• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG ASUS P550 & VODAFONE-1520

Nemmatlanh

Mình dùng Vodaphone 1520. Mình gửi file qua bluetooth được nhưng lại không nhận được. Máy khác vẫn tìm thấy máy của mình nhưng khi kết nối để gửi file thì bên máy kia báo là Unable to connect.
Mình thấy mọi người nói là trong phần Start/Setting/Connection có phần Beam, phải tích vào ô Receive all incoming beams thì mới nhận được. Vấn đề là trong phần Connection của mình lại không có phần đó. Không biết do máy của mình bị lỗi hay các máy 1520 khác cũng vậy. Máy mình vẫn cài bản ROM gốc (mình đã so với bản ROM của bạn lonebeast mà). Mình xem máy P535 vấn thấy có phần Beam, nhưng không biết ai dùng Vodaphone 1520 để kiểm tra cả.
Mong các bạn cũng đang dùng loại này xem hộ mình nhé. Thanks.

Đặc điểm của dòng này kể cả thương hiệu Asus P550 hoặc Vodafone 1520 đều thê cả,có nghĩa là trong phần Connections settings đểu không có mục Beam,nhưng mà mình nghĩ nó đã được mặc định cho máy là tích vào Receive all beams rồi bạn ạ.Vì mình đã thử dùng Asus P550 gửi BT sang Vodafone 1520 và gửi ngược lại từ Vodafone 1520 sang Asus P550,nhưng có điều nếu gửi từ 1520 sang thì bạn nên dùng RescoExplorer để gửi chứ không nên dùng FileEx mặc định của máy như Asus P550,bạn luôn nhớ,muốn nhận được File qua BL thì bạn phải vào setting>>>>>>>Buetooth,tích vào cả 2 dấu tích trong đó nhé,chứ bạn chỉ TurnOn không thôi thì chưa đủ đâu.Chúc vui :)!

haiyen2410

Member
Mình đã tích cả vào 2 ô nên máy khác mới thấy máy của mình hiện lên mà. Nhưng vẫn không nhận được, liệu có phải do máy không?

Nemmatlanh

Mình đã tích cả vào 2 ô nên máy khác mới thấy máy của mình hiện lên mà. Nhưng vẫn không nhận được, liệu có phải do máy không?

Con 1520 của mình dùng bản 6.0 gốc theo máy mà.Hay bạn thử Up lên bản 6.1 ver2 theo Link chú Quang gửi ở trên đi,mình thấy chạy cũng được lắm đấy,anh Lonebeast cũng mới Up rồi đó :)

haiyen2410

Member
Cách Up từ thẻ nhớ, sưu tầm từ các KTV thường xuyên Up ROM cho dòng này.

1/ Tải ROM của P550 về và giải nén, bung ra thành thư mục
2/ Format thẻ định dạng FAT16 (FAT)
3/ Copy tất cả các thành phần *.abi vào thư mục chính của thẻ nhớ đã format trên và cắm vào slot máy.
4/ Nhấn giữ nút POWER cùng núm xoay (Joytick) về bên phải, giữ đồng thời cho tới khi xuất hiện Tool Up ROM.
5/ Quy trình còn lại máy sẽ tự động tiến hành.

Có thể áp dụng để Up ROM chuyển đổi ngôn ngữ bằng cách Up thẻ nhớ như trên đều OK. Chuyển đổi ngôn ngữ máy bằng cách Up thay đổi ROM như trên (thông tin cần có người dùng thử !!!).

Mấy dòng in đậm trên mình đọc không hiểu vì chưa quen với ngôn ngữ mang tính chuyên môn này lắm.

lonebeast

...
2/ Format thẻ định dạng FAT16 (FAT)
3/ Copy tất cả các thành phần *.abi vào thư mục chính của thẻ nhớ đã format trên và cắm vào slot máy.
4/ Nhấn giữ nút POWER cùng núm xoay (Joytick) về bên phải, giữ đồng thời cho tới khi xuất hiện Tool Up ROM.
Mấy dòng in đậm trên mình đọc không hiểu vì chưa quen với ngôn ngữ mang tính chuyên môn này lắm....
1. Bạn cắm thẻ vào đầu đọc rồi kết nối với máy tính, trong lệnh format sẽ có chỗ cho bạn chọn giữa FAT và FAT32 (chọn FAT);
2. Sau khi bạn format xong, copy những file đấy vào thẻ (không tạo thêm bất kỳ một thư mục nào);
3. "slot máy" có nghĩa là khe cắm thẻ nhớ;
4. "núm xoay" về bên phải" ở đây là nút di chuyển về bên phải trong cụm phím di chuyển.
Chúc bạn thành công!:D

haiyen2410

Member
Con 1520 của mình dùng bản 6.0 gốc theo máy mà.Hay bạn thử Up lên bản 6.1 ver2 theo Link chú Quang gửi ở trên đi,mình thấy chạy cũng được lắm đấy,anh Lonebeast cũng mới Up rồi đó :)

Đây là bản tiếng Anh hay bản tiếng Nga?
Bạn Lonebeast nói đến Radio. Mình không hiểu từ này có nghĩa là gì các bạn có thể giải thích cho mình không? Mình chỉ hiểu nôm na ROM như là hệ điều hành cho ppc, còn radio không biết là gì?

Chỉnh sửa cuối:

tmn

Radio dùng để kiểm soát hệ thống Phone, SMS, GPRS... đó bác, cũng có các bản update để chạy tốt hơn.

haiyen2410

Member
Cho mình hỏi: sau khi các bạn đã up ROM 6.1 v2.7 theo linh của chú Quang thì bộ nhớ ROM còn bao nhiêu? Máy của mình cài xong bản ROM này bộ nhớ chỉ còn 20MB, mà theo hình minh họa của chú Quang thì còn 30MB? Trong máy lại còn có một số phần mềm tiếng Nga nữa. Có bản nào chỉ có tiếng Anh không các bạn.
Mình up sang bản ROM mới mà vẫn không nhận file qua bluetooth được. Giúp mình với.

Nemmatlanh

Cho mình hỏi: sau khi các bạn đã up ROM 6.1 v2.7 theo linh của chú Quang thì bộ nhớ ROM còn bao nhiêu? Máy của mình cài xong bản ROM này bộ nhớ chỉ còn 20MB, mà theo hình minh họa của chú Quang thì còn 30MB? Trong máy lại còn có một số phần mềm tiếng Nga nữa. Có bản nào chỉ có tiếng Anh không các bạn.
Mình up sang bản ROM mới mà vẫn không nhận file qua bluetooth được. Giúp mình với.

Đúng là không được gần 30Mb Ram như hình đâu bạn ạ,của mình là khoảng 24Mb.
Bản Rom này là được Translate từ bản tiếng Nga sang nên thế bạn ạ.Vẫn có một số phần trong Rom là tiếng Nga.Hiện tại chưa có bản nào tiếng Anh đâu.
Đúng là dòng Asus này BT nó hay bị thế lắm,nhiều lúc gửi được nhận được,nhiều lúc không gửi nhận được.Không chỉ riêng 550 đâu bạn ạ :)!
Bạn đã Up lên bản 6.1 này cho con 1520,GPS của nó có hoạt động tốt không?Có người Up bản này cho 1520 là đi luôn GPS bạn ạ :D

PhamQuang

Manager
Bản Rom này là được Translate từ bản tiếng Nga sang nên thế bạn ạ.Vẫn có một số phần trong Rom là tiếng Nga.Hiện tại chưa có bản nào tiếng Anh đâu.
Đúng là dòng Asus này BT nó hay bị thế lắm,nhiều lúc gửi được nhận được,nhiều lúc không gửi nhận được.Không chỉ riêng 550 đâu bạn ạ :)!
Bạn đã Up lên bản 6.1 này cho con 1520,GPS của nó có hoạt động tốt không?Có người Up bản này cho 1520 là đi luôn GPS bạn ạ :D

Chính xác !!!

Hiện tại chưa có ROM WWE cho dòng này, chỉ có ROM China và RUS mà thôi.
Tác giả port ROM từ ROM Rus cho nên các ứng dụng hỗ trợ vẫn là RUS mà thôi.
Về BT và GPS, do lỗi shorcut gây ra, nếu có ROM gốc WWE mà port lên WM6.1 thì vấn đề này được giải quyết ngay.
Hy vọng ROM WWE sẽ sớm ra mắt để phục vụ cho các máy của các bạn.

haiyen2410

Member

Mình chưa biết dùng GPS như thế nào nên không biết kiểm tra :p. Cài thử Vietmap R12 nhưng không phải bản full nên mình cũng chưa nghiên cứu gì. Mình có nên cài thử bản ROM 6.0 xem như thế nào không? Cứ cài đi cài lại ROM thì có hại gì không nhỉ?

PhamQuang

Manager
..... Mình có nên cài thử bản ROM 6.0 xem như thế nào không? Cứ cài đi cài lại ROM thì có hại gì không nhỉ?

Ngoài việc "mất thời gian" ra không hại gì cả !!!
Với những người Build ROM, ngày Up khoảng 10-15 lần là chuyện thường.
Về nguyên tắc WM6.0 và WM6.1 khác nhau không nhiều đâu, dùng WM6.0 cũng không tệ, nếu các chức năng đều hoạt động tốt.

haiyen2410

Member
Chú ơi bản 6.0 vẫn có tiếng Nga ạ? Cháu muốn thử up lại để xem cái bluetooth có hoạt động không thôi.

sunson

mình mới mua con Vodafone 1520, mình không biết nó có khác biệt gì nhiều so với ASUS P550 ko vậy? nhờ ae giúp với (rom? radio? tốc độ?)
ah cho mình hỏi thêm, khji muốn reset rom thì phải ấn tổ hợp phím như thế nào? Thanks all

lonebeast

mình mới mua con Vodafone 1520, mình không biết nó có khác biệt gì nhiều so với ASUS P550 ko vậy? nhờ ae giúp với (rom? radio? tốc độ?)
ah cho mình hỏi thêm, khji muốn reset rom thì phải ấn tổ hợp phím như thế nào? Thanks all
Dùng Vodafone 1520 có một lợi thế so với ASUS P550 là không bị tốn bộ nhớ vì cài phần mềm mặc định của hãng; còn cấu hình hai may như nhau bạn ạ.
Bạn muốn hỏi chức năng hard reset phải không? Bạn vào setting có phần Reset Defaul đấy:D

haiyen2410

Member
Có thể cài lại bản ROM gốc cho Vodaphone 1520 k? Mình có thể tìm bản ROM đó ở đâu?

PhamQuang

Manager
Có thể cài lại bản ROM gốc cho Vodaphone 1520 k? Mình có thể tìm bản ROM đó ở đâu?

Đ/c nào có Link tải bản ROM WWE cho Vodafone 1520 thì tải nhanh và Up lên host nào đó ngay giúp mọi người nhé.
Hiện tại việc Dump ROM từ máy đang có vài trục trặc vì vấn đề bảo mật.

lonebeast

Đ/c nào có Link tải bản ROM WWE cho Vodafone 1520 thì tải nhanh và Up lên host nào đó ngay giúp mọi người nhé.
Hiện tại việc Dump ROM từ máy đang có vài trục trặc vì vấn đề bảo mật.
Chú Quang ơi! File 1520Vrom.nb liệu có phải là ROM gốc không ạ? nếu đúng để cháu đưa lên cho mọi người (cháu không biết dùng file này).:D

haiyen2410

Member
Asus p550(Vodaphone 1520) là PPC thuộc dòng nào các bạn nhỉ? Mình thấy ở một số web cạnh tên máy có từ Solaris. Nhưng trong các dòng máy up trên diễn đàn thì chỉ có Polaris thôi.

PhamQuang

Manager
Asus p550(Vodaphone 1520) là PPC thuộc dòng nào các bạn nhỉ? Mình thấy ở một số web cạnh tên máy có từ Solaris. Nhưng trong các dòng máy up trên diễn đàn thì chỉ có Polaris thôi.

Asus P550Vodafone-1520 thuộc DÒNG ASUS-550 đấy bạn ạ. :))
Nếu nó thuộc các dòng khác thì chú đã để nó không nằm ở đây.
Chúng thuộc CLB Asus thôi, dòng riêng biệt.
Cấu trúc ROM cũng quỷ quái, đành phải chờ nguồn ROM WWE thôi.

Với Vodafone khi Up ROM từ thẻ thì nhấn hơi khác 1 chút, giữ núm xoay xuống duới (NAV) rồi chọc nhẹ Reset.
Các bạn thử xem sao nhé.