• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận cách JailBreak & Unlock cho iPhone firmware 1.1.2

xdigital

Chú ý: Nếu máy mới mua về chưa unlock lần nào mà đang ở phiên bản 1.1.2 thì không có unlock được (unlock để dùng với SIM khác). Hiện nay anySIM 1.2 là chỉ dùng cho những máy từ 1.1.1 (hoặc 1.0.2) muốn upgrade 1.1.2 mà thôi.

littleU

....xdigital nói thiệt hả...đó la hiện trạng của mình bây giờ nè..vậy phải làm sao giờ..

littleU

..mình làm theo cách của longgiang để jailbreak thôi được k vậy longgiang..mày mình là mới...trong hộp..1.1.2

xdigital

Máy mới trong hộp 1.1.2 thì có thể jailbreak, để dùng các chức năng khác (YouTube, Itunes, IPod,...) của phone, chứ không thể unlock rồi bỏ SIM vào gọi điện thoại.

littleU

Trước tiên máy của bạn đang ở firmware 1.1.2 thì các bạn phải Downgrade xuống 1.1.1,
..vậy cho mình hỏi trước đó(trước khi dowgrade) mình hold cùng lúc top button and home button liên tục cho đến khi vô restore mode...hay la hold cả 2 nút trong 10s...sau do chi hold home button 10s con lại....giúp mình cái này nha longgiang...tai mình muốn hỏi cho chắc ăn...cám ơn longgiang nhìu lắm...
...xdigital:giúp mình trả lời cái này được không bạn...

xdigital

Để Downgrade thì bạn phải vào DFU mode.
Cách vào DFU mode là:
1. Nhấn Power button (là cái nút trên đầu) để mở cái phone lên
2. Nhấn và giữ cùng lúc 2 nút Home và Power khoảng 10 giây sau cái màn hình iphone sẽ tắt.
3. Khi màn hình iphone tắt thì thả nút Power ra, vẫn giữ nút Home, khoảng 10 đến 15 giây sau, iTunes sẽ hiện lên báo là bạn đang ở trong recovery mode, lúc đó thả nút Home ra. Mặc dù màn hình iphone vẫn tối.

Nếu bạn làm đúng tới đây tức là bạn ở trong DFU mode để downgrade.

doquocanh

Đây là cách làm, đã sửa đổi đoạn cuối cùng, không phức tạp lắm, dùng cho 3 loại mạng ở VN đơợc, em tôi ở Vn đã thử rồi.

1. Các công cụ cần thiết
Có sẵn 2 phiên bản làm việc là 1.1.1 và 1.1.2 bạn tự tìm đơn lấy về
WINSCP (tự tìm)
jailbreak1.1.2 tool
anySIM1.2 (Lưu ý chỉ chạy với Modem Firmware 4.02.13_G)
Lockdown Bản logdown này chuẩn của 1.1.2 chứ không phải là 1.1.1, dung lượng là 996,440 bytes
Hex Edit

2. Các bước làm

2.1 Unlock Firmware 1.1.2 trước bằng bản 1.1.1 như sau:
2.1.1 Máy bạn đang là 1.1.1 hãy upgrade lên bản 1.1.2 để có firmware là 04.02.13_G​
2.1.2 Sau đó lại downgrade xuống bản 1.1.1 lỗi 1013 hay 1015 không vấn đề, dung ibrick để boot máy về chế độ bình thường vì máy sẽ bị default là restore.​
2.1.3 Jailbreak bản 1.1.1 như sau: (nếu ai đã biết cách thì bỏ qua bước này)​
2.1.3.1 ấn phím mũi tên slide to emergency và quay : *#301# nghe có tiếng đổ chuông, dung phím mũi tên có dấu x để xóa hết *#301# đi, rồi bấm phím 0, sau đó thấy mỗi quả địa cầu thôi, Bấm vào Answer, chọn Hold, lại thấy đổ chuông và có quả địa cầu, bấm Decline.​
2.1.3.2 Màn hình các phím bấn hiện ra, chọn mục Contact, Bấm dấu công (+) để tạo 1 contact mới.​
2.1.3.3 Thấy mục Add new URL, chọn nó và gõ prefs: chọn save.​
2.1.3.4 Tiếp tục thấy có url nữa hiện ra bên dưới, chọn tiếp gõ là jailbreakme.com choọn save rồi chọn save lần nữa.​
2.1.3.5 ấn vào mục Url đầu tiên có chữ prefs:, mục setting diaglog hiện ra, chọn wifi để kết nối, và chọn mục General/ Auto Lock để never
2.1.3.6 Bấm phím home, rồi chọn slide to emergency, ấn phím 0, tiếp ấn Answer, rồi chọn Hold, chọn tiếp Decline.​
2.1.3.7 Vào mục contact, bấm vào contact vừa tạo lúc nãy, lần này chọn mục jailbreakme.com (lưu ý thấy có cột wifi không nhé.​
2.1.3.8 Trình duyệt safari hiện ra, kéo xuống dưới cùng chọn Instal AppSnapp,​
2.1.3.9 Màn hình sẽ quay về kiểu màn hình home, đừng bấm vào màn hình hay phím nào cả, cứ để kệ máy đó, nếu tháy nó khởi động lại là ok đấy. Còn nếu chờ khoảng 2-4 phút không thấy thì Reset máy làm lại từ bước 6.​
2.1.3.10 Đã jailbreak xong bản 1.1.1 và máy có modem firmware là 04.02_13G cần được unlock.​
2.1.4 Dùng Instaler của iphone cài đặt BSD system và OpenSSH​
2.1.5 Khởi động lại máy​
2.1.6 Dùng WinSCP connect vào iphone, copy anySim.app phiên bản 1.2 như hướng dẫn (nhớ ghi địa chỉ wifi ra) User là root, pass là alpine, nhớ set properties cho thư mục anySim.app là 0755 và file anySim bên trong là 0755​
2.1.7 Chạy anySim vào thư mục /Applications (ngoài tận root) để unlock Firmware, mỗi máy chỉ unlock 1 lần duy nhất, cho dù bạn restore bao nhiêu lần đi nữa, vẫn không thể dung anySim unlock được.​
2.1.8 Về màn hình Home, chạy anySim, khởi động lại máy​
2.1.9 Cài OktoPrep trong mục Tweaks (1.1.1) của iphone​
2.2 Jailbreak 1.1.2 và sửa lỗi mạng
2.2.1 Upgrade lên bản 1.1.2​
2.2.2 Chạy jailbreak 1.1.2 bằng bản jailbreak 1.1.2 đã lấy ở trên, lúc này máy vẫn nhớ được địa chỉ IP của wif và vẫn connect vào wifi bình thường​
2.2.3 Dùng WinSCP copy file logdown 1.1.2 đã lấy ở trên vào thư mục usr/libexec​
2.2.4 Khởi động lại máy, máy đã nhận mạng,nhưng không thể bấm số cuộc gọi, nhận SMS, và có thể không nhận cuộc gọi, đang bị crash​
2.2.5 Dùng WinSCP login vào iphone, copy file AppSuport trong file zip dinh kem vao thu muc vào thư mục /System/Library/Frameworks/AppSupport.framework​
2.2.6 Giải nén file đính kèm bài viết này, copy 3 file vào thư mục:​
/System/Library/Frameworks/CoreTelephony.framework/Support​
2.2.8 Khởi động lại iphone​
Đây chính là 3 code cho 3 mạng di dộng của Việt Nam

Chỗ để sửa file AppSuport đây

Chỉnh sửa cuối:

xdigital

Cám ơn doquocanh. Theo mình đọc ở fix_crashing_phone_sms_apps

Thì cách sửa theo đúng hoạt động của iphone là:
Tạo 2 files: Mobifone.plist và Vinaphone.plist (đổi tên từ 3 files ở trên)

Rồi sửa cái symlink (trong trường hợp dùng Mobifone):
/private/var/root/Libraries/Preferences/com.apple.operator.plist
để nó chỉ tới:
/System/Library/Frameworks/CoreTelephony.framework/Support/Mobifone.plist

Và tạo symlink 45200 (hoặc 45201, 45202)
để nó chỉ tới

Tại mình không ở VN nên không test được. Nếu bạn thấy đúng, thì mình sẽ add vào cái repository của mình.

Chỉnh sửa cuối:

doquocanh

Thì cách sửa theo đúng hoạt động của iphone là:
Tạo 2 files: Mobifone.plist và Vinaphone.plist (đổi tên từ 3 files ở trên)

Rồi sửa cái symlink (trong trường hợp dùng Mobifone):
/private/var/root/Libraries/Preferences/com.apple.operator.plist
để nó chỉ tới:

Và tạo symlink 45200 (hoặc 45201, 45202)
để nó chỉ tới
QUOTE]

Chỉ cần dùng loạimang.plist để tạo symlink 1 lần duy nhất, sau đó xóa loạimang.plist đi, để lại symlink là gọi được hết, vì thế mình chỉ cần đưa 3 cái symlink cho các bạn dùng thôi.
Tương tựu ở các nước khác, như Malay và Indo tớ đã test, tớ chỉ cần tạo symlink từ máy tớ, rồi chuyển cho anh em copy vào đúng chỗ là ngon lành cành đào. Chứ nếu để quá nhiều loạimang.plist ví dụ Mobifone.plist, Vinaphone.plist và Viettel.plist chắc chắn là không copy vào được, bạn cứ thử làm mà xem, 1 trong 3 file đó sẽ là 0KB vì hết chỗ để copy, chỉ cần copy 23 bytes symlink là OK. Firm như thế

phongkg

E restore 1.02 lai.tren iphone hien len incorrect sim insert an unlocked and vail sim to activate iphone
e tat pc voi iphone lun het rui khoi dong theo nhan 2 nut power voi home cung hien len nhu jay chu o # ji het
Tren itunes thi hien there is a problem with your iphone,we'ar sorry,the iphone you connected may be damaged and cannot be activated for service
we recommend you visit your nearest apple store for more information
to find your nearest apple store
e mo ibrickr thi hien len
Download the iPhone firmware
Looks like you need to download the iPhone firmware. Fire up iTunes with your iPhone plugged in,
and hit the Restore button.
Once the download starts, unplug your iPhone.
When the download finishes, click away the error message in iTunes,
and close iTunes. Plug your iPhone back in, and click Check again.
ai bit cai nay pai lam nhu the nao jup minh voi,minh botay voi no rui
mail cua minh la thieugialangtu_kg@yahoo.com

lechicuong

bác doquocanh này thật kỷ nhả?nếu đã unlock đc 1.1.2 nguyên thì post bài chỉ anh em với! chứ giấu nghề mà còn khoe khoăn chẳng mang tính đóng góp tí nào! Mong bác xem lại bản thân mình đi! nếu làm đc thì cứ giử đấy!chứ đừng có khoe rùi ko chịu chỉ ai hết! Đây là nơi chia sẽ chứ ko phải nơi để bác khoe khoăn chọc tức cả nhà!
Sorry nha mod longgiang! Em hơi bức xúc!

Ato

Dùng TurboSim thì unlock đc chứ có vấn đề gì đâu,nhưng nó cũng không rẻ.

kena

Theo như mình biết đến giờ này chưa có cách nào để unlock iphone 1.1.2 nguyên bản với bootloader 4.6 bằng software cả. Nhưng trong khi đi vòng vòng trên web thì mình kiếm được 1 chổ họ nói là có thể unlock any iphone firmware version bằng hardware, họ gọi nó là StealthSIM. Đây là website của StealthSIM để các anh em cùng tham khảo. http://www.stealthsim.com/index.htm
Còn đây là cách để cho StealthSIM crack trên Youtube
http://youtube.com/watch?v=H6L1NMXDkH0

thientam255

bác longgiang có thể chỉ em cụ thể cách JailBreak cho Iphone firmware 1.1.2 đc ko? Thank bác nhiều nha.

comsuon

Các Pac cho hỏi làm cách nào để vào: System/Library/Frameworks/AppSupport.framework/
Thanks cac Pac

XuanTruong

Super V.I.P
Các Pac cho hỏi làm cách nào để vào: System/Library/Frameworks/AppSupport.framework/
Thanks cac Pac

Dùng WinSCP mở Wifi kết nối PC với iPhone sẽ truy nhập được vào các thư mục trên iPhone!

khoavetccty

Iphone của em là 2g - 8gb, đang sử dụng FW 1.1.2.
Em kết nối với PC bằng Itunes, sau đó tiến hành restore bằng FW 1.1.2 download trên trang chủ. Itunes nhận Iphone, em bấm shift+restore --> chọn bản FW 1.1.2 và chạy.
Khoảng 1p sau máy báo có lỗi 1015, và tiếp tục báo là Iphone đang ở trong chế độ recovery mode và yêu cầu thực hiện việc restore. Nếu tiếp tục đồng ý thì máy lại lập lại quá trình trên và vẫn báo lỗi 1015. Trên màn hình Iphone thì hiện CD và cọng cáp.
Bây giờ tắt và mở Iphone lại thì nó vẫn hiện CD và cáp.
Em đọc thấy hướng dẫn dùng IBrickr 0.91, nhưng khi cho chạy thì nó đứng trơ trơ, thậm chí không hiện lên các option boot hay downgrade gì hết.
Mong Mod hướng dẫn giải quyết giúp em với. Thks

betunnoway

Iphone của em là 2g - 8gb, đang sử dụng FW 1.1.2.
Em kết nối với PC bằng Itunes, sau đó tiến hành restore bằng FW 1.1.2 download trên trang chủ. Itunes nhận Iphone, em bấm shift+restore --> chọn bản FW 1.1.2 và chạy.
Khoảng 1p sau máy báo có lỗi 1015, và tiếp tục báo là Iphone đang ở trong chế độ recovery mode và yêu cầu thực hiện việc restore. Nếu tiếp tục đồng ý thì máy lại lập lại quá trình trên và vẫn báo lỗi 1015. Trên màn hình Iphone thì hiện CD và cọng cáp.
Bây giờ tắt và mở Iphone lại thì nó vẫn hiện CD và cáp.
Em đọc thấy hướng dẫn dùng IBrickr 0.91, nhưng khi cho chạy thì nó đứng trơ trơ, thậm chí không hiện lên các option boot hay downgrade gì hết.
Mong Mod hướng dẫn giải quyết giúp em với. Thks

Bạn tắt iTunes 7.5, đừng quan tâm đến lỗi 1015, sau đó dùng ziPhone Patch down baseband xuống. Để cho chương trình chạy 1 lúc thì máy bạn sẽ trở về bình thường, sau đó bạn restore thêm 1 lần nữa và unlock lại bằng ziPhone hay iPlus ,... là ok

khoavetccty

Thks Betunnoway. Nhưng hiện mình đang sử dụng Itunes 8.1. Mình nghe AE trên diễn đàn có người nói không nên sử dụng Ziphone, mình cũng chưa biết thế nào vì nói thật là mình mới sử dụng Iphone lần đầu. Mong betunnoway và các ae tiếp tục giúp mình giải quyết vấn đề này. Thks

Giúp em với !!!!
Sau khi cài đặt ziphone 3.0, cho nó chạy để Jailbreak, nó chạy cũng khá lâu, bây giờ đang chạy đến phần nào cũng không biết, chỉ thấy trên màn hình iphone nó hiện đầy màn hình, hàng nào cũng giống nhau là :
"BSD root : md0, major 2, minor 0" . Nó cứ vậy hoài không biết làm thế nào nữa. Mong AE giúp sớm, không biết có nên rút cáp hay stop process không nữa. Thks AE

Chỉnh sửa cuối: