• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tạo thấu kính chụp hình focus

TaQuangDuc

không phải là máy cơ (1 cái máy cơ rẻ rúm cũng 800k, lens cỏ cũng 500k, mà không bao giờ hỏng, phá ra tiếc của), mà là máy ảnh tự động, loại rẻ tiền hồi trước chụp film,
=> niềm đam mê vọc và phá kô có giới hạn j về tiền bạc, e thì vừa đi làm vừa đi học nên cũng dư dã về khoản này, với lại ko bx nên chẳng biết tiêu vào đâu.. Mod máy và phá máy có lẽ là niềm đam mê cả đời của em rùi. Mấy ngày nay nghiên cứu mất ăn mất ngủ ... đôi mắt thâm quần rùi... Nhưng vẫn chưa làm xong vj đang làm cái rá để chân ống kính, vj e đang chơi cục pin 3300mbh ak nên to quá kô có chổ nào để rá vào làm chân ống kính hix... Đang vắt óc suy nghĩ.. Mà bên mấy cái thấu kính này chưa nghiên cứu bao gjo nên em cũng đang to mò lém ak

:D
bạn không hiểu ý mình
Mình hiện không có Canon để đối chứng, nhưng với Nikon dòng DX thì len nhỏ nhất cũng 20mm đường kình
với dòng FX thì chắc chắn là to hơn 1.5 lần là 30mm đường kính mà Nikon là dòng có khoảng cách giữa mount và frame là gần nhất nên các dòng máy cơ cổ thì len nhỏ nhất trên lens chắc cũng không thể nhỏ hơn (bạn piractica của minh hình như còn là 40mm)
từ tâm lens của Atom Exec ra ngoài khoảng 10mm trừ hao phần cong để lắp lens micro được thì chỉ còng 8-9mm tương đương đường kính là 16-18mm suy ra để đẹp và dễ lắp thì dùng lens DX, bèo bọt là con 18-55 giá tầm 100$
còn lens cổ thì mình nghĩ làm cái vòng bạc viền quanh thấu kính của nó rồi làm cái móc đeo lủng lẳng kiểu dây đeo điện thoại, vừa thời trang vừa tiện dụng.

rảnh thì ngồi viết thế thôi, chứ bài trên cùng là dùng lens của máy tự động kìa =))=))=))

mapbuidoi

Chào pác, sao khj đọc xong bài của pác và tham khảo thêm qua google.. cuối cùng em đã chế tác thành công. Hjx mặc dù cái của em làm kô được thẩm mỉ cho lém, có lẽ ko có năng khiếu. Đúng như lời pro đã nói.. Chất lượng chụp ảnh cận cạnh đã hiện thj rõ ràng lên rất nhiều.
Nhưng mình kô hiểu ý của pro cái ống kinh cơ học là sao, có phải là cái to đùng gắn trước Camera kô (do mình không hiểu tý j về máy ảnh hết).
Ống kính sao khj làm xong pác cố định vào điện thoại làm sao.. Có phải pác dùng keo 502 cố định lại phải không. Hiện tại e chỉ dùng keo 2 mặt cho dính tạm thời thui hix.
Làm xong vào lúc 2h sáng nên chụp cận cạnh flash làm cho mọi thứ trắng xóa, nhưng những chử trên tờ báo đã hiện ra 1 cách rỏ ràng ak.
Em cũng đã dạo qua ebay mua thử vài thấu kính giá bên nhật của nó là 88USD nhưng khj đã đặt hàng gửi về em thì trên cả 100$ ak... hix nhưng kô biết gắn sao cho vừa nữa.
Bộ ống kính mắt cá cho Iphone.. em tham khảo bên tinh tế.

Bộ thấu kính cho điện thoại 6x zoon.. Cái này em mua, vì có thêm loại của hồng kông giá 12$ 4zoon.

Vì thấy pác nói ống kính cơ học zoon xa gần được j đóa.. em đang quan tâm, pác dành cho em chút ít thời gian bàn thêm về nó được kô.

Hì keo 502 hả? Đừng có dại dột như thế nhé. Tất cả điện thoại và các thiết bị có màn hình và thẩm mỷ thì đừng có mà dại nhé. 502 sẽ phá hỏng cấu thấu kính đó cho mà xem. Tất nhất dùng silicon.
Bạn sai lầm khi chỉnh đèn flash đó. Chụp macro thì không cần ánh sáng hổ trợ của đèn flash đâu tắt nó đi tấm hình sẽ đẹp hợn rất nhiều.

bác nói nhầm tý rồi,
không phải là máy cơ (1 cái máy cơ rẻ rúm cũng 800k, lens cỏ cũng 500k, mà không bao giờ hỏng, phá ra tiếc của), mà là máy ảnh tự động, loại rẻ tiền hồi trước chụp film,
mua mấy cái đó dễ, tha hồ mà nghịch, bản thân hệ thống lens (ống ngắm quang học) cũng nhỏ, phù hợp lắp gá vào các loại PDA.
Bạn à ai mà dại dột đem máy ảnh còn sống nhăn ra mần thịt bao giờ nhỉ? Kiếm cái máy ảnh hư hay mua lại mấy cái máy hư đó. :D
=> niềm đam mê vọc và phá kô có giới hạn j về tiền bạc, e thì vừa đi làm vừa đi học nên cũng dư dã về khoản này, với lại ko bx nên chẳng biết tiêu vào đâu.. Mod máy và phá máy có lẽ là niềm đam mê cả đời của em rùi. Mấy ngày nay nghiên cứu mất ăn mất ngủ ... đôi mắt thâm quần rùi... Nhưng vẫn chưa làm xong vj đang làm cái rá để chân ống kính, vj e đang chơi cục pin 3300mbh ak nên to quá kô có chổ nào để rá vào làm chân ống kính hix... Đang vắt óc suy nghĩ.. Mà bên mấy cái thấu kính này chưa nghiên cứu bao gjo nên em cũng đang to mò lém ak
Cái này thì phải có gu thẩm mỷ mà bạn à, Nếu gắn thêm vào thì cái gì chả khác thường chả xấu chỉ cải thiện chức năng tốt hơn thôi :). Nếu thay cái mặt kính tròn tròn nằm trong điện thoại bằng cái mắt lồi từ camera là quá Ok đó pro à.
:D
bạn không hiểu ý mình
Mình hiện không có Canon để đối chứng, nhưng với Nikon dòng DX thì len nhỏ nhất cũng 20mm đường kình
với dòng FX thì chắc chắn là to hơn 1.5 lần là 30mm đường kính mà Nikon là dòng có khoảng cách giữa mount và frame là gần nhất nên các dòng máy cơ cổ thì len nhỏ nhất trên lens chắc cũng không thể nhỏ hơn (bạn piractica của minh hình như còn là 40mm)
từ tâm lens của Atom Exec ra ngoài khoảng 10mm trừ hao phần cong để lắp lens micro được thì chỉ còng 8-9mm tương đương đường kính là 16-18mm suy ra để đẹp và dễ lắp thì dùng lens DX, bèo bọt là con 18-55 giá tầm 100$
còn lens cổ thì mình nghĩ làm cái vòng bạc viền quanh thấu kính của nó rồi làm cái móc đeo lủng lẳng kiểu dây đeo điện thoại, vừa thời trang vừa tiện dụng.

rảnh thì ngồi viết thế thôi, chứ bài trên cùng là dùng lens của máy tự động kìa =))=))=))
Quá đúng pro à :">

losaka

Cái này thì phải có gu thẩm mỷ mà bạn à, Nếu gắn thêm vào thì cái gì chả khác thường chả xấu chỉ cải thiện chức năng tốt hơn thôi . Nếu thay cái mặt kính tròn tròn nằm trong điện thoại bằng cái mắt lồi từ camera là quá Ok đó pro à => Pro ơi em đang nghiên cứu chuyên sâu về vấn đề này hơn, do kiến thức về mấy thứ này yếu quá đi, lúc bắt đầu làm em vẫn chưa phân biệt được macro, zom... jo thì đã hiểu nhiều hơn rùi... vâng đúng như pro làm lấy lens làm thấu kính khj chụp cận cạnh chử hiện rỏ ràng hơn và sắc nét hơn... Em jo đang đi chuyên sâu về vấn đề zoon ... kô dám đặt nhiều hy vọng.. hjx

tuyetha

Không biết ống kính chụp hình cho điện thoại giá bán khoảng bao nhiêu nhỉ.Ai biết chỉ cho mình với.Cảm ơn nhiều
Posted via Mobile Device

losaka

Không biết ống kính chụp hình cho điện thoại giá bán khoảng bao nhiêu nhỉ.Ai biết chỉ cho mình với.Cảm ơn nhiều
Posted via Mobile Device

khô biết pác hỏi về mấy cái lens mod của để chụp ảnh forcus hay hỏi mấy cái ống kính zoon của nó làm sẳn ra...
Ống kính zoon theo em ngâm cứu mua trên Ebay thì có khá nhiều loại... em chon ra 2 cái nguyên bộ lens 3 cái... 12.. cái này hới sặc sở tý... Ống kính cảu HòngKong thì 16$ ak tăng 4xzoon.. còn cái của nhật thì em đã đưa hình lên trên ak.. :(