• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG DÒNG MÁY ATOM LIFE

O

octhegreat

Guest
Ai biết cách setup 3G mạng O2 UK cho Atom Life ko chia sẻ với

bosss282

Tôi có con Atom Life mua ở My PDA mua được 2 tháng thì lắp sim vina và mobi vào không gọi được, còn mỗi viettel là nhận mang đến bảo hành thì hết lần này đến lần nọ bảo sửa , đến chục lần cũng thế, sau đó thì lắp sim viettel vào cũng ko gọi đc.Họ bảo mình làm rơi nên từ chối trách nhiệm, trên máy lúc mua có vết rạn nên đành chịu, mình chắc chắn là chưa bị rơi. Khuyên anh em khi mua nên cẩn thận ko lại ném một đống tiền vào sọt rác. Trong lúc chờ đợi Atom life của mình chỉ để nghe nhạc và chụp ảnh T___T. Ai có thuốc chỉ hộ tớ với ! Xin cảm ơn!

Bác up cái rom mới nhất ấy (9070B2) hoặc rom của MGW. Mấy rom đời trước hay bị mất sóng khi vào vùng Handover (vùng biên giữa 2 trạm BTS). Đi ra vùng khác thì lại OK. Chúc bác chữa lành bệnh ;;)

duylong187

Nghe nhạc bằng Atom Life

Sau khi cặp loa máy mình bị die, mình đành phải tìm cách chế và sau khi thử một số loa của các dòng máy khác, mình có một số nhận xét như sau:
- Loa của P900i: nghe ấm và tiếng bass rất ngon, nhưng phải khoét lại lỗ gắn loa trên máy-> mất zin
- Loa của Samsung: nghe nhỏ
- Loa của Moto C168: vừa khít với lỗ gắn loa trên máy, nghe lớn và không bị rè, tiếng chat và mạnh-> rất đã.
Vậy bạn nào muốn nghe nhạc bằng loa ngoài của Atom Life với chất lượng tương đương N70ME thì nên thay loa đi, nghe đã lắm;;). Chúc vui

dube1311

không bít các bác thế nào chứ tôi dùng bản WM6 cực ổn định, cả tháng mà chẳng phải SR, đợt gần tết nhờ thằng bản mua hộ viên pin bên China mà dùng bthg khoảng 4ngay mới hết pin. chi bun là loa ngoài hơi bé, cứ gặp con O2 Nova của ng yêu là mất điện, các bác nên dùng bản SPB Mobile shel 2, rất hay mà lại tiết kiệm pin

DonMetal

Sau khi cặp loa máy mình bị die, mình đành phải tìm cách chế và sau khi thử một số loa của các dòng máy khác, mình có một số nhận xét như sau:
- Loa của P900i: nghe ấm và tiếng bass rất ngon, nhưng phải khoét lại lỗ gắn loa trên máy-> mất zin
- Loa của Samsung: nghe nhỏ
- Loa của Moto C168: vừa khít với lỗ gắn loa trên máy, nghe lớn và không bị rè, tiếng chat và mạnh-> rất đã.
Vậy bạn nào muốn nghe nhạc bằng loa ngoài của Atom Life với chất lượng tương đương N70ME thì nên thay loa đi, nghe đã lắm;;). Chúc vui

Cái này hay thật nhé. Phải nhớ kinh nghiệm của bác..tiện bác cho hỏi chỗ nào thay và giá cả luôn...đề phòng.... ^^ bác nhỉ !!!

duylong187

Bạn ghé Thùy Anh ở 3/2 quận 10 nhé. Giá mình mua chỉ có....5 ngàn đồng một cái thôi ah...(bạn nhớ mang theo khung gắn loa của máy để thử luôn cho khỏi mất công, cái loa moto có kiểu dáng lẫn kích thước gần y chang loa zin của O2 đó nha...).
Đợt đó mình mua một hơi 4 cặp của 4 chủng loại luôn chỉ hết có 40K thôi hà.
Chúc bạn vui

M_R

Dòng O2 lifetom đúng là mệt vì dùng nó phết: sóng yếu, pin yếu, loa yếu :D. Hồi mới mua sóng suốt ngày mất. Sau đó up lên rom 6.0 rồi giờ up rome của bác Mekid ổn rồi, sóng khỏe không mất nữa. Còn cái bệnh pin yếu thì khắc phục bằng mua thêm 1 pin dự phòng nữa. Nhưng chán cái là cứ tháo pin ra thì lại bị reset ngày tháng năm và giờ về "xuất phát". Ai biết bệnh này phải chữa thế nào chỉ với!
@duylong187: bạn đọc cho số hiệu loa với để tôi ra chợ trời Hà Nội làm 1 đôi về thay cho nó to tát cái, loa bé quá! thanks!

bosss282

Con Atom Life này dùng chỉ bực mình cái là Hard reset và bootloader rất khó. Bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ em với.
Em làm Hard reset : Giữ Power rồi chọc nhanh vào Soft reset, sau khoảng 3s thả SR ra trước rồi mới thả Power.
Còn bootloader thì em vào mãi mới đc, thật là khó khăn. Bác nào có cách làm phát ăn ngay thì giúp em với.

Medkid

Con Atom Life này dùng chỉ bực mình cái là Hard reset và bootloader rất khó. Bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ em với.
Em làm Hard reset : Giữ Power rồi chọc nhanh vào Soft reset, sau khoảng 3s thả SR ra trước rồi mới thả Power.
Còn bootloader thì em vào mãi mới đc, thật là khó khăn. Bác nào có cách làm phát ăn ngay thì giúp em với.

Chỉ cần giữ nút Record sau đó chọc rồi nhả reset ra chờ 1 chút ( vẫn giữ nút record nhé) là vào được bootloader thôi mà, có gì mà phức tạp thế :-/
Cách tương tự để hard reset, nhưng thay vì giữ nút record thì giữ nút Power thôi.

duylong187

Dòng O2 lifetom đúng là mệt vì dùng nó phết: sóng yếu, pin yếu, loa yếu :D. Hồi mới mua sóng suốt ngày mất. Sau đó up lên rom 6.0 rồi giờ up rome của bác Mekid ổn rồi, sóng khỏe không mất nữa. Còn cái bệnh pin yếu thì khắc phục bằng mua thêm 1 pin dự phòng nữa. Nhưng chán cái là cứ tháo pin ra thì lại bị reset ngày tháng năm và giờ về "xuất phát". Ai biết bệnh này phải chữa thế nào chỉ với!
@duylong187: bạn đọc cho số hiệu loa với để tôi ra chợ trời Hà Nội làm 1 đôi về thay cho nó to tát cái, loa bé quá! thanks!

Nếu không muốn chế cho mệt và sợ mất zin cái vỏ khung loa thì bạn thay loa của Motrola C168 nhé.
Nếu thành công thì thank cho mình cái cho vui nhé;;)
Thân

bosss282

Con Atom Life của em bị hiện tượng là nếu chỉ nghe gọi thì pin đc khá lâu (standby) nhưng ngồi nghịch (bật màn hình) thì pin nhảy rất nhanh, màn hình luôn để mức 3. Bác nào giải thích dùm em đc ko? Hay do con máy của em có vấn đề? Em đã up bản rom MGW

XuanTruong

Super V.I.P
Con Atom Life của em bị hiện tượng là nếu chỉ nghe gọi thì pin đc khá lâu (standby) nhưng ngồi nghịch (bật màn hình) thì pin nhảy rất nhanh, màn hình luôn để mức 3. Bác nào giải thích dùm em đc ko? Hay do con máy của em có vấn đề? Em đã up bản rom MGW

Bạn thử mượn cục Pin khác gắn vào thử xem nhé!!! Vấn đề này phần lớn là do Pin chuẩn bị hư rồi!!!;;)

bosss282

Khoảng bao lâu thì pin nhảy hết 1% ha bác XuanTruong? Máy em chỉ dùng đc 3-4 phút là nhảy 1% rồi!

quanktv

Các bạn cho mình hỏi WIFI cho Atom life có phải cài không hay là tự động nó nhận biết. Nếu phải cài thì làm thế nào nhỉ? Mình dùng WM6. Mấy lần vào quán cafe ngồi có mạng wifi mình bật nó lên thấy nó cũng nhận diện được mà mình không làm sao vào được internet cả.

lonebeast

Các bạn cho mình hỏi WIFI cho Atom life có phải cài không hay là tự động nó nhận biết. Nếu phải cài thì làm thế nào nhỉ? Mình dùng WM6. Mấy lần vào quán cafe ngồi có mạng wifi mình bật nó lên thấy nó cũng nhận diện được mà mình không làm sao vào được internet cả.
Mình không hiểu bạn hỏi cài là làm sao?
Bất cứ máy nào khi nhận ra một điểm wifi mới thì phải làm qua thao tác khai báo để máy có thể truy cập vào internet thông qua điểm phát đó.
Còn vấn đề vào được internet hay không còn phụ thuộc một số yếu tố:
1. máy bạn tuy nhận được điểm phát nhưng sóng thu được quá yếu thì cũng không vào được (lỗi này có thể do điểm phát hoặc do bản ROM, nhưng các bản ROM của Atom Life thì tôi chưa thấy có hiện tượng này).
2. Bạn nên phân biệt 2 thiết bị: modem và router. Có những nơi modem tích hợp luôn cả router thì không vào được mạng là do lỗi đường dây (nhà cung cấp dịch vụ). Nơi nào dùng riêng rẽ 2 thiết bị này thì khi bạn bắt được sóng wireless nhưng họ không bật modem thì cũng không vào được mạng bạn à.
Muốn biết lỗi gì thì tốt nhất nên gọi thêm ai đó đi cùng (cũng phải dùng PPC hoặc thiết bị hỗ trợ wireless) để cùng test thì mới biết được.:D

TranMinhMan

Super V.I.P
Khoảng bao lâu thì pin nhảy hết 1% ha bác XuanTruong? Máy em chỉ dùng đc 3-4 phút là nhảy 1% rồi!

Mình sử dụng Atom Life cũng vậy thui bạn ạ. Nếu pin máy bạn sử dụng nghe gọi, chơi chút game, nghe chút nhạc (một chút thui nhe:D́) mà wa hơn 1 ngày là OK rùi, vì điểm yếu của Atom Life là pin bạn ạ!:((
Chúc vui!:D

TranMinhMan

Super V.I.P
Mình không hiểu bạn hỏi cài là làm sao?
Bất cứ máy nào khi nhận ra một điểm wifi mới thì phải làm qua thao tác khai báo để máy có thể truy cập vào internet thông qua điểm phát đó.
Còn vấn đề vào được internet hay không còn phụ thuộc một số yếu tố:
1. máy bạn tuy nhận được điểm phát nhưng sóng thu được quá yếu thì cũng không vào được (lỗi này có thể do điểm phát hoặc do bản ROM, nhưng các bản ROM của Atom Life thì tôi chưa thấy có hiện tượng này).
2. Bạn nên phân biệt 2 thiết bị: modem và router. Có những nơi modem tích hợp luôn cả router thì không vào được mạng là do lỗi đường dây (nhà cung cấp dịch vụ). Nơi nào dùng riêng rẽ 2 thiết bị này thì khi bạn bắt được sóng wireless nhưng họ không bật modem thì cũng không vào được mạng bạn à.
Muốn biết lỗi gì thì tốt nhất nên gọi thêm ai đó đi cùng (cũng phải dùng PPC hoặc thiết bị hỗ trợ wireless) để cùng test thì mới biết được.:D

Xin bổ xung thêm:
Khi bạn quét được Wifi thì bạn phải Login vào mạng nội bộ của nó, lúc đó mới bắt đầu duyệt web hay email được bạn ạ.
Tùy theo Wifi có dựng tường lửa bảo mật ko:
- Thường các Wifi free cho Login thoải mái là tại các điểm giải trí vd: quán càfe, khách sạn, quán ăn... Họ đã cho sẵn acc và pass rùi!
- Còn những Wifi của các cty, TT thương mại thì người ta đã set pass rùi bạn khó Login vào được lém!
Chúc vui!:D

vnsmedia

Hỏng loa ngoài của Atom Life

Em có con Atom Life. Một bên loa ngoài phát khá lớn, còn bên kia thì rất nhỏ. Không biết có bị sao không nữa. Em cắm tai nghe vào thì 2 bên nghe như nhau cả. Có phải 1 loa của em bị hỏng rồi không ạ.
Em thấy có bác trong diễn đàn bảo thay loa của Motorola C168 vào nghe hay và lớn hơn nhiều loa của O2. Có bác nào thử chưa vậy. Em cũng đang muốn thay như vậy. Nghe loa của O2 chán quá. Nếu ở Hà Nội thì đến đâu thay ạ?
Cảm ơn mọi người!

M_R

Do mấy hôm bận bịu quá, mua loa về rồi mà chưa thay thử coi thế nào. Hôm nay tôi đã thay loa Motorola C168 như bạn DuyLong hướng dẫn. Sau khi thay xong thì tôi thấy tiếng loa cũng chẳng cải thiện bao nhiêu như bạn DuyLong nói đâu. Loa đó chỉ được cái là vừa với Atom Life không phải chế lại mà thôi. Qua xem xét thiết kế loa của Atomlife tôi thấy nó nhỏ chẳng qua là vì nó gần như bị bịt miệng lại (khe thoát tiếng chỉ nhỏ có bằng 1/4 kích thước loa). Muốn tiếng loa ngoài to hơn hơi khó. Tôi xử lý bằng cách thêm tấm đệm để tăng khoảng cách màng loa với thân máy. Tiếng có to hơn chút đỉnh thôi.
@duylong187: thanks bạn đã hướng dẫn nhé :). Giờ làm sao mà thay được loa trong của nó cho to hơn mới đã. Nhiều khi ghe điện thoại bé xíu bực ghê :D.
@ Vnmedia: loa Motorola mua rẻ bèo mà có 6k/cái thôi. Bạn có thể tới mấy cửa hàng bán buôn linh kiện điện thoại di động ở phố Khâm Thiên hay phố Tạ Quang Bửu mà mua. Còn nếu lười thì pm lại tôi cho 2 cái loa C168 đã mua nhé :)

duylong187

Do mấy hôm bận bịu quá, mua loa về rồi mà chưa thay thử coi thế nào. Hôm nay tôi đã thay loa Motorola C168 như bạn DuyLong hướng dẫn. Sau khi thay xong thì tôi thấy tiếng loa cũng chẳng cải thiện bao nhiêu như bạn DuyLong nói đâu. Loa đó chỉ được cái là vừa với Atom Life không phải chế lại mà thôi. Qua xem xét thiết kế loa của Atomlife tôi thấy nó nhỏ chẳng qua là vì nó gần như bị bịt miệng lại (khe thoát tiếng chỉ nhỏ có bằng 1/4 kích thước loa). Muốn tiếng loa ngoài to hơn hơi khó. Tôi xử lý bằng cách thêm tấm đệm để tăng khoảng cách màng loa với thân máy. Tiếng có to hơn chút đỉnh thôi.
@duylong187: thanks bạn đã hướng dẫn nhé :). Giờ làm sao mà thay được loa trong của nó cho to hơn mới đã. Nhiều khi ghe điện thoại bé xíu bực ghê :D.
@ Vnmedia: loa Motorola mua rẻ bèo mà có 6k/cái thôi. Bạn có thể tới mấy cửa hàng bán buôn linh kiện điện thoại di động ở phố Khâm Thiên hay phố Tạ Quang Bửu mà mua. Còn nếu lười thì pm lại tôi cho 2 cái loa C168 đã mua nhé :)

Hiện tượng nghe vẫn nhỏ sau khi thay loa như bạn nói là do chưa chỉnh đúng equalizer và hiệu ứng WOW của máy. Bạn lưu ý thêm là khi thay loa mới thì màng còn "cứng", tiếng nghe chưa được ngon đâu mà phải để loa phát hết công suất chừng 1 hay vài bài nhạc thì nghe tiếng mới "mượt và mạnh" hơn được.
Bạn vào phần equalizer chọn chế độ "rap" và bên hiệu ứng bạn chọn "WoW Theatre"; sau đó bạn tăng công suất các phần trong WOW lên hết vạch và phát thử 01 bào nhạc "chiến" nào đó xem, mình nghĩ lúc này nếu bạn kê lỗ tai vô gần loa là "bể mnàng nhĩ luôn quá":)) Chúc vui