• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG XPERIA - X1

hanamibuu

Chuông tin nhắn...

Tính hình là máy em nó bị gì đó. Khi có tin nhắn mới thì chuống cứ reo hoài, mặc dù đã nhấn reply rồi. Thêm nữa là nó cứ rung hoài, chừng nào hết nhạc chuống tin nhắn thì nó mới chịu ngừng reo và rung. Bác nào biết cách khắc phục chỉ em với :(( .

dante3790

bác cài cái nhạc chuông nó ngắn thôi. máy nào cũng thể cả.con x1 này đi kỹ tôi thấy khá nhiều lỗi

hanamibuu

Hix... Nhạc chuông của em có 7 hay 8 giây gì hà. Bác kêu ngắn nữa thì khi chạy xe em không thể nào biết được là có tin nhắn :( .Trước khi up rom thì em nhấn reply là nó tắt queo, không reo nữa, up rồi thì nó như vậy. Không biết có phải là do bản rom không nữa.

sozhun

Hướng dẫn sử dụng cho Newbaby nhé

b-)Sử dụng pin:
- Không thử tìm cách mở vỏ bọc pin ra
- Không đè nén, chọc, tránh tiếp xúc hoặc thả vảo lửa, nước
- Không để trong môi trường nhiệt độ trên 60 độ C
- Chỉ được thay thế với những loại pin có nguồn tương tự

Để kiểm tra chính xác dung lượng pin làm như sau:
1. Trỏ bút vào biểu tượng Mức pin trên màn hình Today
2. Cách khác: Chọn Start > Setting > Systems > Power

Sạc pin:
1. Xạc pin thông qua xạc nhanh kèm theo máy
2. Xạc bằng Máy tính thông qua cổng USB

Khi pin yếu, sắp hết pin (Battery low):
1. Ngay lập tức lưu lại dữ liệu của bạn
2. Dùng sạc nhanh hoặc USB để sạc ngay
3. Tắt máy

Khởi động máy:
1. Sử dụng phím Power để bật và tắt máy

Căn chỉnh màn hình (Align Screen): Khi xuất hiện tình trạng điểm chỉ bị lệch, không nhạy dùng Align screen để căn chỉnh lại độ nhạy của cảm ứng
1. Chọn Start > Setting > Systems > Screen
2. Trong phần General chọn Align Screen và làm theo các bước trên màn hình bằng cách chỉ bút vào giữa từng dấu +

Quản lý nguồn sáng (Back light): Màn hình cảm ứng là phần tiêu thụ nhiều điện năng nhất của PPC, để tiết kiệm pin, nguồn sáng phù hợp làm theo các bước sau:
1. Chỉ bút vào biểu tượng Pin trên màn hình Today, chọn phần Advanced để chọn chế độ tiết kiệm pin
2. Để chỉnh độ sáng Chọn Start > Setting > Systems > Power > Backlight

Cài đặt giờ:
1. Chọn Start > Setting > Systems > Clock & Alarm

Cài đặt thông tin cá nhân:
1. Chọn Start > Setting > Owner Infomations

Cài đặt rung chuông:
1. Chọn Start > Settings > Sounds & Notifications > Notifications
2. Chọn Sự kiện (Event):
- Active sync : Begin sync – Báo kết nối máy tính
- Active sync : End sync - Báo ngắt kết nối máy tính
- Beam Autoreceive – Báo tự động nhận file thông qua Bluetooth hoặc hồng ngoại
- Connections – Disconected – Báo ngắt kết nối
- Connections: established – Báo có kết nối
- Messaging: MMS downloaded – Đã nhận tin nhắn đa phương tiện
- Messaging: MMS sent – Báo đã gửi tin nhắn đa phương tiện
- Messaging: New email message – Báo có thư điện tử mới
- Messaging: New MMS – Báo có tin nhắn đa phương tiện mới
- Messaging: New text message – Báo có tin nhắn mới
- Phone: incoming call – Báo cuộc gọi đến
- Phone: Missed call – Báo có cuộc gọi lỡ
- Phone: Voice mail – Báo có thư thoại mới
- Reminder – Các âm báo nhắc nhở
- Wireless network detected – Báo nhận dạng thiết bị không dây
3. Chọn Play sound và chọn bản nhạc mình thích
4. Chọn Ring type để chọn kiểu báo: Ring (Chuông), Increasing ring (Chuông dài), Ring one (đổ chuông 1 lần), Vibrate (Rung), Vibrate and ring (vừa rung vừa chuông), Vibrate then ring (rung sau đó chuông), None (Chế độ câm)
5. Chọn Ring tone để chọn bản nhạc mình thích
6. nhấn nút play để nghe thử nhạc chuông vừa chọn

Cài đặt màn hình riêng (Today Screen):
1. Chọn Start > Settings > today
2. Select a theme for your device (Chọn 1 chủ đề cho máy)
3. Sử dụng nút Use this picture as the background rồi browse đến file ảnh mình thích để đưa ra làm hình nền
4. Chọn Start > Settings > today > Items để chọn các ứng dụng sẽ hiện ra trên màn hình chính

Kết nối máy tính:
1. Để kết nối PPC với máy tính yêu cầu máy tính phải được cài chương trình Microsoft Active Sync (tải miễn phí tại: http://download.microsoft.com/download/a/d/c/adc69604-c3ee-4e98-a119-bce216efcfb3/setup.exe) 2. Dùng cable USB để kết nối với máy tính

Trao đổi dữ liệu với máy tính (Active Sync):
1. Chương trình Active sync dùng để trao đổi dữ liệu (email, danh bạ, lịch hẹn, ghi chú…) với máy tính, để thực hiện được việc trao đổi này yêu cầu máy tính phải được cài đặt chương trình Microsoft Active Sync và Microsoft Outlook
2. Khi cắm cable USB kết nối với máy tính, máy tính sẽ hỏi bạn có thực hiện trao đổi dữ liệu với máy tính không, nếu chỉ để sạc hoặc copy file từ máy tính vào PPC hoặc từ PPC vào máy tính thì chọn Cancel. Nếu muốn thực hiện thì nhấn Next Sau đó chọn các dữ liệu bạn muốn trao đổi với máy tính rồi nhấn Next, Khi nhấn Finish máy tính sẽ tự động trao đổi dữ liệu giữa PPC và máy tính (Synchronize)

Kết nối GPRS:
1. Start> Setting> Connection> connections
2. Trong My ISP chọn Add a new modem connetion.
3. Trong Enter a name for the connection bạn co thể đặt một tên mà bạn dễ nhớ. Ví dụ: mobifone
4. Trong Select a modem Chọn Cellular line (GPRS)> Access point name: m-wap> User name: mms> Password:mms> Finish.

Lưu contact, đặt hình ảnh cho contact:
1. Chọn Start > Contact > New contact
2. Đặt tên cho contact, đặt số điện thoại và các thông tin khác của contact
3. Chọn Select a picture và tìm đến hình ảnh bạn muốn đặt cho contact đó (Chỉ có ở 1 số máy) các máy không có chức năng đặt hình ảnh cho contact có thể cài chương trình photo contact

Copy contact từ Sim vào máy:
1. Khi cho Sim vào máy sẽ tự nhận thông tin các thuê bao từ Sim

Đặt khoá màn hình bằng mật khẩu:
1. Chọn Start > Settings > Lock
2. Chọn Prompt if device unused for (Thực hiện khi thiết bị ngừng sử dụng… phút)
3. Chọn Password type: Sim Pin (Mã Sim) hoặc Strong Alphanumeric (Sử dụng cả bảng chữ cái làm pass)
4. Password: Đặt mật khẩu
5. Confirm: Lặp lại mật khẩu
6. OK để kết thúc

Backup(Sao lưu dữ liệu):
1. Sử dụng chương trình XBackup kèm theo máy(Chỉ có ở WM 2003SE)
Chương trình XBackup sử dụng khá dễ dàng, chỉ cần vào chương trình, chọn cách backup All data (toàn bộ dữ liệu) hay Contact and Appointments only (chỉ sao lưu liên lạc và ứng dụng) rồi nhấn Start, chương trình đòi hỏi phải có khoảng 25Mb dung lượng trống để chứa file backup. Để restore (khôi phục) lại bạn chạy chương trình, chọn Restore và nhấn start. Các máy không có chương trình Xbackup kèm theo có thể cài đặt các phần mềm backup khác

Sử dụng Bluetooth:
1. Gửi Bluetooth: Vào chương trình File manager, tìm đến file muốn gửi, dí bút 1 lúc trên file đó đến khi có 1 list sổ dọc xuống, chọn Beam file sau đó đợi máy tự tìm thiết bị đang bật Bluetooth. Khi máy tìm thấy thiết bị chọn thiết bị muốn gửi rồi nhấn tap to send để gửi đi. Nếu thấy yêu cầu pass thì nhập pass bất kỳ, máy nhận Bluetooth sẽ cần pass này để có thể nhận file.
2. Nhận Bluetooth: Chọn Start > Settings > Connections > Bluetooth sau đó chọn Turn on Bluetooth để bật bluetooth, chọn Make this device discoverable to other device để cho phép các máy khác nhìn thấy nó. Khi có file gửi đến nó sẽ hỏi pass, khi đó nhập pass giống đầu bên gửi để nhận file, các file nhận được thường nằm trong My Document / My received File

Sử dụng Wifi:
1. Chọn Start > Settings > Connections > Comm manager sau đó chọn biểu tượng Wifi để bật wifi, khi này máy sẽ tự tìm các sóng wifi đang có trong khu vực và hỏi có connect không? chọn Connect the Internet để có thể kết nối Internet hoặc chọn Work để kết nối nội bộ LAN
2. Khi máy đã kết nối được với Wifi biểu tượng kết nối Wifi với 2 mũi tên (cạnh cột sóng điện thoại) sẽ đứng yên
3. Mở biểu tượng Internet Explorer trong Program và truy cập Internet bình thường

Thực hiện cuộc gọi:
1. Cách 1: Nhấn nút phone, nhập số cần gọi sau đó nhấn nút phone lần nữa để gọi đi
2. Cách 2: Chọn Start > Phone > nhập số cần gọi > Chọn Talk để gọi đi

Viết tin nhắn:
1. Chọn Start > Messaging
2. Chọn Inbox > text message > Inbox
3. Chọn New
4. Trong phần To: nhập số máy người nhận
5. Chỉ bút xuống ô nhập nội dung (khoảng trắng lớn phía dưới)
6. Nhấn vào biểu tượng hình tam giác cạnh biểu tượng bàn phím để chọn kiểu bàn phím thích hợp
7. Nhập nội dung tin nhắn
8. Chọn Send để gửi tin đi

Viết ghi chú:
1. Start > Programs > Tasks

Quay phim, chụp ảnh:
1. Start > Programs > Camera (hoặc nhấn phím camera bên sườn máy)
2. Chuyển chế độ chụp ảnh sang quay phim và ngược lại, trỏ vào hình tam giác đằng sau chữ Video hoặc Photo
3. Để chọn thiết bị lưu trữ cho ảnh hoặc video từ màn hình camera chọn biểu tượng cài đặt (hình càlê, tô vít) > Chọn Tools > Options > Save to

Nghe nhạc với Media player:
1. Start > Program > Windows media
2. Để cập nhật các bản nhạc từ thẻ, từ màn hình Windows Media chọn Menu > Library > Menu > Update Library..Khi máy tự động cập nhật danh sách nhạc xong nhấn Done sau đó chọn tiếp menu > library > Storage card > All music để hiện danh sách nhạc đang có trong thẻ.

Nguồn: http://www.aha.vn/thuthuat/?option=detail&howtoId=764

saolauthe

x1 không kết nối wifi được xin giúp đở

Ở nhà em vẫn sài bình thường, lên SG tự nhiên ko kết nối được wifi mặc dù nhận được sóng nhưng nó cứ báo connecting... Sài mạng FPT. Em đã hard reset cũng không được. mong cac bro chỉ giáo

tomti

background cho toàn màng hình ?

tôi đã thử lấy 1 tấm hình làm background nhưng tấm hình nó ko được full hết màng hình, mà nó bị chia ra. Có ai co thể chỉ cách cho tôi làm thế nào để cho hình được full ko ? :(:)((

HieuPVC

Mình mời dùng X1 nên cho mình hỏi.HardReset X1 như thế nào và có chế độ chọn âm thanh khi trượt bàn phím không?

tunghs

Muốn hard reset bạn tắt máy tháo pin rồi lại lắp pin lại. (Đảm bảo pin còn khoảng 50% trở lên là tốt nhất) Giữ đồng thời hai phím soft (2 phím nhỏ ngay trên 2 chữ X) cùng với phím nguồn. Khi màn hình trắng hiện lên làm theo hướng dẫn là sẽ HR được. Máy yêu cầu bấm phím R thì mở bàn phím ra bấm nhé. chúc thành công

cho em hỏi em mới mua x1 nên mới biết xài chút chút, khi mở nắp pin em cảm thấy hơi khó khăn, cảm giác giống như mình đang cậy nó lên vậy, em sợ sẽ hư máy , ai biết cách mở nắp pin đúng chỉ em với

không thể sạc pin x1

máy của em xài cạn nguồn pin,khi em sạc thì ngay nút power nó hiện đèn đỏ,em để thử xem nó sạc được không thì em để qua 1 ngày vẫn thấy như vậy,có cách nào khắc phục không? giúp em với !

jun_x

ban. nao` chi minh cach gui du lieu nhu bai hat hay hinh anh qua bluetooth voi.sao con x1 cua minh nhan dc ma` gui di ko dc. ma` ko co' muc send bluetooth. lam` cach' nao` gui qua bluetooth dc. giup' minh` nhe'! tks

jun_x

mo nap pin ah`? ban nhin` phan` duoi' cua nap pin co 2 ranh~ be' be' thụt xuong do. de? mong tay gay? nhe. thui la` dc. ma`. tui hok chac' lam. nhung toan` lam` the' thui. moi' dung` ma`. hix

ntson_tt

Tăng âm lượng loa ngoài cho X1

Mình đã cài thử và thấy loa ngoài cải thiện rõ rệt.Share cho các bác dùng thử.Thấy bảo còn có thể tăng tốc cả thẻ nhớ nữa nhưng chưa test. dow file optxperiabeta02.cab link duoi cai va restart may=> cảm nhận sự khác biệt.
Link: http://ixperia.ru/soft/winmobile/51-opt-xperia.html

Chỉnh sửa cuối:

tunghs

Muốn gwir qua bluetooth thì chọn "beam" nó sẽ search thiét bị khác để gwir qua giao tiếp BT

phongtytt

sao e cài nhac mp3 làm nhạc chuông cho nó không được?chỉ thấy được nhửng kiểu chuông mặc định....giúp dùm e

thanhdiep_211

Chào các bạn.tôi dang dùng P990i,cũng muốn đổi sang dùng em này,nhưng có mấy vấn đề cần hỏi,bạn nào dùng rồi trả lời giúp tôi:
1. X1 nghe nhạc có hay như truyền thống dòng Sony ko?so với Iphone thế nào ạ?so với mấy con P9 và P1i thế nào ạ,tất nhiên không dám so với dòng W
2. Em nghe nói màn hình có 65000 màu,vậy còn kém các dòng khác nhièu quá,chất lượng màn hình thê nào ạ,tỷ lệ màn hình như X1 dùng có vấn đề gì bất tiện ko?
3. Cảm ứng có nhậy ko?
Cảm ơn các bạn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

thanchet

Chào các bạn.tôi dang dùng P990i,cũng muốn đổi sang dùng em này,nhưng có mấy vấn đề cần hỏi,bạn nào dùng rồi trả lời giúp tôi:
1. X1 nghe nhạc có hay như truyền thống dòng Sony ko?so với Iphone thế nào ạ?so với mấy con P9 và P1i thế nào ạ,tất nhiên không dám so với dòng W
2. Em nghe nói màn hình có 65000 màu,vậy còn kém các dòng khác nhièu quá,chất lượng màn hình thê nào ạ,tỷ lệ màn hình như X1 dùng có vấn đề gì bất tiện ko?
3. Cảm ứng có nhậy ko?
Cảm ơn các bạn nhiều.
Tui đang dùng X1, xin trả lời bác như sau :
1. X1 không chuyên về nghe nhạc đâu bác, nhưng không phải là nghe ko hay đâu nghen. Bác cứ chép nhạc MP3 chất lượng cao (trên 128kbps) cộng với đầu tư thêm 1 em tai nghe xịn xịn là ok liền. Dĩ nhiên nếu bác nào khó tính thì Iphone sẽ đạt yêu cầu hơn.
2. Thực sự 65K màu và 256K so về thông số thì bác thấy chênh lệch nhau gấp 4 lần, nhưng dùng mắt thường thật khó phân biệt được đâu bác ạh. Quan trọng là độ phân giải màn hình. X1 800x480 là quá đạt, nếu bác xem hình, hay xem phim thì sẽ thấy rất mịn, rất sắc nét (cái này dùng mắt thường sẽ thấy khác biệt rất lớn so với màn hình bình thường QVGA).
Tỷ lện màn hình WVGA 800x480 là xu hướng mới sau này (giống như laptop màn hình vuông và màn hình wide vậy), ban đầu thì cũng hơi khó chịu vì nhiều soft ko hỗ trợ WVGA, nhưng bác cứ yên tâm, từ từ soft phiên bản mới sẽ hỗ trợ WVGA hết cho mà xem.
3. Nói về cảm ứng thì thua xa Iphone về độ nhay cảm ứng, Iphone cảm ứng đa điểm, còn X1 thì chỉ 1 điểm thôi. Nhưng hơn xa Iphone về độ phân giải cảm ứng. X1 có thể cảm ứng được những chi tiết rất nhỏ, ở gần nhau mà không bị chọn nhằm (điều này rất khó làm được ở Iphone).