• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG DÒNG MÁY ATOM LIFE

TranMinhMan

Super V.I.P
AL của mình chỉ dùng thoại (phone) được thôi. Còn hand-free cho các ứng dụng khác đều không được. Chỗ bán máy họ bảo thế. Nếu cần nghe nhạc thì phải mua tai nghe bluetooth xịn hơn. Không hiểu tại sao?

Ý bạn là sao nhỉ, mình ko hiểu lắm!?:-/ Vì mình xài tai nghe theo máy hay tai nghe BT để nghe phone khi đi ngoài đường cũng bình thường mà, có cần phải xịn đâu?:p

ecoli

Ý bạn là sao nhỉ, mình ko hiểu lắm!?:-/ Vì mình xài tai nghe theo máy hay tai nghe BT để nghe phone khi đi ngoài đường cũng bình thường mà, có cần phải xịn đâu?:p

Có nghĩa là tai nghe BT chỉ dùng để đàm thoại thôi, không thể sử dụng chức năng khác như nghe nhạc...
Cùng một cái BT đó, mình dùng với con Zinc rất ok, đầy đủ chức năng: nghe nhạc, đàm thoại..., nhưng với con Atom Life thì không được, chỉ nghe thoại thôi. Không biết có vấn đề gì không? Mình không tin tên bán máy lắm, vì hắn ta cóc biết gì cả. Hôm nọ cãi lộn với nó rồi.

nhocbanme

Có nghĩa là tai nghe BT chỉ dùng để đàm thoại thôi, không thể sử dụng chức năng khác như nghe nhạc...
Cùng một cái BT đó, mình dùng với con Zinc rất ok, đầy đủ chức năng: nghe nhạc, đàm thoại..., nhưng với con Atom Life thì không được, chỉ nghe thoại thôi. Không biết có vấn đề gì không? Mình không tin tên bán máy lắm, vì hắn ta cóc biết gì cả. Hôm nọ cãi lộn với nó rồi.

Mình nghĩ là do bản ROM của bạn đó.
Thử up bản ROM khác xem nhé.
Do quá trình port ROM từ dòng này sang dòng khác đôi khi các KTV không để ý đến vẫn đề này dẫn đến bị lỗi như thế.

DONJUAN

Hiện tượng mất nguồn đột ngột thì thứ nhất là test lại phần cứng: nguồn, pin... Nếu ko có vấn đề thì bạn thử up lại 1 bản ROM mới mà thấy ổn định rùi test.
Hiện tượng Wifi on khi SR mình cũng hay gặp, nhưng thường thì nó chỉ xảy ra lúc bạn SR trong vùng có sóng WIFI, hoặc sóng điện thoại yếu. Có 1 cách mình thường làm khi gặp hiện tượng này là bạn mở Connect/Wireless Lan (nếu bản ROM đó chưa thay đổi, còn ko là Comm Manager), sẽ thấy status Wifi là Off nhưng bạn hãy bật On, rùi sau đó Off lại. (Ko cần SR liên tục đâu bạn!)
Thân!:D
Cách mà bác chỉ. em đã làm nhiều lần rồi!!? vẫn như cũ! Chỉ có SR thì may ra mới thoát khởi tình trạng này.

DONJUAN

Hiện tượng mất nguồn đột ngột thì thứ nhất là test lại phần cứng: nguồn, pin... Nếu ko có vấn đề thì bạn thử up lại 1 bản ROM mới mà thấy ổn định rùi test.
Hiện tượng Wifi on khi SR mình cũng hay gặp, nhưng thường thì nó chỉ xảy ra lúc bạn SR trong vùng có sóng WIFI, hoặc sóng điện thoại yếu. Có 1 cách mình thường làm khi gặp hiện tượng này là bạn mở Connect/Wireless Lan (nếu bản ROM đó chưa thay đổi, còn ko là Comm Manager), sẽ thấy status Wifi là Off nhưng bạn hãy bật On, rùi sau đó Off lại. (Ko cần SR liên tục đâu bạn!)
Thân!:D
Chắc là tại bản ROM rồi Bác ạ! Em chỉ biết là máy đã up ROM lên 6.0 gì đó rồi nhưng không biết là phiên bản nào? Có cách nào nhận biết không vậy bác? nếu muốn up ROM lại thì hiện nay phiên bản nào ổn định nhất? Up có dễ dàng không? Bằng cách nào?

DONJUAN

Bạn cho biết cụ thể là đang dùng phiên bản ROM nào nữa để có hướng giải quyết! Theo mình có thể do những bản rom 6.1 được port lại từ các dòng khác nên dẫn đến tình trạng này! Chắc bạn đang dùng bản ROM 19949 cho Atom Life.
Mình không biết phiên bản nào nữa? dân nghiệp dư mới tập tò sử dụng mà bác! Có gì xin Bác chỉ giáo giúp! Thanks Bác!

Medkid

Mình không biết phiên bản nào nữa? dân nghiệp dư mới tập tò sử dụng mà bác! Có gì xin Bác chỉ giáo giúp! Thanks Bác!

vào settings -> system -> about , coi cái dòng CE OS .... build .......nó là cái gì ?

TranMinhMan

Super V.I.P

Cơ bản thì Atom Life hỗ trợ rất tốt tất cả các tai nghe BT Stereo chuẩn A2DP để nghe nhạc. Trước hết bạn có chắc là tai nghe BT của mình là tai Stereo ko!? (thường thì những tai nghe BT này có 2 tai L R đầy đủ, tai Mono chỉ có 1 bên thui ko nghe nhạc được). Nếu đã chắc là tai Stereo thì bạn xem lại catalog hướng dẫn kết nối giữa tai nghe và AL đúng chưa. Nếu đúng rùi mà vẫn ko nghe nhạc được thì bạn hãy kiếm một bản ROM khác up lên và test lại thử.
Chúc thành công!:D

ecoli

Cơ bản thì Atom Life hỗ trợ rất tốt tất cả các tai nghe BT Stereo chuẩn A2DP để nghe nhạc. Trước hết bạn có chắc là tai nghe BT của mình là tai Stereo ko!? (thường thì những tai nghe BT này có 2 tai L R đầy đủ, tai Mono chỉ có 1 bên thui ko nghe nhạc được). Nếu đã chắc là tai Stereo thì bạn xem lại catalog hướng dẫn kết nối giữa tai nghe và AL đúng chưa. Nếu đúng rùi mà vẫn ko nghe nhạc được thì bạn hãy kiếm một bản ROM khác up lên và test lại thử.
Chúc thành công!:D

Nếu bạn nói thế thì đúng rồi. Cái tai của mình có 1 bên thôi, không nghe nhạc được với AL, nhưng với Zinc thì chấp tuốt. Có lẽ đây là một trong những điểm dở hơn Zinc của con Atom Life.

TranMinhMan

Super V.I.P
Nếu bạn nói thế thì đúng rồi. Cái tai của mình có 1 bên thôi, không nghe nhạc được với AL, nhưng với Zinc thì chấp tuốt. Có lẽ đây là một trong những điểm dở hơn Zinc của con Atom Life.

Hehe.. nhưng nếu nghe nhạc mà có 1 bên tai thui thì chán phèo bạn nhỉ!?:-/:D

ecoli

Hehe.. nhưng nếu nghe nhạc mà có 1 bên tai thui thì chán phèo bạn nhỉ!?:-/:D

Cái tai khuyến mãi mà bạn. Làm sao cho tai xịn được. Nhưng ít ra cũng cho thấy chương trình Bluetooth Manager mà AL đang dùng tệ hơn rất nhiều so với của Broadcom.

DONJUAN

Bản ROM mới cho Atom Life

Vậy là bạn đang sử dụng bản WM6 của chính hãng rùi, thời còn seeO2 bạn àh. Đã khá cũ rùi...!!!:D
Vậy bản ROM nào bây giờ là mới và ổn nhất hả Bác? UP ROM có dễ không vậy bác? Nếu UP không thành thì có thể dùng lại bản cũ hay không? Bác hướng dẫn giúp nhé!

ecoli

Vậy bản ROM nào bây giờ là mới và ổn nhất hả Bác? UP ROM có dễ không vậy bác? Nếu UP không thành thì có thể dùng lại bản cũ hay không? Bác hướng dẫn giúp nhé!

Bạn lên website của o2 tải về là bản mới nhất, và chắc chắn là ổn định nhất rồi.
Cách uprom của O2 rất dễ, chỉ cần connect qua activesync và chạy file rom (file .exe) và chờ đợi. Thời gian uprom con AL khoảng 15p.
Nếu sau khi uprom, bạn không thích thì vẫn có thể quay về (down rom) bản cũ. Trừ phi có lỗi xảy ra làm chết rom thì không thể down xuống được thôi.;;)

Medkid

Up rom cho atom life qua cable khá nguy hiểm, bạn nên cẩn thận. Tốt nhất là resett lại máy tính 1 lần, ko chạy chương trình gì trong quá trình up, đảm bảo ko bị ngắt điện trong quá trình làm (khuyến cáo up bằng Laptop).
Nếu ko đang up mà máy tính khởi động lại là toi.

amk

xin kể các bác em giải cứu bình nhì atom (life :D)
hôm nọ e nhao ra đặng dung, bê về 1 con AL, rom 2005 cổ lỗ sĩ liền bắt đầu mày mò đọc. nghe nói dòng atom khó chết nên hơi chủ quan, cứ bét nhè (AE e up đúng là bét nhè vẫn sông nhăn).
trong khi chờ tìm em đào bản support trên mwg.com về, đào thêm 2 cái nữa của bác MK+TMM. để nguyên máy chạy - ra lỗi ID gì đó, đọc tiếp bảo cut hex 12 số đầu, ok vứt vào thẻ rồi nhưng chưa biết vô BL, mỗi nơi chỉ một kiểu. đọc hoài bấm không đc, xong em bấm record +camera +nguồn +action+ chọc đít. hơ hơ thế mà ngon. vô BL rồi thì thẻ cái thẻ 2gb nó đến 40% là dừng (em vẫn diskimg = thẻ 2gb cho AE) nên đoán fair tìm thẻ nhỏ. gặp ngay một bac muarevn dọn nhà 1 cái thẻ 128mb nên vút AL đấy - 10h30pm fi đến mua (tiền xăng + đt tìm đc nhà hơn tiền thẻ)
quay về nhà thì hỡi ôi, đen xì năm im như viên gạch nửa, em toát mồ hôi. đọc loạn cả lên vẫn bó tay, bèn thỉnh giáo qua PM 2 đại lão gia Medkid + TMM - nhằm nửa đêm nhưng vẫn được chẩn bệnh từ xa nhiệt tình (tks again). nghe nói cắm xạc còn đèn thì chưa chết, nên cố gắng chữa tiếp nào là chọc đít rút pin bấm record hard reset... mà không ăn thua, nghĩ cho phận đời bạc bẽo, đang xài AE rom PQ0.7 ngon lành tự dưng bày đặt chuyển đổi... giờ chắc đắp chiếu, nghĩ mà tiếc tiền... chán quá cắm xạc vứt đó đi ngủ, bấy giò rơi vào ~ 2h sáng...
...tới hôm sau bừng tỉnh chợt nhớ ra con AL hẩm hiu, tiến đến chọc ngoáy vài cái vẫn đen ngòm, nhưng lớ ngớ thế nào lại bấm trúng record + nguồn + action + chọc đít thì đen màn hình bật sáng, ôi mừng quá hehe - chơi luôn một quả 3g của bác MK, nhưng giờ chuyển sang TMT vì thấy nhanh hơn...

kể đây cho bác nào muốn up thì cứ mạnh dạn mà làm. em đoán hôm nọ pin yếu quá, lại đang up thì rút fichj thẻ 2gb ra, tìm đc thẻ 128mb thì pin yếu nó không lên thôi chứ chưa có gì... :D
chúc cac bac nhiệt tình ... phá... :p

DONJUAN

Up Rom phiên bản mới cho Atom life

Up rom cho atom life qua cable khá nguy hiểm, bạn nên cẩn thận. Tốt nhất là resett lại máy tính 1 lần, ko chạy chương trình gì trong quá trình up, đảm bảo ko bị ngắt điện trong quá trình làm (khuyến cáo up bằng Laptop).
Nếu ko đang up mà máy tính khởi động lại là toi.
Nghe bác nói mà sợ quá! thôi đành xài lại bản cũ cho rồi! Lính mới mà nghe chuyện "ra trận" sợ hết hồn.

duylong187

Bản ROM của em :CE OS 5.2.1616(Build 18120.0.4.0) là mới hay cũ vậy bác?

Bản ROM này là bản mới nhất trên web của MWG (giờ lại tách ra về seeO2) rồi đó bạn. Tôi đang dùng bản này nhận thấy máy chạy rất ổn định và sóng tốt, ko bị hiện tượng mất sóng khi "ngủ" quá lâu bật lại.
Bạn vào setting->system->system info xem phải là ROM WWE_RC2140907B2 không, nếu đúng là OK rồi đó.

Medkid

Nghe bác nói mà sợ quá! thôi đành xài lại bản cũ cho rồi! Lính mới mà nghe chuyện "ra trận" sợ hết hồn.

Mình chỉ nói là uprom qua cable cho AL khá nguy hiểm, cách an toàn nhất để up rom cho Atom life là qua thẻ nhớ, bạn chỉ cần 1 cái thẻ tương đối tốt là ok, cứ mạnh dạn up rom ko có gì cả đâu