• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THĂM DÒ Ý KIẾN ANH EM (18/5/09)

tinh_la_gi

Administrator
- Sau khi thông tin SE "khai tử" UIQ thì hầu như các nhà lập trình "dừng cuộc chơi" với UIQ. Nhìn thấy rỏ nhất là một số App ra các ver nâng cấp thì UIQ không hề có ! :(

- Dự án Mod Flash cho P990 nói riêng và cho dòng UIQ nói chung chưa tìm lối ra ( thời gian kinh nghiệm ) :((

- Các phần mềm Việt củng hướng về các dòng khác. :-??

Bao nhiều lý do nửa? All như muốn đẩy dòng UIQ về "nơi an nghỉ cuối cùng" :-?

Cá nhân TLG sau khi cho ra đời 2 phần mềm Java thì rút được một số kinh nghiệm sau:
+ Về kỹ thuật: thì có thể viết xong một app nhỏ trong khoản 15-30 ngày, vấn đế chỉ là điều kiện và mức độ sâu rông của app. Có thể ứng dụng nhiều kỹ thuật lập trình để có giao diện đẹp nhưng hậu quả là ngốn Ram, vẩn chưa tìm ra cách tối ưu !
+ Về ý tưởng: hiện có khoản 4-7 ý tưởng - có thể phục vụ cho anh em UIQ
Dĩ nhiện với loại ứng dụng Java thì một số dòng khác chắc chắn sẽ dùng ké được nhưng anh em hảy nhớ là TLG viết riêng cho dòng UIQ

+ Phần mềm đầu tiên : Info CDA giúp anh em kiểm tra CDA cho riêng dòng UIQ -> Ứng dụng này gói gọn trong UIQ các dòng máy khác cài được củng chỉ để check chơi !

+ Phần mềm thứ 2 : Info VN (Gồm 2 phiên bản (1) là tích hơp 2 giao diện tham khảo ý kiến người dùng (2) 1 giao diện sau khi tiếp nhận ý kiến ) Ứng dụng này chạy khá tốt trên nhiều dòng máy và củng nhận được nhiều ý kiến về số điện thoại Viettel của TLG khi đó.

Dự kiến nếu có thời gian lại viết tiếp một số ứng dụng cho riêng anh em UIQ và có một số vấn đề cần tham khảo ý kiến anh em

1. Vẩn tiếp tục free là chuyện hiển nhiên !!

2. Anh em có sẳn lòng bỏ 5k-10k chuyển vào tài khoàn Mobi của TLG (hoặc 1 ai đó viết ứng dụng) hình thức chuyển khoản trực tiếp Mobile to Mobile
hoặc nạp qua paynet cả 2 hình thức này khá quen thuộc và thông dụng!

3. Anh em muốn phần phát phần mềm đó thế nào ?!

4. Anh em nào có ý định quản bá thương hiệu mình trong các ứng dụng Việt không ?!

5. Liệu có ai đủ điều kiện tài trợ cho những anh em viết ứng dụng không nhỉ ?!

Và cuối cùng là bắt tay vào ứng dụng thứ 3 dành riêng cho UIQ

Tử Vi Trọn Đời --->>> Hiện đang lập data cái này phải đi xin và lấy ý kiến các cao nhân nên thời gian hơi lâu.

Cấu trúc dự kiến (có thể thay đồi tùy vào data)
-Theo Ngày tháng năm sinh:
---- Gia đình
---- Tình Duyên
---- Công danh
- Theo năm sinh
---- Gia đình
---- Tình Duyên
---- Công danh
---- Năm hạn
---- Chọn vợ/ chồng
---- Chọn tên cho con
---- Xem ngày sinh con trai con gái

doananhtai

Hoan hô !
Tuy UIQ3.0 chết nhưng J2ME không chết....
Tuy rằng Ứng dụng viết bằng java không thể tung hoành ngang dọc, can thiệp sâu vào hệ thống và không chạy nhanh như ứng dụng viết bằng C++ (nhờ có sự hỗ trợ bởi SDK xây dựng riêng cho từng hệ điều hành). Nhưng bù lại như lời quảng cáo lừng danh khi phát triển ngôn ngữ Java là - "WRITE ONE RUN MANY" tức là chỉ cần viết có một lần nhưng có thể chạy rất nhiều trên hầu hết các thiết bị cầm tay....

Hy vọng, các ứng dụng mới "THUẦN VIỆT" sẽ tiếp tục ra đời theo hướng trên ngôn ngữ J2ME. Thứ nhất là các nhà lập trình non trẻ tiếp tục học hỏi đồng thời là công hiến mà không phải quá chú trọng vào một ngôn ngữ không có tương lai. Thứ hai là các fan đã lỡ quá yêu UIQ lại có cái mới để vọc cho vui.

Ý tưởng phần mềm "tử vi trọn đời" rất khá thú vị.
Xin ủng hộ hết mình....
Để góp vui, mình có lấy cái amlich.jar phiên bản 1.5 của cây đại thủ HỒ NGỌC ĐỨC.
Thêm cái giao diện lịch "ngày" vào.
Vì trình độ có hạn nên lich block này còn xấu quá...các bạn xài tạm vậy

hướng dẫn:

Ở cả hai giao diện ngày và tháng
1, q => giảm 1 ngày
2, ư => tăng 1 ngày
3, e => giảm 1 tháng
4, r => tăng 1 tháng
7, u => giảm 1 tuần
8, i => tăng 1 tuần
9, o => giảm 1 năm
0, p => tăng 1 năm

Ở giao diện ngày
vuốt từ trái qua phải => giảm 1 ngày
vuốt từ phải qua trái => tăng 1 ngày
vuốt từ dưới lên => giảm 1 tháng
vuốt từ trên xuống => tăng 1 tháng
(Có làm màn hình chạy qua chạy lại, chạy lên, chạy xuống giống IPhone, nhưng chạy chậm như con rùa bò khó chịu quá nên bỏ luôn rồi.)

Ở giao diện tháng
5, t => chuyển sang ngày

Mong chờ các designer thiết kế lại hình ảnh cho cái block này đẹp hơn...
Nếu có ủng hộ tinh thần và vật chất thì gởi cho cây đại thủ HỒ NGỌC ĐỨC nhen, mình chả có công cán gì ở đây, chỉ bỏ ra có 1 ngày để thêm cái giao diện "ngày" mà thôi (mà cũng còn xấu xí quá - tại trình độ mỹ thuật quá ẹ, lực bất tòng tâm mà lị).

doananhtai@yahoo.com

NHỚ ĐỔI TÊN LichAm.7z THÀNH LichAm.jar NHEN CÁC BẠN

Chỉnh sửa cuối:

fantomat2005

mình luôn ủng hộ những phần mềm tiếng việt và trả phí (tất nhiên với chi phí thấp). Nếu như bác TLG nói là mỗi lần download phần mềm mất khoảng 5-10k thì mình ủng hộ cả 2 tay.
Còn ý tưởng thì em muốn có 1 phần mềm giống phần mềm Profimail (không biết có khó quá không:-?) để download được file đính kèm trên gmail và yahoomail

Caohieu88

2. Anh em có sẳn lòng bỏ 5k-10k chuyển vào tài khoàn Mobi của TLG (hoặc 1 ai đó viết ứng dụng) hình thức chuyển khoản trực tiếp Mobile to Mobile

4. Anh em nào có ý định quản bá thương hiệu mình trong các ứng dụng Việt không ?!

1. Free thì ai cũng thích, đồng ý với anh cả 2 tay :D :D
2. Em nghĩ việc bỏ ra 5k-10k để có thể có soft duy trì phát triển cho UIQ là quá rẻ và anh em sẽ sẵn lòng tham gia, 2 hình thức thì dễ chọn tùy mỗi người.
3. Phát hành phần mềm thế nào, cái này em chưa nghĩ đến, nói chung phụ thuộc vào tác giả nữa :-? =))
4. Em nghĩ là nên quảng cáo thương hiệu cho chính Pdaviet, vì nói chung muốn nhận tài trợ quảng cáo trong PM khá khó :-??
5. Có thể sẽ ko ai dám nhận là có đủ điều kiện tài trợ toàn bộ nhưng nếu mỗi anh em tham gia góp 1 phần thì sẽ nhiều hơn là 1 người chịu cả ;)

@ anh Tài: Em nghĩ ko đến mức í ẹ như anh nói đâu ^ ^ .. Thanks anh nhiều, mỗi lần thấy anh có soft cho UIQ là vui lắm!!! Ko biết soft Chu kỳ sinh học anh có ý định nâng cấp thêm ko, em thấy cái này hay lắm, nếu kết hợp với cả ý tưởng anh tinh_la_gi có khi lại độc nhất vô nhị, giống như là Lịch Phù Đổng của PPC và Iphone vậy!

shadow141206

Hoàn toàn đồng ý với anh TLG !!!!

1) free thì chắn chắn ai cũng ham !!!
2) 5-10k không phải là số tiền lớn lắm, em nghĩ chắc mọi người sẽ đồng ý thôi
3) Em nghĩ là nên phát free, nhưng có thể ghi sđt của ng viết phần mềm để ae có thể donate.
4) Nên để chung là SymPViet (vì UIQ cũng là một trong các dòng symbian, em thấy tên này cũng khá hay)
5) Chắc không, nhưng mọi người có thể hỗ trợ cho nhau thông qua mục 2.

vuongtrungduong

yeah yeah các ý tưởng của những pro như anh tình và anh Tài thật quá hay!những điều từ 1-5 thì ý kiến em cũng giống cu Shadow thôi,mong làm sao các bác tìm đc nguồn tài trợ nào thì tốt quá!
em xin ủng hộ cả 2 tay!

Son_Nguyen

Mình cũng đồng ý với anh Phương TLG:
1. Free thì chắc chắn là mọi người sẽ hưởng ứng nhiều rồi.
2. Số tiền 5-10k thì quá nhỏ so với công sức mà người viết soft bỏ ra nên cái này ko thành vấn đề.
3. Vấn đề này thì mình nghĩ là ai muốn có soft thì đăng ký để được chính tác giả tặng thôi, thế là vui nhất.:p.
4. Quảng bá thương hiệu thì mình đồng ý với ý kiến của em Nguyên: nên để chung là SymPViet.
5. Vấn đề tài trợ thì ko chắc đủ khả năng nhưng cũng có thể thực hiện theo như mục 2 ở trên.

thaiminh40

Nếu có thể làm ghi âm cuộc gọi cho uiq3 thì đừng nói 5-10 mà 100-200k mình cũng thấy ok

NokuaN70

Well-Known Member
Ý kiến của anh em đã rõ ràng như vậy thì lẽ nào mình lại nói không được nhĩ.
Nếu chuyển cho TLG qua số DT hôm bữa dc kg vậy?
Mình thấy những ứng dụng đó ngoài tên tác giả ra nên chăng thêm vào đó dòng SymViet hoặc PDAViet.net(quảng bá PV mình cho nhiều người được biết).

Posted via Mobile Device

Boykinhdi

với mức chi phí cho phần mềm việt như vậy mình nghĩ là không cao,mình ủng hộ nhiệt tình,cái chính phần mềm đó phải quảng bá được thuơng hiệu pda hay diễn đàn khác bạn phát triển phần mềm này.khi phần mềm này phát triển mình sẽ gửi chuyển khoản theo mobile của bạn ngay,thank's men

ngoisaole

đọc xong bài của bác tinh_la_gi em cảm thấy buồn cho UIQ nhưng vui hơn là vẫn còn nhiều ngươi tâm huyết với nó . em cũng ủng hộ các bác 2 tay , và chỉ tiếc một điều là trình độ của em còn yếu kém quá ko giúp đỡ được gì cho các bác cũng như góp phần cho UIQ thêm lớn mạnh. em chỉ biết ủng hộ về mặt tinh thần cho các bác thôi . chúc các bác thành công

trung0983344055

he he. thank nhiều! giá mà mình huy động được vốn mình sẽ đầu tư vào vụ này. tiếc quá một lần nữa THANK

dengrumingzi

5k-10k là chuyện quá tầm phào. Quan trọng là ứng dụng thôi. Một khi đã kết. Ví dụ bây giờ mình đang cần chỉnh sửa bộ font cài trên P9 làm sao cho nó thật nhẹ, khoảng 200K là tuyệt nhất. Mất bao nhiêu tiền net, search, search và search mãi chả ra.
tinhlagi ilove u!:p

thaiminh40

Bạn TLG ơi sao im ắng thế này :(( Ước mong một ngày UIQ3 có thể Flash,Write scripts,Patch... Để cho phone có thể chết mà uiq3 thì không bao giờ chết được :))

tinh_la_gi

Administrator
5k-10k là chuyện quá tầm phào.
Chưa hoàn toàn hiểu ý câu này.

Quan trọng là ứng dụng thôi. Một khi đã kết.
Trên con P9 của bạn có mấy soft mua bản quyền ?

bây giờ mình đang cần chỉnh sửa bộ font cài trên P9 làm sao cho nó thật nhẹ, khoảng 200K là tuyệt nhất.
Font p9 gồm 4 file chuẩn tức muôn 200k thì mõi file phải tầm 50k, muốn nhẹ thê này thì edit font lại chỉ còn ký tự a->z và 0->9 kèm 1 số ký tự có trên bàn phím ảo + bộ ký tự có dấu (hiển thị tiếng Việt) nhưng chẳng ai đi làm chuyện đó.

Bạn TLG ơi sao im ắng thế này :(( Ước mong một ngày UIQ3 có thể Flash,Write scripts,Patch... Để cho phone có thể chết mà uiq3 thì không bao giờ chết được :))
Viết và sửa bao nhiêu phần mềm rồi mà giờ lấy ý kiến vài k cho 1 cái soft củng bảo là "tầm phào" thì dù có lòng và tâm huyết mấy củng thua. Nên nhớ ở đây là "tự nguyện" không ai ép bạn khi dùng phải tặng 5 hay 10 ngàn, nếu bạn dùng mà không thích tặng 5 hay 10 ngày thì cứ lẳng lặng mà dùng.

MinhThang

Manager

Chưa hoàn toàn hiểu ý câu này.

Trên con P9 của bạn có mấy soft mua bản quyền ?

Font p9 gồm 4 file chuẩn tức muôn 200k thì mõi file phải tầm 50k, muốn nhẹ thê này thì edit font lại chỉ còn ký tự a->z và 0->9 kèm 1 số ký tự có trên bàn phím ảo + bộ ký tự có dấu (hiển thị tiếng Việt) nhưng chẳng ai đi làm chuyện đó.

Viết và sửa bao nhiêu phần mềm rồi mà giờ lấy ý kiến vài k cho 1 cái soft củng bảo là "tầm phào" thì dù có lòng và tâm huyết mấy củng thua. Nên nhớ ở đây là "tự nguyện" không ai ép bạn khi dùng phải tặng 5 hay 10 ngàn, nếu bạn dùng mà không thích tặng 5 hay 10 ngày thì cứ lẳng lặng mà dùng.

Theo anh nghĩ thì đây là dùng từ không phù hợp, "Tầm phào" của bạn này là chuyện nhỏ đó em, không phải ý phản đối gì đâu, đọc cả bài theo nghĩ là vậy.

lucky000

ok ! ủng hộ việc phát triển phần mềm cho UIQ ! Nếu có 1 phần mềm ý nghĩa như Tử Vi trọn đời thì cũng rất đáng để đóng góp cho tác giả ! Vấn đề là Java thì sử dụng cảm ứng có được không? nếu phần mềm tử vi chạy trên nền Java này mà chọt chọt được thì 100k cũng không phải là quá đắt !