• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

Nguyenson318

Lần đầu tiên bạn sạc 8 tiếng, sau đó dùng cho cạn sạch pin, rồi cắm sạc tiếp 8 tiếng, tiếp tục dùng cho cạn sạch rồi cắm 8 tiếng nữa là dùng bình thường thôi!

Mình có thắc mắc thế này: Vấn đề PIN mới, "người ta" (tức là người bán hàng) bảo phải sạc bao nhiêu tiếng đồng hồ, bao nhiêu lần... có lẽ là không hợp lý lắm. Bởi vì khi sạc được khoảng 3h gì đó thì PIN đầy, đương nhiên là PPC tự ngắt nguồn nạp vào PIN. Trong lúc nạp PIN (ban đầu) thường ta không sử dụng PPC cho nên PIN sẽ không cạn nhanh đến mức PPC phải "mở cổng" cho dòng nạp lại vào PIN. Như vậy việc sạc 8h hay 12h không hề có ý nghĩa gì cả.
Điện thoại nói chung và PPC nói riêng đều được thiết kế: Khi PIN cạn thì nó mở cho dòng điện nạp vào PIN, khi đầy PPC sẽ tự ngắt, cho nên không thể có chuyện nạp điện cho PIN mới trong vòng 8h thì cả 8h đó dòng điện đều được nạp vào PIN!!!:-??:)):)):))

Damo4ever

Pin của mình không bao giờ sạc được đến 100% mà chỉ dừng lại ở mức 99%.
MÌnh dùng pin Lion, vậy máy mình có bị chai pin không ?

ChuHuyHoan

Well-Known Member

Pin của bạn chỉ dừng ở 990% nhưng pin của bạn vẫn dùng bình thường, dưới 25% mà không tự tắt máy thì có nghĩa pin của bạn chưa chai đâu. Còn nếu pin của bạn cứ từ 25% trở lên mà tự nhiên tắt máy thì bạn nên chuẩn bị sèng kiếm cục pin khác đi là vừa :D:D:D. Thân!!!

DucLinh

Bác xả hết rùi thử sạc bằng sạc cốc xem thế nào,bởi vì hiện tượng sạc ko đầy,chỉ dừng lại ở 99% như bác ko fải là hiện tựong của Pin chai mà có thể ở máy va cục sạc mà bác đang dùng nhiều hơn.

Nex79

Mình thấy bạn có thể dùng phần mềm đo dung lượng pin khác để so sánh thử xem, có giới thiệu trên diễn đàn đó bạn..:-?

Pin minis xịn dừ bi nhiu các bác nhỉ?O cửa hàng có bán con minis cũ,hỏi nó bán pin zin 300k ko bít có nên lấy ko nhỉ?

Thay o Tienthanh SG ban pin chỉ 200k nhưng đó cũng là loại pin giống pin mình đang xài, Sanyo sản xuất ở TQ, xài cũng ổn định khoảng 3 ngày mới hết nếu ít gọi..hi.

Last edited by a moderator:

NhatNguyen

bạn khỏi lo mình cũng bị như vậy nè, yên tâm nhé vì mức pin 100% chỉ là định mức tối thiểu khi bạn rút cable sạc ra thì cũng chỉ là 99%
máy hoàn toàn ổn định không phải lo gì đâu :D
thân !!!

Nemmatlanh

bạn khỏi lo mình cũng bị như vậy nè, yên tâm nhé vì mức pin 100% chỉ là định mức tối thiểu khi bạn rút cable sạc ra thì cũng chỉ là 99%
máy hoàn toàn ổn định không phải lo gì đâu :D
thân !!!

Chưa chắc đâu bạn ơi,Pin của mình sạc đầy đến 100%,đèn báo xanh rồi,mình cứ để nó sạc thêm độ 20 phút nữa thì khi dùng Pin giảm từ nấc 100% xuống 99% là khá lâu kìa :D:D:D.Chúc vui!

NhatNguyen

Chưa chắc đâu bạn ơi,Pin của mình sạc đầy đến 100%,đèn báo xanh rồi,mình cứ để nó sạc thêm độ 20 phút nữa thì khi dùng Pin giảm từ nấc 100% xuống 99% là khá lâu kìa :D:D:D.Chúc vui!
câu trả lời của bạn dành cho dòng máy nào vậy? có phải là Prophet ko bởi vì mình đã từng đọc 1 khuyến cáo ở đâu đó trên mạng là nếu ta cố tình để pin sạc quá đầy (hoặc đã báo đèn rồi mà vẫn còn sạc) thì sẽ mau dẫn đến hiện tượng chai pin đó bạn àh !!!
thân !!!!

ChuHuyHoan

Well-Known Member
câu trả lời của bạn dành cho dòng máy nào vậy? có phải là Prophet ko bởi vì mình đã từng đọc 1 khuyến cáo ở đâu đó trên mạng là nếu ta cố tình để pin sạc quá đầy (hoặc đã báo đèn rồi mà vẫn còn sạc) thì sẽ mau dẫn đến hiện tượng chai pin đó bạn àh !!!
thân !!!!

Không phải là máy báo 100% là đầy đâu bạn ạ phải chờ khi nào đèn mầu đỏ chuyển thành mầu xanh thì lúc đó pin sẽ đầy và dùng được lâu hơn. Nếu bạn không tin bạn cứ dùng thử rồi so sánh sẽ biết được ngay kết quả. Thân!!!

Dao007forever

Dễ thôi, coi lại xem có điện vào chưa?? Không thì thử lấy cái sạc pin rời sạc thử. Thông thường thì cái cổng miniUSB trên máy bị bụi, không ăn điện, trường hợp này cũng gặp nhiều, thử thổi bụi, rút ra cắm lại vào máy, lắc lắc vài cái (nếu bình thường thì đừng lắc, trầy lớp phủ đồng).

cuong_bkcom

Tại sao pin không xạc được?

chào các bác em có con ppc o2 vừa muađùng được 01 tuần thì cắm xạc không vào nữa em thử xạc qua may khác vẫn ok thử mang pin qua máy khác vân ok vậy không hiểu nguyên nhân tại sao mong các bác chỉ dum em cái

NhatNguyen

chào các bác em có con ppc o2 vừa muađùng được 01 tuần thì cắm xạc không vào nữa em thử xạc qua may khác vẫn ok thử mang pin qua máy khác vân ok vậy không hiểu nguyên nhân tại sao mong các bác chỉ dum em cái

Sạc bạn có vấn đề rồi đóđem ra tịêm xem như thế nào nhé !!!

Đem cục sạc qua máy khác vẫn ok, đem pin qua máy khác vẫn ok thì khả năng là cổng sạc của máy bạn có vấn đề rồi, thử nhìn xem có bụi hay gì kẹt trong đó ko ? Nếu ko thì phải bung máy ra coi rồi bạn !

Nex79

Góp ý

Mình có thắc mắc thế này: Vấn đề PIN mới, "người ta" (tức là người bán hàng) bảo phải sạc bao nhiêu tiếng đồng hồ, bao nhiêu lần... có lẽ là không hợp lý lắm. Bởi vì khi sạc được khoảng 3h gì đó thì PIN đầy, đương nhiên là PPC tự ngắt nguồn nạp vào PIN. Trong lúc nạp PIN (ban đầu) thường ta không sử dụng PPC cho nên PIN sẽ không cạn nhanh đến mức PPC phải "mở cổng" cho dòng nạp lại vào PIN. Như vậy việc sạc 8h hay 12h không hề có ý nghĩa gì cả.
Điện thoại nói chung và PPC nói riêng đều được thiết kế: Khi PIN cạn thì nó mở cho dòng điện nạp vào PIN, khi đầy PPC sẽ tự ngắt, cho nên không thể có chuyện nạp điện cho PIN mới trong vòng 8h thì cả 8h đó dòng điện đều được nạp vào PIN!!!:-??:)):)):))

Mình thấy khi xem thông tin về pin Li-ion thì các nhà sản xuất vẫn còn đi tìm vật liệu khác thay cho Li-ion. Pin Li-ion cũng được sử dụng trong Laptop, từng cháy và gây cháy lan cho nhiều Laptop, ở VN cũng có trường hợp cháy pin N8210.. Ngoài ra, pin mới sẽ cần 1 thời gian mới đến tay người sử dụng; các chất hóa học trong pin có thể bị thay đổi, thông thường những hư hao hóa học lại sợ thời gian không được sử dụng hơn là thời gian sử dụng thường xuyên. Pin mới chắc chắn cũng cần thời gian để đạt đến mức ổn định cần thiết, vì vậy tuy sạc trong khoảng 3h thì pin đầy nhưng khi sử dụng những lần đầu tiên sạc gấp 3-4 lần sẽ đáp ứng yếu tố thời gian ổn định mức đầy của pin và giúp pin làm quen với hoạt động.

Theo mình nhất là với người mới sử dụng PDA thì rất háo hức thử xem tính năng ppc thế nào nên đa số sẽ để máy mở, pin phải nạp-xả rồi..Trường hợp này sẽ có dòng điện nạp liên tục cho pin.X-(

Chúc vui vẻ.:))

DucLinh

Bác đang dùng con gì vậy,mua máy mới hay máy dùng rồi?thông thường cổng USB mini rất dễ bị lỏng chân do rút ra rut vào nhiều,nhưng cũng có thể do IC sạc bạn ạ.Tôt hơn hét nếu còn bảo hành thì mang đi bảo hành còn ko thì bạn cho biết bạn đang ở đâu để mọi người tư vấn giúp bạn

chucuoihp

Hix con O2S của em vất lâu quá không xài giờ bỏ ra xạc dùng lại thấy Pin nong kinh. Có phải Pin của iem đã chai rồi không. Có cách nào cứu vớt được hoặc Ở HN HP co chỗ nào bán Pin ngon chỉ giúp iem với.
Thank kìu

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Hix con O2S của em vất lâu quá không xài giờ bỏ ra xạc dùng lại thấy Pin nong kinh. Có phải Pin của iem đã chai rồi không. Có cách nào cứu vớt được hoặc Ở HN HP co chỗ nào bán Pin ngon chỉ giúp iem với.
Thank kìu

Vấn đề khi mình nạp pin nóng là chuyện bình thường thôi bạn ạ chắc bạn nạp lúc điện quá yếu nên xẩy ra tình trạng như vậy. Pin của bạn nếu dùng đến 25% trở lên mà tự nhiên tắt ngỏm thì có nghĩa là pin của bạn đã chai. Ở HN bạn xem ở thegioipin.com bạn nhé. Thân!!!!

quocthai

Có một vấn đề đau đầu em quá, nhĩ hổng ra !!
Em vừa mua con O2IIS 2nd tương đối. Khi thử máy thì mở nhiều ứng dụng cùng lúc, nghe nhạc luôn, gọi dt luôn mà trong khoản gần 1 tiếng mà pin vẫn không sụt % nào hết, thường thì 3phút-1%. Đem về sài tới giờ thì pin dùng bình thường (2 ngày vọc máy sạt 1 lần ). Các bác có thể cho ý kiến về hiện tượng trên không !!!?!?!?!?!?!?

Nemmatlanh

Có một vấn đề đau đầu em quá, nhĩ hổng ra !!
Em vừa mua con O2IIS 2nd tương đối. Khi thử máy thì mở nhiều ứng dụng cùng lúc, nghe nhạc luôn, gọi dt luôn mà trong khoản gần 1 tiếng mà pin vẫn không sụt % nào hết, thường thì 3phút-1%. Đem về sài tới giờ thì pin dùng bình thường (2 ngày vọc máy sạt 1 lần ). Các bác có thể cho ý kiến về hiện tượng trên không !!!?!?!?!?!?!?

:)),Được thế mà Pin vẫn dùng tốt thì càng tốt chứ sao?:D,cục Pin con Exec của mình nè,mình Sạc bằng Sạc ngoài,sau khi đèn xanh mình cứ để đó thêm hơn 30 phút nữa mới rút ra,từ nấc 100% xuống 99% chắc mình dùng khoảng 45 phút mới giảm mất :D.Pin dùng vẫn ngon.Không vấn đề gì đâu bạn.Chúc vui!