• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG PROPHET

owlsaigon

Cám on các bác tư vấn về cuc pin back up của e. Máy e bây giờ bị 1 hiện tượng lạ nữa, Lâu lâu ko dụng đến, ví du bỏ trong túi 1 lúc, lấy ra thì đèn báo sóng vẫn chớp nhưng bấm bất cứ nut nào hay làm bất cứ điều gì thì manhinhf vẫn ko sáng lên được, phải chọt đít restart thì mới xài được, một ngày bi khoảng 1 2 lần, thế là cục cưng của e bị gì vậy các bác, lỗi phần mềm hay phần cứng vậy a

TuanQuang

Cám on các bác tư vấn về cuc pin back up của e. Máy e bây giờ bị 1 hiện tượng lạ nữa, Lâu lâu ko dụng đến, ví du bỏ trong túi 1 lúc, lấy ra thì đèn báo sóng vẫn chớp nhưng bấm bất cứ nut nào hay làm bất cứ điều gì thì manhinhf vẫn ko sáng lên được, phải chọt đít restart thì mới xài được, một ngày bi khoảng 1 2 lần, thế là cục cưng của e bị gì vậy các bác, lỗi phần mềm hay phần cứng vậy a

Bạn thử giữ chặt nút Power xem nếu ko lên đèn thì có thể do đụng soft hoặc do Rom bạn ah.bạn thử HR hoặc up lại rom xem sao nhé.

owlsaigon

Thanks bác
Vẫn ko có tác dụng ạ.
Chắc phải up rom mới thôi. Theo các bác nếu em ko thích xài WM6 mà chỉ muốn xài WM% thôi thì dùng ban WM5 nào được ạ. Dùng WM5 pdaviet temp được ko

Bạn thử giữ chặt nút Power xem nếu ko lên đèn thì có thể do đụng soft hoặc do Rom bạn ah.bạn thử HR hoặc up lại rom xem sao nhé.

Giữ chặt nút Power trong 3 giây chỉ để tắt hẳn máy thôi chứ ko có tác dụng bật tắt backlight đối với dòng này đâu!

Thanks bác
Vẫn ko có tác dụng ạ.
Chắc phải up rom mới thôi. Theo các bác nếu em ko thích xài WM6 mà chỉ muốn xài WM% thôi thì dùng ban WM5 nào được ạ. Dùng WM5 pdaviet temp được ko

Up rom khác xem sao bạn nhé, WM6 hay hơn WM5 nhiều chứ, PV Temp là bản rom gốc, nếu bạn thích thì dùng thôi!

danhvnt

Mấy anh ui, giúp em zới, em dang sài con O2 Neo, nhưng khi em mở các file word hay Ễcl tiếng viện font ABC (.Vntime...) thi em hok đọc được, hĩ, ai biết cách nào khắc phục chỉ em zới. Chẳng lẽ em phải họcf thêm tiếng ã rập seo trùi. Cám ơn nhiều (^_^)

Mừ wên, xin lỗi Mod cho em hỏi thêm một câu nữa, hic, em đã đọc hết gần 75 trang nì gòi, mừ chưa thấy có một bài tổng hợp chách sử dụng O2 Neo, hic, nếu được, anh em chỉ dùm em cách sử dụng và các phần mềm hỗ trợ cho O 2 Neo nha, em cám ơn nhiều. Em là Newbie, có gì xin Mod tha lỗi (^_^)

Last edited by a moderator:

owlsaigon

@ danhvnt: Font tiếng Việt trên PPC hình như chỉ là unicode thôi thì phải. chắc là ko đọc được .VNtime đâu. Còn muốn đọc được tiếng việt thì bác phải cài font, vào DS mà down nhé bạn.
Bạn pót bài bằng thứ tiếng gì lạ thế, đọc méo cả miệng.

Hehe e vừa liều mình cài Cross Bow 5b xong, chạy vèo vèo, thích thật. đúng là WM6 so với WM5 thì giống như Win Xp với Win 98 vậy đó. Hehe, thanks các bác đã làm Rom cho anh em nghịch phá.

Last edited by a moderator:
Mấy anh ui, giúp em zới, em dang sài con O2 Neo, nhưng khi em mở các file word hay Ễcl tiếng viện font ABC (.Vntime...) thi em hok đọc được, hĩ, ai biết cách nào khắc phục chỉ em zới. Chẳng lẽ em phải họcf thêm tiếng ã rập seo trùi. Cám ơn nhiều (^_^)

Mừ wên, xin lỗi Mod cho em hỏi thêm một câu nữa, hic, em đã đọc hết gần 75 trang nì gòi, mừ chưa thấy có một bài tổng hợp chách sử dụng O2 Neo, hic, nếu được, anh em chỉ dùm em cách sử dụng và các phần mềm hỗ trợ cho O 2 Neo nha, em cám ơn nhiều. Em là Newbie, có gì xin Mod tha lỗi (^_^)

-Bạn vào thư mục Windows\Fonts trên PC copy những font .vni đó vào thư mục windows\fonts trên PPC rồi khởi động lại máy là đọc được thôi bạn!
-Hướng dẫn sử dụng Neo thì bạn đọc trong phần Help hoặc trong cuốn User Guide nhé, phần mềm hỗ trợ thì tùy nhu cầu sử dụng mà bạn tham khảo trong box Phần mềm ứng dụng rồi tải về dùng!

longpl

Active Member
......................Và một điều thật lý thú nữa là khi tôi thử kiểm tra Imei ở tình trạng máy kô gắng Sim thì thấy số Imei bị đổi hoàn toàn, trước đây là :357036002411398 sau khi up lại Rom trên thì kiểm tra lại là 00440000350111200(có đến 17 số) cũng kô thể hiểu nổi, nếu như vậy thì Imei có thể đổi bằng phần mềm rồi. Mong các cao thủ cao tay có thể giúp tôi giải quyết được tình trạng này.:|[/QUOTE]

Xin chào bạn!tôi up bản 5b từ khi mới có của dd lúc đầu chạy bình thường(khi xạc phải khởi động máy)tuần nay xạc bằng cục xạc của máy khg vô và cũng khg có báo đèn xạc.Up lại qua khoảng 3 lần xạc thì bị xạc khg vô,tiếp tục up để xạc được để sử dụng(thêm 2 lần).rồi táy máy lọ mọ phát hiện ra số IMEI bị thay đổi,số trước đây :357036003116160 nay trở thành:00440000350111200 giống y như bạn,tôi cũng đang cầu cứu,bạn có sửa lại được chưa chỉ giáo tớ với...mong các bạn nào biết cách sửa số imei xin chỉ giáo dùm ,rất cám ơn.....!!!!!!!!

robocon84

Longpl cũng bị giống tôi rồi, lúc trướt tôi up lên PV_4.0.0.0.4 , cũng bị tình trạng xạc pin bị tụt dần, và bị thay đổi imei, kô những như vậy mà còn bị lock sim, không biết bạn có bị như vậy kô? hiện tôi vẫn chưa sữa được, máy vẫn còn cất trong tủ !!!!!

Wantoknow

Quả là bất ngờ khi thấy 1 cây Prophet thứ 2 bị tình trạng như vậy. Để làm sáng tỏ điều này, WTK đã up lại các bản ROM chính thức của PDAViet gồm: 4.0.0.0.4 và 4.0.0.0.5b Cross. Kết quả:

- Sạc qua Sync và qua Adapter vẫn ào ào, không bị tụt như một số bạn đã nói!

- Tháo SIM ra kiểm tra IMEI bằng dialpad và trên Device Info kết quả cho biết nó thuộc dòng Dopod818Pro. Không có sự thay đổi IMEI nào cả!

- Gắn SIM (Mobifone) kiểm tra lại IMEI, kết quả IMEI cũng không đổi!

- Lại tháo SIM ra: IMEI không đổi

- Gắn SIM khác (Viettel): IMEI không đổi

- Up lại ROM WM5: IMEI không đổi

- Up tiếp lên ROM của WTK build lại từ bản 4.0.0.0.5b Cross: IMEI cũng không đổi.

Tổng cộng WTK up lên down xuống là 6 lần, sạc + sync, tháo SIM + lắp SIM hết nguyên buổi sáng nay :-?. Kết quả không giống như 2 bạn nói ở trên.

WTK xin tạm kết luận: ROM WM6 cho dòng Prophet của PDAViet đã release đến thời điểm hiện nay hoàn toàn không gây sự cố về Radio cũng như không thể làm thay đổi IMEI của máy. Xin nhắc thêm một lần nữa ROM WM6 cho dòng Prophet của PDAViet đơn thuần là OS, không can thiệp tới GMS của máy!

Lamson

Well-Known Member
... em đã đọc hết gần 75 trang nì gòi, mừ chưa thấy có một bài tổng hợp chách sử dụng O2 Neo, hic, nếu được, anh em chỉ dùm em cách sử dụng và các phần mềm hỗ trợ cho O 2 Neo nha, em cám ơn nhiều...
Hướng dẫn sử dụng của NEO chắc bằng tiếng Đức rồi, bạn vào đây Down hướng dẫn bằng tiếng Anh của Jamin cũng là dòng Prophet
Còn PM thì phải tự xem trên Box phần mềm và thử thôi, mỗi người thích một thứ ( theo sở thích cá nhân mà )
Chúc bạn thấy vui vì đã quyết định sử dụng NEO.

Chỉnh sửa cuối:

robocon84

Hic ! Hic! Mình kô thể hiểu nổi.Hay là do bị can thiệp bởi MTTY, trước đây mình từng sử dụng và nhỡ tay đánh lệnh "Cmd>doctest", kô biết có ảnh hưởng gì kô.

Shooter

Đúng như WTK nói ở trên, ROM WM6 PDAViet thuần OS, không chưá RadioRom và IPL,SPL nên không thể tác động gì làm hư hỏng GSM và số IMEI của máy. Hai bạn longpl và robocon84 là 2 trường hợp cá biệt do đã quậy nát DOC (Disk on Chip) của máy bằng cách up đi up lại WM5 với nhiều phiên bản có chứa IPL, SPL tác động thẳng vào Chip ROM (DOC) và RadioRom tác động vào phần chức năng phone. Đây là hai thành phần nhạy cảm dễ bị hư và khi hư rất khó sửa chữa, có thể phải thay mục đích sử dụng (đem đập đá :D ), vì thế nhiều lần tôi đã khuyên không nên up hai thành phần này nếu đang sử dụng nghe nói và up Rom được bình thường.
Hai bạn cũng đã cài lại WM5 bằng PDAViet_Temp và việc này đương nhiên cũng không có tác dụng cải thiện tình hình vì PV_Temp cũng chỉ thuần OS nên không thể dập lại "BIOS" IPL, SPL và Radio cho máy đã bị trục trặc.
Vì cả hai máy vẫn còn up, down được nên vẫn còn nước còn tát. Các bạn phải tìm ROM WM5 Gốc (Shipped) của máy (Dopod, QTek, O2...) tiếng Anh tiếng Đức gì cũng được, miễn là của nó, có chứa đủ các thành phần trên là tốt nhất, nếu không thì "up" lại bản cứu hộ NVID (No Vendor ID), chứ không dùng PV_Temp. Sau đó HR xong kiểm tra lại IMEI và SimLock nếu OK thì có thể tiếp tục vọc WM6...:D, ngược lại thì ...bó tay!!!:D:D:D

p/s: Nhắn nhủ robocon84: Chắc không có trong đội tuyển vừa rồi bị thua trên sân nhà phải không cháu? :D Sinh viên ra trường rồi mà viết sai chính tả đầy vậy hả :D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Hic ! Hic! Mình kô thể hiểu nổi.Hay là do bị can thiệp bởi MTTY, trước đây mình từng sử dụng và nhỡ tay đánh lệnh "Cmd>doctest", kô biết có ảnh hưởng gì kô.

Các ROM WM6.0 toàn bộ chỉ có Up OS mà thôi, không hề gây trục trặc phần Radio.
Hơn nữa dòng HTC Prophet không dễ gì bị chết phần này.
Bạn hãy nhớ bản ROM temp kia chỉ là ROM đệm để Up chuyển từ WM5.0 lên WM6.0 mà thôi.
Cách giải quyết hiện tại:
- Hãy Up bản ROM temp từ Bootloader hoặc bản ROM Qtek_noVendor
- Up phiên bản Radio nào đó.
- Kiểm tra lại xem phần sóng thế nào đã.
- Sau đó hãy tiến hành Up WM6.0.

Hy vọng là máy của bạn sẽ OK, nếu bạn không tự làm hỏng phần cứng bên trong, còn việc dùng mtty hay doctest (phần mềm) không có ảnh hưởng gì cả đâu.

bolide

Cho mình hỏi 1 câu.. Ngày trước còn dùng WM5 thì cái PSshutdown có 1 cái shortcut trên màn hình mà khi đó bấm vào đó là tắt máy( Power Off) luôn nhưng từ khi up lên WM6 thì không còn thấy shortcut này đâu nữa, shortcut mới khi bấm lên hiện lên bảng chọn Stand by, Power Off, Reset... phiền hà hơn và phải làm 2 thao tác mới power off được.. Ai có cách gì làm 1 thao tác mà Power Off được không? ( Trừ bấm phím cứng!)

robocon84

Đúng như WTK nói ở trên, ROM WM6 PDAViet thuần OS, không chưá RadioRom và IPL,SPL nên không thể tác động gì làm hư hỏng GSM và số IMEI của máy. Hai bạn longpl và robocon84 là 2 trường hợp cá biệt do đã quậy nát DOC (Disk on Chip) của máy bằng cách up đi up lại WM5 với nhiều phiên bản có chứa IPL, SPL tác động thẳng vào Chip ROM (DOC) và RadioRom tác động vào phần chức năng phone. Đây là hai thành phần nhạy cảm dễ bị hư và khi hư rất khó sửa chữa, có thể phải thay mục đích sử dụng (đem đập đá :D ), vì thế nhiều lần tôi đã khuyên không nên up hai thành phần này nếu đang sử dụng nghe nói và up Rom được bình thường.
Hai bạn cũng đã cài lại WM5 bằng PDAViet_Temp và việc này đương nhiên cũng không có tác dụng cải thiện tình hình vì PV_Temp cũng chỉ thuần OS nên không thể dập lại "BIOS" IPL, SPL và Radio cho máy đã bị trục trặc.
Vì cả hai máy vẫn còn up, down được nên vẫn còn nước còn tát. Các bạn phải tìm ROM WM5 Gốc (Shipped) của máy (Dopod, QTek, O2...) tiếng Anh tiếng Đức gì cũng được, miễn là của nó, có chứa đủ các thành phần trên là tốt nhất, nếu không thì "up" lại bản cứu hộ NVID (No Vendor ID), chứ không dùng PV_Temp. Sau đó HR xong kiểm tra lại IMEI và SimLock nếu OK thì có thể tiếp tục vọc WM6...:D, ngược lại thì ...bó tay!!!:D:D:D

p/s: Nhắn nhủ robocon84: Chắc không có trong đội tuyển vừa rồi bị thua trên sân nhà phải không cháu? :D Sinh viên ra trường rồi mà viết sai chính tả đầy vậy hả :D:D:D
Rất cảm ơn bác Shooter đã giúp em hiểu rõ hơn vấn để mà con máy em gặp phải.Đúng như bác nói em đã up đi up lại bản WM5 AKU 2.2 NVID nhiều lần mà vẫn bị khóa sim,sau khi đã up PV_Temp và GSM .Hiện máy của em đang cài bản AKU 2.2 trên 4rum, vẫn khởi động vào win bình thường nhưng rất chậm, phải soft reset nhiều lần mới vào được win,và dùng trong tình trạng no SIM.
Pin của máy đôi khi hiển thị dấu hiệu đang cắm xạc trong khi em kô cắm xạc, máy chạy rất chậm, như vậy thì có phải do bị ảnh hưởng của GMS ? Tiện đây bác cho em hỏi vài vấn đề sau::O
- Nếu hư DOC thì thay nó với giá khoảng bao nhiêu ? DOC này có hiếm hàng kô? DOC có phải là con CPU của máy hay kô :-?
- Nếu UP ROM gốc thì có phải cần phần mềm Unlock CID kô, vì em có tải bản Rom gốc Qtek_WWE_Ship bên Hoangppc.net , nhưng khi up thì bị lỗi [294: INVALID VENDER ID], mặc dù đã kiểm tra máy trước đó là
M-Systems.
- Bác có thể cung cấp cho em một vài đường link tải ROM gốc(có các bản như bác nói).
Về vấn đề chính tả mong bác thông cảm do em Type hơi Fast nên :D. Em rất thích và mê Robocon nên mới có nick như vậy thôi ! Hi vọng đội Robocon nước nhà sẽ thắng lợi ở những trận sau. =D>=D>=D>

AnhTu

Super V.I.P
Phía trên mình đã đưa link down cho các bạn, hãy xem lại các bài viết chứ. Hãy làm theo hướng dẫn của Man Quang để có thêm các kinh nghiệm sử dụng hơn nữa. Chúc bạn thành công trong việc cứu máy.

robocon84

Các bạn có thể vào đây để download các bản ROM Ship để tự cứu cho mình nhé.
Chúc thành công.
Link bác cho sao em loading... mãi mà kô vào được, đợi gần 8' mà kô vào được, có link nào tôt hơn kô bác.