• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

hoangbaoninh

Các bác có kinh nghiệm có thể tư vấn 1 số địa chỉ (tại Hà Nội) tin cậy để mua được pin EXEC xịn không? em mua 2 quả rồi nhưng toàn hàng đểu, 1 quả bị chai, 1 quả chết ngỏm dùng cả xạc ngoài cũng không cứu nổi

Anbis

Cho em hỏi, pin dung lượng cao cho MiniS thì có thể mua ở đâu là ổn ạ ? Em ở HCM.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Các bác có kinh nghiệm có thể tư vấn 1 số địa chỉ (tại Hà Nội) tin cậy để mua được pin EXEC xịn không? em mua 2 quả rồi nhưng toàn hàng đểu, 1 quả bị chai, 1 quả chết ngỏm dùng cả xạc ngoài cũng không cứu nổi

Bạn có thể qua ĐÂY hoặc ĐÂY hoặc ĐÂY để tham khảo. Nếu bạn cần pin dung lượng cao cho exec thì có thể qua 72 đường Bưởi cửa hàng của Mod ThanhHa2602 để hỏi nhé. Thân!!!!

cat_nobita

Các Bác cho Em hỏi PIN con NEO của Em dùng chỉ được 1 ngày là phải sạc lại, trước đây đâu có bị thế này. Một ngày Em cũng chi gọi và nhận khoảng hơn 10 cuộc. Sạc đầy để qua đêm tụt 30 đến 40%. Không biết bị sao đây?

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Các Bác cho Em hỏi PIN con NEO của Em dùng chỉ được 1 ngày là phải sạc lại, trước đây đâu có bị thế này. Một ngày Em cũng chi gọi và nhận khoảng hơn 10 cuộc. Sạc đầy để qua đêm tụt 30 đến 40%. Không biết bị sao đây?

Vậy pin của bạn dùng đến bao nhiêu % thì máy tự tắt nếu pin của bạn cứ trên 25% máy tự tắt có nghĩa là pin của bạn đã bị trai. Bạn thử một cục khác nếu không bị vậy có nghĩa pin của bạn đã bị trai. Thân!!!

cat_nobita

Vậy pin của bạn dùng đến bao nhiêu % thì máy tự tắt nếu pin của bạn cứ trên 25% máy tự tắt có nghĩa là pin của bạn đã bị trai. Bạn thử một cục khác nếu không bị vậy có nghĩa pin của bạn đã bị trai. Thân!!!

PIN của Em dùng bình thường xuống đến 5% vẫn OK. Chỉ có điều là khi dùng PIN tụt nhanh, chỉ dùng 24 tiếng là phải sạc lại, không biết có đụng Soft không?

robocon84

Tôi đang dùng O2 Neo , pin của tôi đang dùng còn khoảng 20% đang dùng thì màn hình mờ dần rồi tắt hẳn. Tôi đã thử Soft reset nhưng máy vẫn không lên nguồn, màn hình tối thui. Đem ra tiệm sửa thì họ bảo pin bị kiệt không thể xạc được, nên đã kích pin . Sau khi kích pin thì tôi cắm và xạc lại bình thường, nhưng có vẻ thời gian xạc lâu hơn so với lúc trước, ban đầu là 3h là 100%, sau khi kích thì hơm 5h mới đầy pin. Khi dùng thì cũng rất mau hết pin, máy ở tình trạng không chạy ứng dụng gì thì đang 100% sau 1" pin chỉ còn 80%. Như vậy Pin của tôi có phải bị chai kô? nếu tiếp tục dùng như vậy có ảnh hưởng gì đến máy không ? Bác nào có thể dự đoán pin của tôi còn dùng được bao lâu và có nên thay pin mới kô? . !!Thanks các bạn phản hồi cho mình !!

Bác Admin thông cảm vì tôi post bài vào nhiều chủ đề mong bác thông cảm ! Vì không thường xuyên lên mạng nên tôi đưa bài ra ngoài để mong nhận được phản hồi nhanh !!

Last edited by a moderator:

robocon84

Tôi đang dùng O2 Neo , pin của tôi đang dùng còn khoảng 20% đang dùng thì màn hình mờ dần rồi tắt hẳn. Tôi đã thử Soft reset nhưng máy vẫn không lên nguồn, màn hình tối thui. Đem ra tiệm sửa thì họ bảo pin bị kiệt không thể xạc được, nên đã kích pin . Sau khi kích pin thì tôi cắm và xạc lại bình thường, nhưng có vẻ thời gian xạc lâu hơn so với lúc trước, ban đầu là 3h là 100%, sau khi kích thì hơm 5h mới đầy pin. Khi dùng thì cũng rất mau hết pin, máy ở tình trạng không chạy ứng dụng gì thì đang 100% sau 1" pin chỉ còn 80%. Như vậy Pin của tôi có phải bị chai kô? nếu tiếp tục dùng như vậy có ảnh hưởng gì đến máy không ? Bác nào có thể dự đoán pin của tôi còn dùng được bao lâu và có nên thay pin mới kô? . !!Thanks các bạn phản hồi cho mình !!

trongnam1001

chào các bác ! em đang dùng O2XDA mini mới lần đầu xài ah! nhưng mà có khi gặp tình trạng là Pin vẫn còn rất nhiều nhưng khi khởi động máy lên nó báo low battery hiện lên rùi mất đi nhưng xem lại thấy pin vẫn còn, và khi dùng pin đến khoảng 10 -15% là máy hay treo? mong các bác giúp em với xem nguyên nhân tai sao để em khắc phục. xin chân thành cảm ơn, thành viên mới
trongnam1001

duong83

cho em hỏi pin backup để làm gì vậy no mau hết nguồn có thay được pin đó ko ạ !

DucLinh

chào các bác ! em đang dùng O2XDA mini mới lần đầu xài ah! nhưng mà có khi gặp tình trạng là Pin vẫn còn rất nhiều nhưng khi khởi động máy lên nó báo low battery hiện lên rùi mất đi nhưng xem lại thấy pin vẫn còn, và khi dùng pin đến khoảng 10 -15% là máy hay treo? mong các bác giúp em với xem nguyên nhân tai sao để em khắc phục. xin chân thành cảm ơn, thành viên mới
trongnam1001

Tốt nhất bạn nên thay cục Pin khác vào xem tình trạng trạng trên còn ko,theo mình chắc sẽ hết thôi

bachlongma

Cách sạc pin

Trích dẫn:
con MDA II của em có 2 cách sạc, một là cắm sạc điện, hai là sạc qua cap usb. tuy nhiên sạc theo nguồn điện thì máy khá nóng, mặc dù đây là sạc chuẩn kèm máy; còn sạc qua usb thì ko nhưng hơi lâu hơn chút. vậy mong các bác chỉ giáo, nếu sạc qua usb như thế, mỗi lần cắm vô sync nó lại sạc, có nhanh chai pin không ạ?Nên chọn cách nào?
------------------------------------------------------------------------

Về cách sạc pin, theo nguyên tắc lý thuyết thì sạc càng chậm, tuổi thọ pin càng cao, cho nên trả lời câu hỏi bạn đặt ra là nên sạc bằng adapter zin của máy bạn nhé.
Về cách thức nạp lại pin: dù pin Lion có thể sạc nhồi (cắm sạc khi pin chưa cạn hẳn), nhưng theo khuyến cáo thì việc này không nên thực hiện thường xuyên vì có thể làm giảm nhanh chóng tuổi thọ pin.
Bạn cứ thử để ý: sạc bằng USB rất nhanh, nhưng thời gian sử dụng cũng nhanh theo luôn đấy.
Vấn đề bảo quản Pin: nếu có điều kiện bạn tham khảo thêm 1 số trang về sử dụng pin, nhưng về cơ bản là trong vòng 1 tháng pin cần được xả - nạp ít nhất 1 lần, điều kiện bảo quản lý tưởng là khoảng 10 độ C; trữ lượng pin khi đem vào bảo quản lý tưởng là 40% pin.

Chúc vui! Thân chào!

trongtints

PIN của Em dùng bình thường xuống đến 5% vẫn OK. Chỉ có điều là khi dùng PIN tụt nhanh, chỉ dùng 24 tiếng là phải sạc lại, không biết có đụng Soft không?

Bạn xem kỹ lại có chương trình nào thường trú không, vì chỉ như thế mới bị tụt pin. Tình trạng pin sử dụng 5% mới tắt máy hoàn toàn thì pin vẫn bình thường thôi bạn. Thân.!

hoangsang

:Oxin các bác cho hỏi tai sao may sạc pin mà lại báo lỗi pin quá nhiệt là do nguyên nhân nào vậy .có phải do pin chay ko vậy.
hây là do pin bị hư vậy.xin các bác chỉ dùm

Last edited by a moderator:

hanoio2

theo các bác thì khi xạc pin, ta nên:
vấn đề 1
1: pin còn 15% thì xạc
2: pin còn 0% thì xạc
vấn đề 2:
1: để máy vẫn hoạt động
2: để máy tắt (tháo pin ra một lúc rồi lắp lại)

huynhthieu090

hanoio2: vấn đề 1
1: pin còn 15% thì xạc
2: pin còn 0% thì xạc
Rõ là cách này của bạn dễ chấp nhận hơn.
Thông thường thì các loại DTDD khác cũng "recommend" chúng ta nên làm theo cách này để tuổi thọ của pin được kéo dài.
Đúng là: Về cách sạc pin, theo nguyên tắc lý thuyết thì sạc càng chậm, tuổi thọ pin càng cao (như chúng ta cắm USB cho PPC) - điều này không hẳn là như vậy.
Thân chào!

cat_nobita

Bạn xem kỹ lại có chương trình nào thường trú không, vì chỉ như thế mới bị tụt pin. Tình trạng pin sử dụng 5% mới tắt máy hoàn toàn thì pin vẫn bình thường thôi bạn. Thân.!

Tôi dùng MemMail kiểm tra thì thấy trong Startup Items có các File sau:
Batti.Ink
Poutlook.Ink
ShutXP.Ink
WifiInit.Ink
AutoFlight.exe
Ilock.Ink
Không biết File nào là thường trú đây?