• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG UNIVERSAL

Em dùng MDA Pro IV. Các bác cho hỏi có cách nào để gõ bàn phím nguyên bản với Rom tiếng Anh không?

Rom Tmobile gốc WM05 cho MDA pro là rom tiếng anh.
Bàn phím vẫn hỗ trợ bình thường (Phím cứng)
Không biết ý bạn là gì?

lapin

Ý em là bàn phím tiếng Đức qwertz thì vẫn gõ ra qwertz dù dùng rom tiếng Anh.

VNInt

Rom Tmobile gốc WM05 cho MDA pro là rom tiếng anh.
Bàn phím vẫn hỗ trợ bình thường (Phím cứng)
Không biết ý bạn là gì?
ROM gốc T-Mobile có 2 dòng chính:
1. WWE: CID là TMOB006, dùng ROM gốc tiếng Anh, hỗ trợ bàn phím theo chuẩn QWERTY.
Link ROM gốc: http://www.t-mobile.hr/firmware/UNI_TMO_TMO_HR_20041_200147_11700_WWE_Ship.exe
2. GER: CID là TMOB101. dùng ROM gốc tiếng Đức, hỗ trợ bàn phím theo chuẩn QWERTZ.
Link ROM gốc: http://www.t-mobile.de/downloads/t-mobile/uni_tmo_tmo_de_20040_200135_11700_ger_ship.zip
Ý em là bàn phím tiếng Đức qwertz thì vẫn gõ ra qwertz dù dùng rom tiếng Anh.
Mấy hôm nay bận quá nên không trả lời sớm được.
Cái này dễ mà! Nhưng chỉ có những ai máy có bàn phím tiếng Đức mới hiểu ý bạn (mình có nè).
Bạn có thể sử dụng bất kỳ bản ROM nào dù là tiếng Anh hay tiếng Trung, chỉ cần chỉnh lại thông số REGISTRY sau đây để chuyển hỗ trợ bàn phím cứng của bạn sang QWERTZ.
Dùng bất kỳ phần mềm REGISTRY nào để làm cũng được, vào key sau đây:
[HKLM\SOFTWARE\OEM\QWERTY]
;đối với ROM tiếng Anh
"Layout"=dword:10409 ;theo hệ thập phân là 66569
hoặc
;đối với ROM tiếng Trung
"Layout"=dword:10804 ;theo hệ thập phân là 67588
và đổi giá trị lại thành
"Layout"=dword:10407 ;theo hệ thập phân là 66567
Sau khi chỉnh xong tắt chương trình REGISTRY, chờ chừng hơn 5 giây (lâu hơn càng tốt, để đảm bảo giá trị được lưu xong) rồi restart lại máy.
Sau khi restart... kiểm tra lại đi bạn, tất cả các chức năng của phím FN theo bàn phím tiếng Đức đã hoạt động đúng!
Chúc thành công!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Cám ơn bác. Em sẽ thử, không rõ có làm được không vì chưa bao giờ đụng đến registry:D. Cám ơn các bác đã quan tâm.

XuanTruong

Super V.I.P
Cám ơn bác. Em sẽ thử, không rõ có làm được không vì chưa bao giờ đụng đến registry:D. Cám ơn các bác đã quan tâm.

Phải thử mới biết được! Nếu không tự tin thì nên Backup lại trước khi làm!:D

tc_7504

Em đang xài MDA Pro khi có cuộc gọi đến thì nghe vẫn tốt nhưng có lúc thì lại chẳng nghe được gì cả ( khi mình bấm nghe ở ngoài í ). Nếu bấm mở to loa thì lại nghe bình thường, không biết bệnh này là thế nào ấy các bác nhỉ, có phải do Rom hay do radio ( em đang dung r1.18). Các bác cao thủ dùng kinh nghiệm cho em lời khuyên với nhé.

XuanTruong

Super V.I.P
Em đang xài MDA Pro khi có cuộc gọi đến thì nghe vẫn tốt nhưng có lúc thì lại chẳng nghe được gì cả ( khi mình bấm nghe ở ngoài í ). Nếu bấm mở to loa thì lại nghe bình thường, không biết bệnh này là thế nào ấy các bác nhỉ, có phải do Rom hay do radio ( em đang dung r1.18). Các bác cao thủ dùng kinh nghiệm cho em lời khuyên với nhé.

Trường hợp này theo Mình nghĩ thì do bản Rom, trước kia đã từng bị cứ tưởng loa bị sao, sau đó Up bản Rom khác dùng từ ngày giờ không bị lần nào cả! Bạn thử HR lại máy hoặc Up bản Rom khác xem sao nhé (Không phải do Radio đâu)!;;):D

tc_7504

Thanks bác nhé, em cũng nghĩ như vậy cho nên đến giờ em up nhiều rom lắm rồi, chắc em thử quay lại rom gốc ban đầu xem sao đã.

lapin

Phải thử mới biết được! Nếu không tự tin thì nên Backup lại trước khi làm!:D

Báo cáo Bác VNint và Mod Xuan Truong là em đã làm được. Bác VNint hướng dẫn rất hay. Em vào registry mà chả thấy HKLM đâu, mất 4 phút mới tìm thấy và hiểu, rồi còn "theo hệ thập phân" mất 1 phút mới hiểu. Tổng cộng 5 phút. Rất đáng để học:)).
Lần nữa thanks các bác.

VNInt

Hi hi... Bởi vì mỗi phần mềm chỉnh sửa REGISTRY có cách thể hiện tên khóa và giá trị biến khác nhau, một số ghi dạng HKLM một số khác lại ghi đầy đủ HKEY_LOCAL_MACHINE, giá trị biến có thằng xài là hệ 10 (thập phân từ 0 đến 9) có thằng xài hệ 16 (thập lục phân từ 0 đến 9 rồi từ A đến F), mình không biết trước bạn sẽ dùng phần mềm nào nên nói luôn 2 kiểu giá trị luôn hóa ra lại làm bạn bối rối!
Vậy chắc câu "Bác VNint hướng dẫn rất hay" là... nói móc quá! He he...
Spam chút thôi! Máy bạn có bàn phím QWERTZ thì cứ để dành chiêu đó mà xài dài dài vì bây giờ hiện giờ tất cả các ROM tiếng Anh đều chỉ được làm sẵn là QWERTY thôi. Mình cũng đang làm một bản ROM mới với XIP build 5.2.20931 mà đang tìm hiểu cách tích hợp Flash Disk nên chưa đưa lên. Khi nào xong mình sẽ đưa luôn 1 bản hỗ trợ sẵn QWERTZ luôn hoặc 1 file cab để chuyển.
Hiện giờ ROM mình đang làm mắc 1 lỗi giống hệt ROM của Luca16thebig là có một số menu font chữ to đùng, đã thử đổi font size vẫn không được (chắc do lấy nguồn từ ROM tiếng Trung), hình như Luca16thebig cũng không khắc phục được. Đang tìm cách thay thành phần để sửa bug.

lapin

Hi hi... Bởi vì mỗi phần mềm chỉnh sửa REGISTRY có cách thể hiện tên khóa và giá trị biến khác nhau, một số ghi dạng HKLM một số khác lại ghi đầy đủ HKEY_LOCAL_MACHINE, giá trị biến có thằng xài là hệ 10 (thập phân từ 0 đến 9) có thằng xài hệ 16 (thập lục phân từ 0 đến 9 rồi từ A đến F), mình không biết trước bạn sẽ dùng phần mềm nào nên nói luôn 2 kiểu giá trị luôn hóa ra lại làm bạn bối rối!
Vậy chắc câu "Bác VNint hướng dẫn rất hay" là... nói móc quá! ...

Không phải vậy đâu bác! Em không chuyên nên chả biết hệ hiếc gì cả. Rất hay ở chỗ không nên hướng dẫn hết, như cách thể hiện tên khóa hay chọn hex để thể hiện thập phân. Như vậy người được hướng dẫn ít nhiều cũng phải tự mầy mò tìm kiếm mới tiến bộ được.

Tmap

Super V.I.P
Hiện giờ ROM mình đang làm mắc 1 lỗi giống hệt ROM của Luca16thebig là có một số menu font chữ to đùng, đã thử đổi font size vẫn không được (chắc do lấy nguồn từ ROM tiếng Trung), hình như Luca16thebig cũng không khắc phục được. Đang tìm cách thay thành phần để sửa bug.
Font chữ to ở các menu không phải là lỗi đâu bạn, đó là do chủ ý của tác giả. Để trở về font mặc định trong các menu bạn hãy thử tìm và
- Loại bỏ các thành phần sau:
htcStartMenuService.dll , htcStartMenuService.dll.0409.mui
- Xóa bỏ các khóa Reg sau:
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Services\EnlargeStartMenu]
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\HTC\EnlargeMenu]
- Trả các giá trị Reg sau về mặc định:
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\GWE\Menu\BarFnt]
"Ht"=dword:00000320 (800)
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\GWE\Menu\PopFnt]
"Ht"=dword:00000320 (800)

gratuanta

Dopod 900 chạy khoảng 10 phút bị tắt máy

Trước hết cám ơn tất cả các bạn đã có bài viết trên PDA.
Mình có 1 vấn đề về con dopod 900 universal mong các bạn giúp đỡ:
1. Đầu tiên con dopod 900 chạy mobile 5.0 thỉnh thoảng cũng bị treo. Nên vừa rồi mình lên diễn đàn PDA để download ROM và up lên mobile 6.1 bản của Tom Uni
2. Bây giờ máy đã chạy mobile 6.1 nhưng không làm gì được vì chỉ chạy khoảng 10phút là máy tự động out(tắt máy) bật không lên mặc dù pin trước khi out vẫn còn 96%. chỉ khi cắm nguồn vào thì nó chạy liên tục.

Mình cũng không biết máy bị vấn đề gì, Mong các bạn giúp đỡ để không có tình trạng trên hoặc hướng dẫn up lại ROM
Cám ơn rất nhiều

Hoangdat_vista

Trước hết cám ơn tất cả các bạn đã có bài viết trên PDA.
Mình có 1 vấn đề về con dopod 900 universal mong các bạn giúp đỡ:
1. Đầu tiên con dopod 900 chạy mobile 5.0 thỉnh thoảng cũng bị treo. Nên vừa rồi mình lên diễn đàn PDA để download ROM và up lên mobile 6.1 bản của Tom Uni
2. Bây giờ máy đã chạy mobile 6.1 nhưng không làm gì được vì chỉ chạy khoảng 10phút là máy tự động out(tắt máy) bật không lên mặc dù pin trước khi out vẫn còn 96%. chỉ khi cắm nguồn vào thì nó chạy liên tục.

Mình cũng không biết máy bị vấn đề gì, Mong các bạn giúp đỡ để không có tình trạng trên hoặc hướng dẫn up lại ROM
Cám ơn rất nhiều

PIN của bạn bị chai rồi. Thay viên PIN khác sẽ hết bệnh ngay thôi. Máy báo PIn còn 96% nhưng thực chất lượng điện chứa trong PIN rất ít, không đủ mới gây nên hiện tượng trên. Thay PIN đi nhé!!!

gratuanta

Dopod 900 chạy 10phút bị out

Cám ơn bạn Hoang_vista rất nhiều,
Nhưng cho mình hỏi thêm các bạn tý là trước khi up ROM thì thấy cũng chạy lâu lâu, nhưng sau khi Up ROM thấy tụt Pin nhanh và Out luôn.
Không biết có còn cách nào đê kiểm tra không?
Thanks

XuanTruong

Super V.I.P
Cám ơn bạn Hoang_vista rất nhiều,
Nhưng cho mình hỏi thêm các bạn tý là trước khi up ROM thì thấy cũng chạy lâu lâu, nhưng sau khi Up ROM thấy tụt Pin nhanh và Out luôn.
Không biết có còn cách nào đê kiểm tra không?
Thanks

Trước khi Up là bản Rom WM5, sau khi Up lên là WM6.1! Mà Rom 6.1 thì giao diện đồ họa đẹp hơn, thậm chí còn tích hợp vài Soft hiển thị ngoài Today nên Pin tốn hơn là đúng roài! Vì "Lợi bao nhiêu lần về lực, thì thiệt bấy nhiêu lần về đường đi" mà lỵ!:)):)):))

ilyabc

Exec cắm nguồn mới hoạt động được. Giúp mình với!!!

Mình có con Exec chỉ hoạt động tốt khi cắm nguồn vào. Khi rút nguồn ra thì có lúc vào được Win, xài được, nhưng có lúc đang nghe nhạc thì bị tắt nguồn, nhưng khi khởi động lại thì có lúc chỉ vào được màn hình O2 và máy thông số rồi tắt đen thui. Máy mình đang chạy Win2005, đã hard reset. Mong các bạn giúp đỡ. Mình xin cảm ơn trước.