• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG TOUCH PRO

levanquyen

Con Touch Pro của tôi chưa bao giờ bị lỗi về font tiếng Việt. Tôi thường cài theo thứ tự thế này:
1. Up ROM
2. Cài font tiếng Việt (VNSysFont.CAB)
3. Cài bản phím tiếng Việt (VNKbrd2K3SELite.ARM.CAB)
4. Bắt đầu cài các ứng dụng khác.
OK.
Bạn thử cài theo thứ tự của mình như trên xem có còn lỗi nữa không?

tinhtinh86

máy em thì mọi thứ đều good nhưng có 1 cái là khi chụp hình luôn bị một chấm đen nhỏ xíu bên tay trái màn hình, em đã tháo vỏ sau lau chùi sạch sẽ mà vẫn bị lỗi đó hình ảnh chụp ra cũng bị 1 cái chấm nhỏ ở phía đó...em đã test lại xem màn hình có chết điểm ko thì ko hề vậy là sao nhỉ có khi nào bị bụi bên trong camera không mấy anh ơi, có cách nào vệ sinh bên trong camera chỗ mắt camera ko nhỉ........mong mấy anh giúp em ah em đã cài thử rom khác vẫn bị như vậy

DucLong

Super V.I.P
Em cũng bị lỗi ko cài được tiếng việt này.. Bác cho hỏi tại sao lại alf Vietmaps ?mà câu cuối của bác sao em thấy nó có vẻ mâu thuẫn với mấy cau trên thế ạ... em đang rất quan tâm tới tình hình font tiếng việt trên máy.. mong bác giải thích cặn kẽ dùm em ạ
Do một số bản Rom bị xung đột với vnfont nên để tránh gây lỗi tốt nhất là sau khi up rom và hard reset máy thì cài luôn các phần mềm có dùng VNfont. Trong khi cài nếu máy hỏi softreset thì bấm cancel rồi cài tiếp. nếu lỡ tay đồng ý thì Rom sẽ không cho VNfont truy cập vào nữa. Khi đó phải hard resetvà cài lại từ đầu. những phần mềm khác có thể cài sau không ảnh hưởng gì vì nếu cài những phần mềm khác vào rom trước thì khả năng gây xung đột (conflict) càng nhiều.

davitru

may quá... mình bị nhưng đã có cách giải quyết rồi.. tự cóp bằng tay font tahoma.ttf và tahomabd.ttf vào thư mục windows là xong... nó có thể ko cho ghi đè.. nhưng mà cứ chọn vài phuơng pháp.. send to, move to hoặc vào thẳng copy và vào đó paste.. chắc chắn sẽ đc.. đã cài thành công cho máy ko cài được font tiếng việt theo cách thông thường..

Bây h vấn đề mình đang quan tâm là âm lượng của chuơng trình FM Radio quá nhỏ .. :(.. chỉ đủ nghe trong phòng ko có tiếng động.. ra đường coi như tiêu.. có bạn nào có cách làm tăng âm lượng của FM radio lên ko nhỉ :(... thích nghe FM quá..

davitru

may quá... mình bị nhưng đã có cách giải quyết rồi.. tự cóp bằng tay font tahoma.ttf và tahomabd.ttf vào thư mục windows là xong... nó có thể ko cho ghi đè.. nhưng mà cứ chọn vài phuơng pháp.. send to, move to hoặc vào thẳng copy và vào đó paste.. chắc chắn sẽ đc.. đã cài thành công cho máy ko cài được font tiếng việt theo cách thông thường..

Bây h vấn đề mình đang quan tâm là âm lượng của chuơng trình FM Radio quá nhỏ .. :(.. chỉ đủ nghe trong phòng ko có tiếng động.. ra đường coi như tiêu.. có bạn nào có cách làm tăng âm lượng của FM radio lên ko nhỉ :(... thích nghe FM quá..

ntmthang86

Em phát hiện một lỗi rất lạ liên quan đến cái HTC Touch Pro ( em chỉ dùng Touch Pro chứ các dòng khác nhu Fuze ... em 0 có điều kiện thử )

Số là lúc đầu em tưởng do lỗi của bản ROM cũ ( 1.90.707.4 WWE ), mỗi khi máy bị mất sóng và đang dò lại thì bị đứng máy, lúc đó em soft reset thì sẽ bị như hình kèm theo ( cái phần màu đen phía dưới bị biến thành màu trắng ) :

Để khắc phục em nghe theo lời của các bác trong diễn đàn và up lên ROM mới nhất theo chính hãng ( 5.07.707.2 WWE ) chứ 0 phải ROM cooked đâu nha, xong xuôi hết máy ok, sóng tốt, GPS tốt nhưng bị cái lổi chụp hình, rất lạ, em để chụp ở 3 MP và lưu lên thẻ nhớ thì chụp xong máy đứng luôn, soft reset lại thì máy tiếp tục bị như trên :

Xong, 0 có hướng giải quyết, chỉ có một điều em 0 rõ là 0 biết cái lỗi này có liên quan gì đến thằng TouchFLO 3D của Touch Pro 0 vì cả hai lần em đều có để TouchFLO 3D ở Today nhưng mà đặc trưng nhất là máy phải bị treo rồi soft reset lại mới bị.

Không biết có bác nào bị lỗi như vầy 0 nhỉ ?

Cuối cùng em cũng đã tìm ra lỗi và cách khắc phục rồi các bác ạ :

Lỗi : do phần mềm MapKing R12, không hiểu sao khi soft reset lại thì thằng này nó lại chạy nền ?????

Cách khắc phục : dùng một chương trình khác install trên PPC thì lập tức chương trình mapking nó báo lỗi và tự động close thế là mọi chuyện trở lại bình thường. Cái này em tình cớ phát hiện ra đó.

kết luận : không nền cài phần mềm MapKing R12.

davitru

em toàn xài Google Maps..nhanh gọn nhẹ.. GPRS vèo vèo..

Em vẫn quan tâm cái volume của FM radio lắm ạ.. có bác nào có thủ thuật tăng âm lượng FM ko ợ hhuhuhuh

FookWell

vừa tậu TouchPro xong, dùng TouchFlo 3D thích thật nhưng tức không có tùy biến được. Gôgle thấy trên xda forum có cái Manila Customizer này không biết có dùng cho TouchPro được không các bác nhỉ?

baolinhdn

Mình mới dùng còn HTC Fuze
Rom véion: 1.95.502.5 WWE.
rom date 10/20/08
radio version 1.02.25.32
MÌnh muốn tham khao và dùng nhiều phần mềm tiền ích, but đọc nhiều bài thấy nói phải up rom rồi hard se...thấy chưa rõ lắm, nhờ bạn có kinh nghiệm hướng dẫn cơ bản dùm mình cái.
Thanks các bạn nhé

PDAMobile

Dạo này lúc cài phần mềm máy em hay báo là :

"Installtion was unsuccessful.The program or setting cannot be installed because it does not have suffcient system permissions"

Vậy là sao nhỉ,ai giúp em với !!!!!!!!!

FookWell

Tự trả lời

vừa tậu TouchPro xong, dùng TouchFlo 3D thích thật nhưng tức không có tùy biến được. Gôgle thấy trên xda forum có cái Manila Customizer này không biết có dùng cho TouchPro được không các bác nhỉ?

Tự trả lời: muốn xóa bỏ bớt hay sắp xếp lại thứ tự các tab tại home page của TouchFlo 3D thì dùng Diamond TF3D Config 0.6.7
Mặc dù soft viết cho Touch Diamond nhưng tớ đã thử chạy tốt trên Touch Pro (HTC Raphael T7272) ROM 1.90
Mong có những chức năng như iLauncher thưở trước nhưng chưa có trong bản 0.6.7 này: chèn thêm tab, đặt chữ (caption) dưới các icon, và thêm icon vào tab Program (hiên giờ Manila chỉ cho phép 18 icon (2 trang cuộn dọc) trong tab Program)
Với TF3D Config như hiện giờ, việc đặt các icon cho các soft Skyscape không tiện lợi vì các icon đều giống hệt nhau, không biết icon nào là cuốn sách nào mà click cả (với iLauncher thì rất tuyệt, tớ có thể tạo nhiều tab: medicine, surgery, reference, .... và mội icon đều có chú thích bên dưới.)

hlp

bác nào biết các skin cho TF3D đẹp đẹp thì giới thiệu cái nhỉ

wonbin86

Touch Pro ko hiện số điện thoại và tên người gọi

Em đang dùng 1 con Touch Pro, hình như nó bị lỗi vì mỗi lần có người gọi đến nó đều ko hiện tên hoặc là số điện thoại mà chỉ hiện là " Unknown caller" . Có bác nào biết cách khắc phục chỉ e với ::((

buonwaaa

Lỗi này mình cũng gặp, nhưng không fai tất cả mà thỉnh thoảng mới bị. Nhiều lúc có cuộc gọi tới nhưng chả thấy hiện tên, hoặc at least là số mobile j cả. Có khi thì khoảng sau 5s nó mới hiện lên. Không biết bác nào có cách fix lỗi này không nhỉ?

NhatToai

Super V.I.P
Em đang dùng 1 con Touch Pro, hình như nó bị lỗi vì mỗi lần có người gọi đến nó đều ko hiện tên hoặc là số điện thoại mà chỉ hiện là " Unknown caller" . Có bác nào biết cách khắc phục chỉ e với ::((
Trước tiên bạn cần cài bộ font đọc TV như Tahoma Font hoặc VNSystem Font vào máy nếu máy chưa cài.Tiếp theo bạn nên sử dụng danh bạ trên máy,không dùng danh bạ trên SIM.

buonwaaa

Máy mình đã cài cả 2 font TV Tahoma & VNSystem , dùng danh bạ trên máy + sim nhưng vẫn bị vậy à bạn :( thường nhất là có chuông gọi đến, màn hình sáng lên nhưng k hiện j hết, thỉnh thoảng thì unknow, khi thì để 1 hồi hiện số. Nhưng chung quy vẫn là không hiện j hết, chỉ rung và có chuông báo người gọi đến. Bởi vậy chả biết ai với ai gọi :-/

LinhLinh777

Các bác cho em hỏi chút, em mới xài dòng này được vài ngày. Có chút cảm nhận là touch của nó không đc nhạy bằng những con trước của em. Có cách nào khác phục đc điều này ko a? Nếu dùng tay thì cũng ko đến nỗi nhưng dùng stylus thì phải ấn mạnh mới được. Mong các bác chỉ giáo.

HuynhThanh

Các bác cho em hỏi chút, em mới xài dòng này được vài ngày. Có chút cảm nhận là touch của nó không đc nhạy bằng những con trước của em. Có cách nào khác phục đc điều này ko a? Nếu dùng tay thì cũng ko đến nỗi nhưng dùng stylus thì phải ấn mạnh mới được. Mong các bác chỉ giáo.

Dùng bút thì bạn chỉ vào 1 điểm thôi chứ nếu cuộn thì bằng tay sẽ nhanh hơn bạn à! Đã gọi là TF3D mà!:D

LinhLinh777

Các bác cho em thắc mắc thêm 1 vấn đề nghiêm trọng nữa, :D khi em syns với PC thường là rất khó khăn. Mỗi lần cắm cable vô là mạng trên PC bị Dis, vô đi vô lại mấy lần mới được, lúc đó nó mới bắt đầu Syns.(em đã thử nếu không có mạng là không thể syns được) Mà thường thì lần đầu mới Restart lại PC thì đc ngay nhưng chỉ vài phút sau nó lại bị Dis với PC liền à. Các bác có kinh nghiệm gì chỉ giáo em cái, em mới xài con này đc vài ngày. (Còn nữa là trong phần info ghi là HTC Touch Pro T7272 - nhưng ở ngoài là at&t có nghĩa là máy sản xuất dành cho mạng AT&T của Mỹ phải không à? Vậy tại sao trên phím cứng lại có cả bàn phím tiếng Nga???(em đang ở Nga, mua máy tại Nga) còn nó ghi là hiệu - Fuze có khác gì với HTC Touch Pro?)
Em dùng cả Vista 32bit và Windows 7 64 Bit mà đều bị như thế.

Chỉnh sửa cuối:

buonwaaa

Các bác cho em thắc mắc thêm 1 vấn đề nghiêm trọng nữa, :D khi em syns với PC thường là rất khó khăn. Mỗi lần cắm cable vô là mạng trên PC bị Dis, vô đi vô lại mấy lần mới được, lúc đó nó mới bắt đầu Syns.(em đã thử nếu không có mạng là không thể syns được) Mà thường thì lần đầu mới Restart lại PC thì đc ngay nhưng chỉ vài phút sau nó lại bị Dis với PC liền à.

Cái nì mình không chắc có giống không nhưng hồi đó mình cũng bị tình trạng giống vậy với con O2 Atom của mình. Hễ cắm vô thì PC báo "tính tình" (nghĩa là có USB plug in), ổ đĩa của đt hiện lên, nhưng chỉ vài giây thì biến mất. Trong khi cái Laptop cũ thì cắm bình thường không sao cả. Cứ tưởng cable có vấn đề hoặc là Laptop mới bị hư cổng USB. Nhưng sau mình Recovery cái Laptop mới lại thì nó nhận bình thường, không bị dis nữa. Nên mình nghĩ có thể nó đụng với trình nào đó của PC hoặc là lỗi j đó từ PC (có thể). Chút kinh nghiệm vậy, mong là giúp được bạn :)