• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 5530 XpressMusic

Status
Không mở trả lời sau này.

tsthanhhai

Lệnh *#7370# để thực hiện format bộ nhớ máy, mục đích để khôi phục trạng thái ban đầu khi xuất xưởng. Nếu danh bạ bạn chưa sao lưu sang thẻ nhớ hoặc SIM thì không có cách nào để khôi phục lại.

Danh bạ trên các dòng mới sau này vẫn có thể lấy lại nếu lỡ format hoặc chạy chương trình (flash). Phải dùng box và tool riêng.

bigboo

Đã test!! SS Omnia đọc đc file này!! :)
Xem ngon như những file khác. Chỉ thấy tội cho các bác dùng nokia :( Hy vọng là sao này Nokia sẽ ra các phiên bản update để Nokia cũng đọc đc :)

N_6600

Điện thoại của nokia chạy S60 5th giải mã được H264, nhưng do CPU không đủ mạnh đồng thời không có chíp giải mã H264 nên chỉ giải mã H264 ở độ phân giải QVGA (320x240), Nếu ở độ phân giải cao hơn đòi hỏi tốc độ CPU mạnh hơn hoặc có chip giải mã riêng.
Có lẽ nokia không thể update phần mềm hay firmware được, vì đây là vấn đề CPU của Nokia kém hơn so với iphone,Samsung....

ndktnokiaxp

theo mình là được, trong E.M Total Video Converter. khi chọn được clip cần chuyển đổi, mình chọn tab video file, chon nút mp4, nó hiện ra 2 định dạng, 1 mpeg4 mp4, 2 là avc h264 mp4, mình chọn dòng 2, avc h264, sau đó vào giao diện chính của chương trình, các bạn thấy nút advanced không, bấm vào đó, lúc này giao diện của phần mềm sẽ đầy đủ hơn, các ban nhìn vào bên phải, chọn vào nút settings, ở tab audio option và video option các bạn để nguyên, chỉ chỉnh kích thước màn hình bên tab video resize, chọn vào dấu custom size, đặt là 640x360 16:9. xong, sau đó save & apply lại để lần sau khỏi thiết đặt nữa, bắt đầu convert thui..... bảo đảm đem vô 5800 là xem được ( vì mình chỉ có 5800, ko có 5530 để test ). Chúc các bạn thành công.
À! dùng E.M total video converter 3.61 nha, search trên google sẽ có thui àh. hhihi

jinsk8r

theo mình là được, trong E.M Total Video Converter. khi chọn được clip cần chuyển đổi, mình chọn tab video file, chon nút mp4, nó hiện ra 2 định dạng, 1 mpeg4 mp4, 2 là avc h264 mp4, mình chọn dòng 2, avc h264, sau đó vào giao diện chính của chương trình, các bạn thấy nút advanced không, bấm vào đó, lúc này giao diện của phần mềm sẽ đầy đủ hơn, các ban nhìn vào bên phải, chọn vào nút settings, ở tab audio option và video option các bạn để nguyên, chỉ chỉnh kích thước màn hình bên tab video resize, chọn vào dấu custom size, đặt là 640x360 16:9. xong, sau đó save & apply lại để lần sau khỏi thiết đặt nữa, bắt đầu convert thui..... bảo đảm đem vô 5800 là xem được ( vì mình chỉ có 5800, ko có 5530 để test ). Chúc các bạn thành công.
À! dùng E.M total video converter 3.61 nha, search trên google sẽ có thui àh. hhihi
Mình nhớ là mình đã dùng bao nhiêu phần mềm convert H264 quá 320x240 đều ko đọc được.

Có thể do CPU 5800 quá yếu như N_6600 nói hoặc do Nokia ko mua được bản quyền Codec H264 (do Apple giữ, codec của Quicktime) :)

tritran18518

* Các loại điện thoại cảm ứng của Nokia như N97-N97 mini-5800-5530, X6.. đều dùng chip ARM 11 434 MHz, 128 MB ram==> theo lý thuyết , tốc độ của mấy cái điện thoại này như nhau cả có đúng ko nhỉ. KO chơi được H.264
*Trong khi đó , samsung Omnia HD, sony saito, iphone 3Gs thì dùng chíp ARM Cortex A8 600 MHz, tích hợp cạc đồ hòa PowerVR SGX.
* Ngay cả iphone 3G hoặc 2G tuy dùng chíp ARM 11 412 MHz( thấp hơn chíp dùng cho N97) tuy nhiên, chúng lại được kèm theo cạc đồ họa PowerVR MBX-Lite: chơi được H.264
* Các mẫu điện thoại android tầm trung, như samsung galaxy chạy chíp :Qualcomm MSM7200A 528 MHz processor cũng chơi được H.264
==> Chắc vấn đề chính là : chíp yếu, thiếu cạc đồ họa khiến cho Điện thoại cảm ứng của nokia gặp rắc rối với việc xử lý Code H.264. * Còn một vấn đề nửa, các mẫu Satio, Omnia HD trang bị chíp mạnh như 3GS, vậy khi chúng chơi game đua xe 3D thì chất lượng hình ảnh đồ họa ko tốt = 3GS, điều này cho thấy hệ điều hành symbian ko hỗ trợ tốt đồ họa cho lắm. ( cái này thì chắc ai cung bik ^^)

jinsk8r

Thì 5800 ko có GPU mà ^^ mấy con S60v5 Nokia đều ko có GPU :( chơi game 3D giật tung chưởng, đã vậy màn hình còn gấp 4 lần S60v3 nữa chứ @.@ test điểm S60v5 chỉ bằng có 1/4 S60v3 à

tsthanhhai

5530 có thể chơi video 640x360 được các bạn đã. Kể cả film HDrip xuống độ phân giải 640x360 đều chơi rất tốt, vừa bật lên sau đó tua đến khúc cuối 5530 đều đáp ứng rất nhanh, ngay tức thì. Mình test rất nhiều video, kể cả film HDrip có dung lượng tầm 1GB ở độ phân giải 640x360.

Thông số convert
Audio: 0xa106 48000Hz stereo [Audio0]
Video: M4S2 480x270 23.98fps [Video0]

Video: M4S2 640x272 23.98fps [Video0]

ndktnokiaxp

Mình nhớ là mình đã dùng bao nhiêu phần mềm convert H264 quá 320x240 đều ko đọc được.

Có thể do CPU 5800 quá yếu như N_6600 nói hoặc do Nokia ko mua được bản quyền Codec H264 (do Apple giữ, codec của Quicktime) :)

bạn nói vậy thì mình không biết thực hư thế nào, nhưng mình đang và đã sử dụng định dạng đó đó, avc h264 mp4, được convert bằng e.m total video converter 3.61 rất chuẩn, clip hoặc phim có hình ảnh đẹp và âm thanh thì khỏi chê ^^, các bạn cứ thử đi, dùng phần mềm giống của mình xem sao.

để tối nay về mình up 1 clip lên cho các bạn xem thử nha, hôm nay cúp điện :D đang ở nhà bạn gái xài ké :p

ndktnokiaxp

cái này là điều đáng buồn nhất của nokia, là fan của nokia, mình muốn tìm 1 chiếc đt đáp ứng cả chơi game và nghe nhạc, thì không bik chọn dòng sản phẩm nào, từ trước giờ rất thích dòng XpressMusic. nhưng thất vọng nhất vẫn ở cái đồ họa khi chơi game, giật tung cả lên. Theo các bạn. Nokia có nên làm ra 1 chiếc đt nokia có cpu 1Ghz, ram 256 ( 512MB thì ôi thôi.... ), bộ nhớ trong 16GB, hỗ trợ microSD 16GB, 1 chip đồ họa khủng, chạy HDH Symban S60v5, có phím chơi game chuyên dụng ( hoặc 1 cái game pad cắm vào mini usb hoặc jack 3.5 để chơi thì ôi thôi....), vẫn có cảm ứng, có luôn chip sử lý âm nhạc chuyên nghiệp của XpressMusic (trong giao diện chơi nhạc có cái chức năng cảm ứng theo nhạc, nhảy nhảy giống 7610 xài ultra mp3 đó => Tuyệt )....... còn mấy cái khác thì sao cũng được....... Mình có tham lam quá không >:)

Các bạn có mong muốn giống mình hông :p

tritran18518

5530 có thể chơi video 640x360 được các bạn đã. Kể cả film HDrip xuống độ phân giải 640x360 đều chơi rất tốt, vừa bật lên sau đó tua đến khúc cuối 5530 đều đáp ứng rất nhanh, ngay tức thì. Mình test rất nhiều video, kể cả film HDrip có dung lượng tầm 1GB ở độ phân giải 640x360.

Thông số convert
Video: M4S2 480x270 23.98fps [Video0]

Video: M4S2 640x272 23.98fps [Video0]
mình có nói dt nokia chơi ko được video với độ phần giải 640x360 hay là dung lượng 1Gb gì đâu. Đều mà mình đang muốn nói là chơi chuẩn video H.264 được hay không được

tritran18518

bạn nói vậy thì mình không biết thực hư thế nào, nhưng mình đang và đã sử dụng định dạng đó đó, avc h264 mp4, được convert bằng e.m total video converter 3.61 rất chuẩn, clip hoặc phim có hình ảnh đẹp và âm thanh thì khỏi chê ^^, các bạn cứ thử đi, dùng phần mềm giống của mình xem sao.

để tối nay về mình up 1 clip lên cho các bạn xem thử nha, hôm nay cúp điện :D đang ở nhà bạn gái xài ké :p
cần gì xa xôi, mình có up sẵn cái video clip convert theo chuẩn H.264 kìa, đã test trên ipod touch, samsung galaxy, samsung omnia HD, tất cả đều chơi được. Còn nokia thì chịu, rứa là rõ ràng rồi còn gì

ndktnokiaxp

có tiền đi rồi hẵng nổ bạn ơi
tiền ko có ngồi đó mà ước

bạn trả lời kiểu gì thế, có xúc phạm quá không, tui nổ cái gì, đó là tất cả những gì mong muốn của người sử dụng dt của nokia thôi, tôi có nói ý gì về "những gì tôi đang có" không mà bạn cho là tôi "nổ"... Nếu bạn không quan tâm nhưng gì tôi nói thì đừng góp ý kiểu như thế, thành viên cấp 3 mà ăn nói thấy thiếu......... Đọc kỹ rồi hãy trả lời bạn nhé BYE

Chỉnh sửa cuối:

tritran18518

cái này là điều đáng buồn nhất của nokia, là fan của nokia, mình muốn tìm 1 chiếc đt đáp ứng cả chơi game và nghe nhạc, thì không bik chọn dòng sản phẩm nào, từ trước giờ rất thích dòng XpressMusic. nhưng thất vọng nhất vẫn ở cái đồ họa khi chơi game, giật tung cả lên. Theo các bạn. Nokia có nên làm ra 1 chiếc đt nokia có cpu 1Ghz, ram 256 ( 512MB thì ôi thôi.... ), bộ nhớ trong 16GB, hỗ trợ microSD 16GB, 1 chip đồ họa khủng, chạy HDH Symban S60v5, có phím chơi game chuyên dụng ( hoặc 1 cái game pad cắm vào mini usb hoặc jack 3.5 để chơi thì ôi thôi....), vẫn có cảm ứng, có luôn chip sử lý âm nhạc chuyên nghiệp của XpressMusic (trong giao diện chơi nhạc có cái chức năng cảm ứng theo nhạc, nhảy nhảy giống 7610 xài ultra mp3 đó => Tuyệt )....... còn mấy cái khác thì sao cũng được....... Mình có tham lam quá không >:)

Các bạn có mong muốn giống mình hông :p
tại sao lại muốn nhét ghế sô fa xịn, lát sàn nhà = gỗ , mua dàn âm thanh chất lượng cao, máy lạnh...vào 1 căn nhà cấp 4, cũ kĩ nhỉ ^^ Với cấu hình như thế, mình sẽ ko bao h muốn chạy hệ điều hành symbian S60 5th.

N_6600

Nokia ko mua được bản quyền Codec H264 (do Apple giữ, codec của Quicktime) :)

Codec H.264 không thuộc về Apple bạn nhé, H.264 được phát triển bởi ITU-T Video Coding Experts Group. Chỉ có Quicktime sử dụng codec H.264 thôi chứ H.264 không phát triển từ thằng codec nào hết.

N_6600

tại sao lại muốn nhét ghế sô fa xịn, lát sàn nhà = gỗ , mua dàn âm thanh chất lượng cao, máy lạnh...vào 1 căn nhà cấp 4, cũ kĩ nhỉ ^^ Với cấu hình như thế, mình sẽ ko bao h muốn chạy hệ điều hành symbian S60 5th.

Dạo này hay thấy cái điệp ngữ symbian cũ kỹ??? Vậy thì OS nào mới ??? Không biết thì đừng nói, đỡ bị chửi ngu bạn ạ!
Cái ngày mà nokia chạy được H.246 toàn màn hình trên symbian chắc không còn xa đâu.

thanhvong

Sao chưa thấy FIRMWARE mới cho 5530 nhỉ,hay nokia chưa có ý định nâng cấp đợt này.vọc cái máy 58 của thằng bạn sau khi up FW v50 mà thèm quá.

Status
Không mở trả lời sau này.