• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DESIRE HD

kokoro194

Thỉnh thoảng con máy mình bị hiện tượng là: sạc pin thì bình thường nhưng cứ từ 80%-89% là chậm hơn bình thường nhưng từ 89% thì nó nhảy vọt 1 phát lên 100% luôn và máy báo đầy.. cài mấy bản rom rồi mà vẫn bị vậy.. Có ai biết nó bị bệnh gì ko ạ ^^

venusian

Moderator
Thỉnh thoảng con máy mình bị hiện tượng là: sạc pin thì bình thường nhưng cứ từ 80%-89% là chậm hơn bình thường nhưng từ 89% thì nó nhảy vọt 1 phát lên 100% luôn và máy báo đầy.. cài mấy bản rom rồi mà vẫn bị vậy.. Có ai biết nó bị bệnh gì ko ạ ^^
Bạn thử áp dụng cách xạc Pin của anh Ân ở đây xem sao.
http://www.pdaviet.net/showthread.p...hời-gian-sử-dụng-cho-các-dòng-máy-ANDROID-mới

thekid82

bác nào giúp em với sao tự nhiên em ko vô được market nó báo ko có kết nối mặc dù em đã kết nối , vẫn vào web bình thường

kokoro194

bác nào giúp em với sao tự nhiên em ko vô được market nó báo ko có kết nối mặc dù em đã kết nối , vẫn vào web bình thường
chắc là bản rom hoặc do market thôi.. thử cài bản khác vào đi bạn

venusian

Moderator

Chính xác là do mạng đấy bạn ạ. :)
Bạn đổi qua mạng khác đi. Hoặc Up Rom khác.

kokoro194

các bạn cho mình hỏi USB Debugging là j vậy? Làm sao enable nó vậy?
cái này là để root đấy bạn.. muốn root máy thì phải bật chức năng này vào Setting/Applications / Development.. rồi tích vào USB debugging là đc

lockeypass

Thuật ngữ ship rom có phải là đưa về bản rom gốc của HTC ko ah, sau khi root máy xong , nếu để nguyên mà dùng các bản rom khác có sao ko ah ,chắc là bỏ dùng tiếng việt thui :D

venusian

Moderator
Thuật ngữ ship rom có phải là đưa về bản rom gốc của HTC ko ah, sau khi root máy xong , nếu để nguyên mà dùng các bản rom khác có sao ko ah ,chắc là bỏ dùng tiếng việt thui :D
Ship Rom là Rom do HTC đưa ra. Còn Rom Gốc là Rom Ship xuất xưởng của máy.
Sau Root, S-Off, Recovery bạn có thể Up các bản Rom Cook khác nhau. Rom Cook vân có ngôn ngữ tiếng việt nhé.
Nếu ko thích bạn vẫn có thể Up về Rom Ship. nhưng sẽ mất Root, Recovery.

lockeypass

Ship Rom là Rom do HTC đưa ra. Còn Rom Gốc là Rom Ship xuất xưởng của máy.
Sau Root, S-Off, Recovery bạn có thể Up các bản Rom Cook khác nhau. Rom Cook vân có ngôn ngữ tiếng việt nhé.
Nếu ko thích bạn vẫn có thể Up về Rom Ship. nhưng sẽ mất Root, Recovery.

Làm phiền bạn một lần nữa , cảm ơn rất nhiều . Mình vô tình up thử bản này :http://www.pdaviet.net/showthread.p...M-DHD-NDT-MIUI-GINGER-V8.1-Galaxy-đa-ngôn-ngữ
nhưng do chưa hiểu biết , vừa root máy xong , down thử một link đầu tiên trong đường dẫn trên , chay recov..., sau đó ấn nhầm reboot , bây giờ bị treo ở phần checking ở bản Rom này( hiểu đơn giản minh mới chạy một phần đầu tiên của bản Rom ) . Vậy mình phải làm gì ? Mình cũng chưa back up , có thể down nốt các phần còn lại để hoàn thiện , hoặc kiếm một bản rom khác để lên máy lại đúng ko ?

sheva2202

Làm phiền bạn một lần nữa , cảm ơn rất nhiều . Mình vô tình up thử bản này :http://www.pdaviet.net/showthread.p...M-DHD-NDT-MIUI-GINGER-V8.1-Galaxy-đa-ngôn-ngữ
nhưng do chưa hiểu biết , vừa root máy xong , down thử một link đầu tiên trong đường dẫn trên , chay recov..., sau đó ấn nhầm reboot , bây giờ bị treo ở phần checking ở bản Rom này( hiểu đơn giản minh mới chạy một phần đầu tiên của bản Rom ) . Vậy mình phải làm gì ? Mình cũng chưa back up , có thể down nốt các phần còn lại để hoàn thiện , hoặc kiếm một bản rom khác để lên máy lại đúng ko ?
bạn tắt máy, vào bootloader -> recovery. wipe lại rồi up lại rom thôi

lebonghoatan

1. Những số đt mình lưu mới trên đt nó có tự đồng bộ vs tài khoản gmail của mình ko? Có cách nào khác lưu giữ danh bạ ko?
2. Trong phần danh bạ. mình chọn chỉ xem số đt trên đt (bỏ chọn xem trên Sim, và Gmail). Nhưng lúc mình bấm "Điện thoại" ở màn hình chủ, nó hiện lên nhưng số mình gọi gần đây và hiện luôn cả số đt trên Sim và trên máy. Làm sao cho nó ko hiện số trên sim nữa.
3. Làm sao thay đổi nhạc tin nhắn?
4. Mình dùng advanced task killer. Thỉng thoảng vô kill thì có những ứng dụng rõ ràng mình ko bật ( hoặc bật và tắt rồi; vô kill luôn rồi) nhưng lát sau mở lại vẫn có. Vậy là sao ạ? Như vậy có ảnh hưởng đến Pin nhiều ko ạ?
5. Cái phần Location (Vị trí) của mình h nó hiển thị lung tung ah. Ko hiển thị đúng vị trí mình, thường thì cách đó ko xa lắm. kết nối =GPRS, 3G, Wifi thì mỗi cái hiển thị vị trí khác nhau. Mình đã xoá luôn thư mục .data trong thẻ nhớ, cài lại location, tải và cài lại google maps, xoá dữ liệu google maps rồi nhưng vẫn ko dc!

Trên là một số vấn đề thắc mắc của mình. Mong dc các bạn giúp đỡ.
Tks a lot ^^

venusian

Moderator
1. Những số đt mình lưu mới trên đt nó có tự đồng bộ vs tài khoản gmail của mình ko? Có cách nào khác lưu giữ danh bạ ko?
2. Trong phần danh bạ. mình chọn chỉ xem số đt trên đt (bỏ chọn xem trên Sim, và Gmail). Nhưng lúc mình bấm "Điện thoại" ở màn hình chủ, nó hiện lên nhưng số mình gọi gần đây và hiện luôn cả số đt trên Sim và trên máy. Làm sao cho nó ko hiện số trên sim nữa.
3. Làm sao thay đổi nhạc tin nhắn?
4. Mình dùng advanced task killer. Thỉng thoảng vô kill thì có những ứng dụng rõ ràng mình ko bật ( hoặc bật và tắt rồi; vô kill luôn rồi) nhưng lát sau mở lại vẫn có. Vậy là sao ạ? Như vậy có ảnh hưởng đến Pin nhiều ko ạ?
5. Cái phần Location (Vị trí) của mình h nó hiển thị lung tung ah. Ko hiển thị đúng vị trí mình, thường thì cách đó ko xa lắm. kết nối =GPRS, 3G, Wifi thì mỗi cái hiển thị vị trí khác nhau. Mình đã xoá luôn thư mục .data trong thẻ nhớ, cài lại location, tải và cài lại google maps, xoá dữ liệu google maps rồi nhưng vẫn ko dc!

Trên là một số vấn đề thắc mắc của mình. Mong dc các bạn giúp đỡ.
Tks a lot ^^

Hi!
1. Nếu bạn đăng nhập tài khoả gmail rồi. Danh bạ của bạn trước đó đã đồng bộ với Gmail rồi thì việc bạn thêm một Số điện thoại mới hay xoá một ssố đt đi ( nói chung là thay đổi) thì sẽ được Gmail tự động cập nhật những thay đổi đó luôn. Với điều kiện máy bạn có Mạng internet. Bạn có thể lưu dạng bạ vào Sim hoặc trên máy, hoặc dùng phần mềm Back Up như My Backup pro chẳng hạn. theo mình nghĩ đã dùng Android thì chẳng dại gì mà không lưu danh bạ lên Gmail. không bao giờ phải Lo mất máy, hỏng Sim mà không còn dang bạ.
2. Với HTC các bản Rom SENSER đều như thế hết. Chỉ trong phần Danh bạ thì đc thôi. Còn phần Phone nó search hết. Nếu bạn dùng Facebook bằng cái Facebook của SEnser thì nó còn hiển thị luôn các số đt của tài khoản FaceBook.
3. Từ màn hình Home bạn ấn Menu/Personalize/Notification/Message.
4. Không việc gì đâu bạn ạ. nos là các phần mềm hệ thống. Bạn kill rồi nó phải chạy lại để máy nó còn chạy đc chứ. Nói chung để chạy nhiều chương trình ẩn quá thì gây tới tốn Ram và hao Pin (theo mình hiểu thế, Nhưng vấn đề dùng Task killer đang đc bàn cãi, người thì bảo dùng Task killer tốt. Người bảo không) Theo mình thì lúc nào bạn dùng thấy máy đơ đơ quá thì kill một phát. Và một ngày reset lại máy một lần cho nó mượt mà.
5. GPS không chính xác là do Rom đấy bạn ạ. Tuỳ từng bản rom. Bạn Up qua Rom khác đi.

Chỉnh sửa cuối:

PDAMobile

Mình không bao giờ dùng Gmail để lưu số điện thoại cả vì khi đưa lên gmail, hình đại diện bị resize lại trông rất xấu, mình thường dùng MyBackup Pro để backup danh bạ, rồi đưa vào máy tính lưu trữ :)

venusian

Moderator
Mình không bao giờ dùng Gmail để lưu số điện thoại cả vì khi đưa lên gmail, hình đại diện bị resize lại trông rất xấu, mình thường dùng MyBackup Pro để backup danh bạ, rồi đưa vào máy tính lưu trữ :)

MyBackup Pro thì chỉ dùng cho Android. Gmail thì........
nói chung mỗi người sở thích :)

lebonghoatan

3. Từ màn hình Home bạn ấn Menu/Personalize/Notification/Message.
Ý mình hỏi là dùng 1 đoạn nhạc khác làm nhạc tin nhắn, chứ ko phải mấy cái trong phần mặc định đó.
4. Không việc gì đâu bạn ạ. nos là các phần mềm hệ thống. Bạn kill rồi nó phải chạy lại để máy nó còn chạy đc chứ.
Có nhiều chương trình ko phải chương trình hệ thống như TitaniumBackup, Alpha5...

jonastran

dùng thử ringtone maker di bạn :D
bác venusian sao giờ không thấy bác bên box sen nữa vậy bác :D

venusian

Moderator
Ý mình hỏi là dùng 1 đoạn nhạc khác làm nhạc tin nhắn, chứ ko phải mấy cái trong phần mặc định đó.

Bạn có thể tạo một thư mục mới trên thư mục gốc trên thẻ nhớ rồi copy file nhạc cần làm nhạc chuông vào
media/audio/ringtones

Có nhiều chương trình ko phải chương trình hệ thống như TitaniumBackup, Alpha5...

Cũng không sao đâu. minhf tưởng bạn hỏi app hệ thống :)

dùng thử ringtone maker di bạn :D
bác venusian sao giờ không thấy bác bên box sen nữa vậy bác :D

Có sen đâu mà qua bên đó :))
Đùa bạn vậy thôi. Minh ko hiểu nhiều về Sen, ko trả lời bừa đc. Cái gì mình biết mình nói thôi. :|