• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng HTC 7 MOZART.

blackdoor

Manager
Em Blackdoor ơi!
Sao em up lên 7390 giờ điện thoại không có vào được People, IE và phần cài đặt Mobile network vậy anh?
Dường như những phần liên quan đến internet, danh bạ cài đặt mạng của sim đều không được. Giờ nghe điện được nhưng gọi điện thoại thì ko được vì ko thể mở danh bạ và nhật kí cuộc gọi. Ko vào internet được.
Cách khắc phục như thế nào ạ?
Làm lại nản lắm anh ơi!
Lỗi đó là do em "lạm dụng" phần mềm ChevronWP7.Updater.exe, dùng thứ ấy thường gây ra lỗi này, anh đã cảnh báo ở trên rồi mà em không chịu nghe.
Hãy update qua Zune, đó là con đường bằng phẳng nhất.

trancongtruong

Em cũng có đưa hình ảnh cụ thể đó anh, em cũng muốn update bằng Zune cho an toàn nhưng lần nào cũng báo lỗi không up được (em có đưa hình lên luôn trên diễn đàn đó anh).
Anh nói trước up bằng zune được thì sau unlock cũng làm được bằng zune nhưng mà em làm có được đâu anh.
Help me!
Lỗi đó là do em "lạm dụng" phần mềm ChevronWP7.Updater.exe, dùng thứ ấy thường gây ra lỗi này, anh đã cảnh báo ở trên rồi mà em không chịu nghe.
Hãy update qua Zune, đó là con đường bằng phẳng nhất.

blackdoor

Manager
Em cũng có đưa hình ảnh cụ thể đó anh, em cũng muốn update bằng Zune cho an toàn nhưng lần nào cũng báo lỗi không up được (em có đưa hình lên luôn trên diễn đàn đó anh).
Anh nói trước up bằng zune được thì sau unlock cũng làm được bằng zune nhưng mà em làm có được đâu anh.
Help me!
Mang sang PC khác chạy Windows 7 thử update lại.

trancongtruong

Hi, em đã phải restore lại máy tính sau đó downgrade về 7004.
Lần này em không unlock mà tiến hành update bằng zune luôn. Nhưng update bằng zune không được (lúc mới mua máy về em up được ngay bằng zune, lúc đó up 2 lần là lên 7392).
Sau đó tiến hành unlock và jailk 1 cách suôn sẽ em lại tiến hành up bằng pp của Tom. Sử dụng chương trình đó để up 2 lần thế là lên 7390 mà không báo lỗi nào.
Hiện tại máy xài bình thường. Zune vẫn update 7392 nhưng em không dám up lên. (nếu up được bằng zune ngay từ đầu thì giờ mới dám up, đường này ko up được nên lúc này em ko dám up vì sợ điện thoại bị lỗi như ngày hôm qua).
Em đang thắc mắc là có phương pháp nào giúp up lên 7392 được ko vì em nghĩ 7392 sẽ tốt hơn bản cũ của nó, pin sẽ xài lâu hơn.
Hy vọng anh và mọi người có thể tìm ra phương pháp update này!
Cảm ơn anh đã nhiệt tình giúp đỡ, chúc anh vui vẻ, chúc diễn đàn phát triển mạnh!

PM: Có ai cài chương trình Game đua xe Speed trên Mozart chưa? Em có down chương trình này nhưng cài vào máy bị lỗi. Mọi người cho em xin địa chỉ phần mềm và game hỗ trợ máy Mozart nha! (link game trên diễn đàn bị die hết rồi).
Thanks!

leo_hung

Tình hình là em đã làm y chang các bước như hướng dẫn nhưng vẫn k thể update lên 7008 bằng Zune được :( Nó cứ "Rebooting Your phone" (ở bước thứ 8) và bị treo máy hoài :(

Em phải làm sao ạ? :((

P/s : có bác nào ở TPHCM để e wa thọ giáo vài chiêu được k :((

leo_hung

Cho em hỏi là trong WP7 khi có cuộc gọi đến thì đt chỉ rung lần đầu thôi ạ? Còn lại toàn nghe nhạc? Sao nó không rung đều?

Kiểm tra tài khoản bằng *101# trên WP7 có được không?

tienmanh146

các bro cho em hỏi chút, máy em mua về cắm vào và update 2 lần liên tục hiện đã lên 7392 , em thắc mắc 7392 có jailbreak đc như các bản cũ không ?
Vấn đề thứ 2 là nút chụp của mozart khá cứng, gây trung trong quá trình chụp và lại không có nút trên màn hình cảm ứng để chụp, có cách nào khắc phục không ạ

leo_hung

các bro cho em hỏi chút, máy em mua về cắm vào và update 2 lần liên tục hiện đã lên 7392 , em thắc mắc 7392 có jailbreak đc như các bản cũ không ?
Vấn đề thứ 2 là nút chụp của mozart khá cứng, gây trung trong quá trình chụp và lại không có nút trên màn hình cảm ứng để chụp, có cách nào khắc phục không ạ

Cho em hỏi là khi bác update lên 7392 thì lúc rebooting ở bước thứ 8 (hoặc 9) thì thời gian là bao lâu vậy? Tại mình up bằng zune mà thấy thời gian rất lâu, hơn 30p mà nó cứ rebooting hoài?

blackdoor

Manager
Nếu trước khi update mà bác đã jailbreak rồi thì khi lên 7392 nó vẫn có hiệu lực.
Hiẹn tại chưa có cách để thay thế nút cứng khi chụp hình.
Cho em hỏi là khi bác update lên 7392 thì lúc rebooting ở bước thứ 8 (hoặc 9) thì thời gian là bao lâu vậy? Tại mình up bằng zune mà thấy thời gian rất lâu, hơn 30p mà nó cứ rebooting hoài?
Thời gian reboot lâu hơn bình thường nhưng không vượt quá 3 phút đâu.

leo_hung

Nếu trước khi update mà bác đã jailbreak rồi thì khi lên 7392 nó vẫn có hiệu lực.

Máy của e khi reboot lúc cài đặt thì rất nhanh nhưng khi reboot lúc sắp hoàn thành thì rất lâu? E chả hiểu nữa, cứ như bị treo máy luôn ấy. Hiện e đang xài bản 7004 và đã JB thành công. Nhưng vẫn chưa up lên được 7008 hay Nodo, em cứ sợ sẽ bị treo như trước nữa.

Còn về camera, trong phần setting em đã chỉnh chế độ khởi động camera bằng nút cứng trên máy nhưng bấm thử thì chẳng thấy gì?

tienmanh146

Vậy phải hạ nó xuống 7004 hả bro , trước dùng HD2 cài wp7 lên ngon lành cành đào, sau 1 thời gian qua blackberry quên hết cả hehe

tienmanh146

Em reboot chỉ mất 1-2' bác ạ

blackdoor

Manager
Máy của e khi reboot lúc cài đặt thì rất nhanh nhưng khi reboot lúc sắp hoàn thành thì rất lâu? E chả hiểu nữa, cứ như bị treo máy luôn ấy. Hiện e đang xài bản 7004 và đã JB thành công. Nhưng vẫn chưa up lên được 7008 hay Nodo, em cứ sợ sẽ bị treo như trước nữa.
Chuyển qua PC khác và update đi, nếu sợ quá thì dùng 7004 vậy.>:)

trancongtruong

Mình xin góp ý cho một số anh em còn chưa update lên được bản 7392 hoặc bản Mango:
Trước nhất phải đảm bảo các điều kiện:
+ Máy tính sử dụng hệ điều hành windows 7, máy tính kết nối internet.
+ Điện thoại đang sử dụng bản windowphone 7 bản 7004 hoặc 7008 (Nếu máy điện thoại nào đã update lên phiên bản 7390, 7392 mà chưa unlock thì phải downgrade về phiên bản 7004 hoặc 7008 để unlock trước khi Update lên phiên bản cao hơn.
+ Có sẵn các chương trình hỗ trợ quá trình Unlock và update (Zune, Windows Phone Device Manager,....)

Đối với điện thoại đã update lên bản 7390, 7392 mà chưa unlock thì yêu cầu phải downgrade về bản gốc 7004 hoặc 7008 để unlock rồi mới tiến hành update bằng. Cần chọn bản ROM Ship ban đầu cho điện thoại phải chính xác (nếu chọn sai bản Rom thì khi downgrade dễ gây nguy hiểm cho máy hoặc không thể nào update bằng Zune).
Theo kinh nghiệm của tôi: Mọi người nên downgade về phiên bản gốc 7004, rồi sau đó dùng Zune update để lên 7008. Trong quá trình update lên phiên bản 7008 bằng zune (đảm bảo làm đúng thứ tự yêu cầu) mà gặp lỗi ko update được thì cần phải kiểm tra lại bản ROM gốc của bạn có thể sai nên ko update được bằng zune (Khuyến cáo mọi người nên sử dụng update bằng zune).
Khi update được bằng zune lên 7008 thì hãy unlock và jailkbake theo phương pháp của TOM.
Sau khi update lên bản 7392 thì tiếp tục các bạn sử dụng phương pháp có trong bài để update lên Mango.

blackdoor

Manager
Mình xin góp ý cho một số anh em còn chưa update lên được bản 7392 hoặc bản Mango:
Trước nhất phải đảm bảo các điều kiện:
+ Máy tính sử dụng hệ điều hành windows 7, máy tính kết nối internet.
+ Điện thoại đang sử dụng bản windowphone 7 bản 7004 hoặc 7008 (Nếu máy điện thoại nào đã update lên phiên bản 7390, 7392 mà chưa unlock thì phải downgrade về phiên bản 7004 hoặc 7008 để unlock trước khi Update lên phiên bản cao hơn.
+ Có sẵn các chương trình hỗ trợ quá trình Unlock và update (Zune, Windows Phone Device Manager,....)

Đối với điện thoại đã update lên bản 7390, 7392 mà chưa unlock thì yêu cầu phải downgrade về bản gốc 7004 hoặc 7008 để unlock rồi mới tiến hành update bằng. Cần chọn bản ROM Ship ban đầu cho điện thoại phải chính xác (nếu chọn sai bản Rom thì khi downgrade dễ gây nguy hiểm cho máy hoặc không thể nào update bằng Zune).
Theo kinh nghiệm của tôi: Mọi người nên downgade về phiên bản gốc 7004, rồi sau đó dùng Zune update để lên 7008. Trong quá trình update lên phiên bản 7008 bằng zune (đảm bảo làm đúng thứ tự yêu cầu) mà gặp lỗi ko update được thì cần phải kiểm tra lại bản ROM gốc của bạn có thể sai nên ko update được bằng zune (Khuyến cáo mọi người nên sử dụng update bằng zune).
Khi update được bằng zune lên 7008 thì hãy unlock và jailkbake theo phương pháp của TOM.
Sau khi update lên bản 7392 thì tiếp tục các bạn sử dụng phương pháp có trong bài để update lên Mango.
Những vấn đề này đều đã được nêu ra trong các topic của khu vực kỹ thuật WP7 rồi, vấn đề chỉ là có thực hiện đúng theo hướng dẫn hay không mà thôi.

trancongtruong

Bác Blackdoor nhầm rồi.
Trước đây, mình cũng sử dụng con Mozart và update theo một số bài hướng dẫn. Tuy nhiên có lên được 7392 đâu, mà cũng chỉ có thể update bằng 2 phần mềm chứ ko phải bằng zune.
Ở đây, không phải vì máy tính, không nhất thiết phải đổi sang máy tính khác để thực hiện lại mọi công việc như bác nói. (Trước đó, Bác đã từng hướng dẫn tôi như vậy nhưng ko phải vì ko thực hiện đúng bài viết mà ko thể update được).
Kết quả là do bản ROM gốc không phù hợp. Không phù hợp ở đây ko có nghĩa là tôi sử dụng bản rom sai mà bởi vì mỗi điện thoại được xuất xưởng ở những thời điểm khác nhau nên bản rom gốc khác một chút.
Chính vì điều này mà tôi đã ko thể update bằng zune cho đến khi tôi tìm đúng bản rom xuất xưởng của nó. (Bác đã từng cho tôi địa chỉ download bản rom nhưng tôi đã ko thể update bằng zune được như trước kia mặc dù làm chính xác các bài hướng dẫn. Sau này, tôi tìm gặp anhthai để hỏi thì khi đó tôi đã tìm đúng bản rom của mình ở trang XPA.
Theo bác thì máy Mozart Orange_Uk (061) thì sử dụng bản rom gốc nào trong 2 bản dưới đây?
RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_22.22.50.09U_by_ansar
và RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_22.24.50.09U_by_ansar
Kết quả là 2 bản vẫn có thể downgrade về được 7004 thế nhưng, đối với máy của tôi thì bản trên ko thể update bằng zune cho bản rom trên mà chỉ có thể sử dụng bản rom phía dưới mới update được thôi.
Vậy điều tôi muốn góp ý ở đây là cần phải chọn đúng bản rom cho điện thoại mình vì nó rất quan trọng quyết định thành bại sau này.
Thanks!
Những vấn đề này đều đã được nêu ra trong các topic của khu vực kỹ thuật WP7 rồi, vấn đề chỉ là có thực hiện đúng theo hướng dẫn hay không mà thôi.

blackdoor

Manager
Bác Blackdoor nhầm rồi.
Trước đây, mình cũng sử dụng con Mozart và update theo một số bài hướng dẫn. Tuy nhiên có lên được 7392 đâu, mà cũng chỉ có thể update bằng 2 phần mềm chứ ko phải bằng zune.
Ở đây, không phải vì máy tính, không nhất thiết phải đổi sang máy tính khác để thực hiện lại mọi công việc như bác nói. (Trước đó, Bác đã từng hướng dẫn tôi như vậy nhưng ko phải vì ko thực hiện đúng bài viết mà ko thể update được).
Kết quả là do bản ROM gốc không phù hợp. Không phù hợp ở đây ko có nghĩa là tôi sử dụng bản rom sai mà bởi vì mỗi điện thoại được xuất xưởng ở những thời điểm khác nhau nên bản rom gốc khác một chút.
Chính vì điều này mà tôi đã ko thể update bằng zune cho đến khi tôi tìm đúng bản rom xuất xưởng của nó. (Bác đã từng cho tôi địa chỉ download bản rom nhưng tôi đã ko thể update bằng zune được như trước kia mặc dù làm chính xác các bài hướng dẫn. Sau này, tôi tìm gặp anhthai để hỏi thì khi đó tôi đã tìm đúng bản rom của mình ở trang XPA.
Theo bác thì máy Mozart Orange_Uk (061) thì sử dụng bản rom gốc nào trong 2 bản dưới đây?
RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_22.22.50.09U_by_ansar
và RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_22.24.50.09U_by_ansar
Kết quả là 2 bản vẫn có thể downgrade về được 7004 thế nhưng, đối với máy của tôi thì bản trên ko thể update bằng zune cho bản rom trên mà chỉ có thể sử dụng bản rom phía dưới mới update được thôi.
Vậy điều tôi muốn góp ý ở đây là cần phải chọn đúng bản rom cho điện thoại mình vì nó rất quan trọng quyết định thành bại sau này.
Thanks!
ROM cho Mozart UK trên XDA có 3 bản này:
- RUU_Mozart_Orange_UK_1.20.061.03_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
- RUU_Mozart_Orange_UK_1.22.061.10_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
- RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
Hai bản em nêu ở trên thực chất chỉ là một mà thôi.

trancongtruong

Anh gửi cho em bản: RUU_Mozart_Orange_UK_1.22.061.10_Radio_5.50.09.18_22.24.50.09U_by_ansar
Nhưng em ko thể nào update bằng zune mặc dù làm đúng từng chi tiết. Sau đó em download bản này ở XDA thì làm được:
RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
Trên diễn đàn pdaviet dường như không có bản RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
2 bản này đều sử dụng cho Mozart orange UK thế nhưng chỉ có 1 bản đúng với nó thì mới update được bằng zune thôi.
Theo em 2 bản này khác nhau. Vậy theo anh 2 bản này có khác nhau ko?
ROM cho Mozart UK trên XDA có 3 bản này:
- RUU_Mozart_Orange_UK_1.20.061.03_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
- RUU_Mozart_Orange_UK_1.22.061.10_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
- RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
Hai bản em nêu ở trên thực chất chỉ là một mà thôi.

blackdoor

Manager
Anh gửi cho em bản: RUU_Mozart_Orange_UK_1.22.061.10_Radio_5.50.09.18_22.24.50.09U_by_ansar
Nhưng em ko thể nào update bằng zune mặc dù làm đúng từng chi tiết. Sau đó em download bản này ở XDA thì làm được:
RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
Trên diễn đàn pdaviet dường như không có bản RUU_Mozart_Orange_UK_1.24.061.35_Radio_5.50.09.18_ 22.24.50.09U_by_ansar
2 bản này đều sử dụng cho Mozart orange UK thế nhưng chỉ có 1 bản đúng với nó thì mới update được bằng zune thôi.
Theo em 2 bản này khác nhau. Vậy theo anh 2 bản này có khác nhau ko?
Hai bản này thì chắc chắn khác nhau về chỉ số của OS rồi.
PS: Nhờ bác nào khác có Mozart UK thử up hai bản ROM này rồi tiến hành update lên NoDo xem kết quả thế nào.

tienmanh146

Anh em cho hỏi trên mozart chỗ loa nghe gọi bt sạc pin sẽ hiện màu đỏ , nhưng nếu có tn chưa đọc hay cuộc gọi nhỡ nó có hiện không ? trước em dùng HD2 nó có nháy , g dùng cái này hình như ko có :-? hay máy em lỗi