùng cho Iphione 15 tháng 10 mới ship hàng về nhưng em chờ không được. Ah bên đóa em dùng tới 4 nick lận tránh hiện tượng post bài bj ... hjhjhj ko biết pác nói nick nào hjx

Mình dọn phòng làm mất mấy cái ống kính đó rồi chỉnh sữa lại ko phải len mà là ống kính chụp macro. Ở máy ảnh cơ bạn gỡ ra sẽ thấy những thấu kính lồi và lõm, hãy cầm thấu kính đó " nhỏ rất khó cầm ịn vào cái camera của dt sau đó để gần sát với vật cần chụp nếu thấu kính thích hợp bạn sẽ thấy nó rất nét và rõ. Mình thấy trong máy ảnh cơ có 2 thấu kính. 1 là cái thấu kính để mình nhìn vào " đây là hình cái thấu kính đó và cách gắn vào ở điểm như thế này.

Đây là cách ướm vào cho phù hợp

Còn cái thấu kính này chụp hình rất đẹp và rõ nét đến từng chi tiết được gỡ từ thấu kính chính trong máy ảnh " nhớ là nếu nó nguyên cụm thì để nguyên đừng có gỡ cái mặt kính không thì uổng lắm nếu nó qua nhiều lớp thấu kính thì độ sắc nét và chi tiết rất cao.

Hiện tại thì cái máy màu trắng mình đã bán nên ko thể chụp hình hướng dẫn cho bạn được.

Còn điều này nếu bạn có máy ảnh cơ có cái ông len dài và có thể điều chỉnh focus được thì lúc đó bạn sẽ chụp ảnh gần xa được vì nó có thể điều chỉnh những thấu kính đó xa gần giúp ảnh mình chụp chỉnh nét theo ý của mình.

còn đây là đống bùi nhùi của máy ảnh lúc gở ra mà chưa có ống kính đó để chụp thì xấu vô cùng xấu.

Chỉnh sửa cuối:

losaka

Chào pác, sao khj đọc xong bài của pác và tham khảo thêm qua google.. cuối cùng em đã chế tác thành công. Hjx mặc dù cái của em làm kô được thẩm mỉ cho lém, có lẽ ko có năng khiếu. Đúng như lời pro đã nói.. Chất lượng chụp ảnh cận cạnh đã hiện thj rõ ràng lên rất nhiều.
Nhưng mình kô hiểu ý của pro cái ống kinh cơ học là sao, có phải là cái to đùng gắn trước Camera kô (do mình không hiểu tý j về máy ảnh hết).
Ống kính sao khj làm xong pác cố định vào điện thoại làm sao.. Có phải pác dùng keo 502 cố định lại phải không. Hiện tại e chỉ dùng keo 2 mặt cho dính tạm thời thui hix.
Làm xong vào lúc 2h sáng nên chụp cận cạnh flash làm cho mọi thứ trắng xóa, nhưng những chử trên tờ báo đã hiện ra 1 cách rỏ ràng ak.
Em cũng đã dạo qua ebay mua thử vài thấu kính giá bên nhật của nó là 88USD nhưng khj đã đặt hàng gửi về em thì trên cả 100$ ak... hix nhưng kô biết gắn sao cho vừa nữa.
Bộ ống kính mắt cá cho Iphone.. em tham khảo bên tinh tế.

Bộ thấu kính cho điện thoại 6x zoon.. Cái này em mua, vì có thêm loại của hồng kông giá 12$ 4zoon.

Vì thấy pác nói ống kính cơ học zoon xa gần được j đóa.. em đang quan tâm, pác dành cho em chút ít thời gian bàn thêm về nó được kô.

TaQuangDuc

bác nói nhầm tý rồi,
không phải là máy cơ (1 cái máy cơ rẻ rúm cũng 800k, lens cỏ cũng 500k, mà không bao giờ hỏng, phá ra tiếc của), mà là máy ảnh tự động, loại rẻ tiền hồi trước chụp film,
mua mấy cái đó dễ, tha hồ mà nghịch, bản thân hệ thống lens (ống ngắm quang học) cũng nhỏ, phù hợp lắp gá vào các loại PDA.

losaka

không phải là máy cơ (1 cái máy cơ rẻ rúm cũng 800k, lens cỏ cũng 500k, mà không bao giờ hỏng, phá ra tiếc của), mà là máy ảnh tự động, loại rẻ tiền hồi trước chụp film,
=> niềm đam mê vọc và phá kô có giới hạn j về tiền bạc, e thì vừa đi làm vừa đi học nên cũng dư dã về khoản này, với lại ko bx nên chẳng biết tiêu vào đâu.. Mod máy và phá máy có lẽ là niềm đam mê cả đời của em rùi. Mấy ngày nay nghiên cứu mất ăn mất ngủ ... đôi mắt thâm quần rùi... Nhưng vẫn chưa làm xong vj đang làm cái rá để chân ống kính, vj e đang chơi cục pin 3300mbh ak nên to quá kô có chổ nào để rá vào làm chân ống kính hix... Đang vắt óc suy nghĩ.. Mà bên mấy cái thấu kính này chưa nghiên cứu bao gjo nên em cũng đang to mò lém ak