• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ ROM BA (O2 IIs/Dopod 700/I-mate PDA2k/MDA III/SPV M2000/Qtek 9090)

QuangThang89

Well-Known Member
Cứu mình với, mình xài O2 IIs, đang xài WM6.1, khi mình HR lại máy theo hướng dẫn của 4rum, khi vào kiểm tra thì cái storage mất luôn nó ko hiện nữa, ai bít nguyên nhân vì sao ko và chỉ cho mình cách khắc phục với, thanks

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Cứu mình với, mình xài O2 IIs, đang xài WM6.1, khi mình HR lại máy theo hướng dẫn của 4rum, khi vào kiểm tra thì cái storage mất luôn nó ko hiện nữa, ai bít nguyên nhân vì sao ko và chỉ cho mình cách khắc phục với, thanks

Ý bạn muốn nói là Storage nào chứ nó vậy ai hiểu được, nếu là khôn có Ramdisk thì ldo bản ROM thiết kế không tích hợp Ramdisk và dành toàn bộ bộ nhớ cho RAM chính

vietphuong73

Mod Dvha79 cho mình hỏi chút (cái này mình hỏi ở box media player rồi, nhưng không ai trả lời, có lẽ hỏi tại đây thì đúng hơn):
Con 02s của mình đã up bản ROM WM6.1 v14 của Mod, khi cài Pocket Player 3.7 thì đồng hồ số của PM này không nhảy, đồng thời cũng không tua được bài nhạc, chỉ có cách nghe hết bài hoặc nhảy luôn sang bài khác chứ không thể nhảy từ đoạn này sang đoạn khác trong bài được,
Mình nghi là bị đụng soft, nên đã HR rồi cài ngay cái Pocket Player vào (cả bản Việt hóa và bản tiếng Anh) nhưng vẫn bị vậy. Mình nghĩ là tại ROM.
Mod thử test và cho ý kiến xem có đúng không.
Tks

QuangThang89

Well-Known Member
Ý bạn muốn nói là Storage nào chứ nó vậy ai hiểu được, nếu là khôn có Ramdisk thì ldo bản ROM thiết kế không tích hợp Ramdisk và dành toàn bộ bộ nhớ cho RAM chính
1 PPC ngoài Storege Card thì nó còn có cái Storage của máy đó mod àh, dùng trình duyệt file vào là nó thường hiện gần Storage đó mod, ý mình muốn hỏi là cái Storage đó vì sao biến đi đâu khi mình HR lại đó

Tiện thể cho mình hỏi ramdisk là gì luôn vậy, lúc trước mình xài dòng magician giờ chuyển sang dùng Blue Angel nên ko bít, vì bên box của magician ko có nhắc đến thuật ngữ ramdisk này, thanks

Last edited by a moderator:

Taki7610

Unlock_GSM
Tiện thể cho mình hỏi ramdisk là gì luôn vậy, lúc trước mình xài dòng magician giờ chuyển sang dùng Blue Angel nên ko bít, vì bên box của magician ko có nhắc đến thuật ngữ ramdisk này, thanks

RAM DISK bạn hiểu nôm na như là EXTEN ROM- bộ nhớ phụ của máy vậy, mình thích dòng BA vì bộ nhớ phụ của máy cũng như bộ nhớ chính khá lớn nên cài các phần mềm cũng như các bản ROM có tích hợp s o ft cũng chạy khá trơn tru.

QuangThang89

Well-Known Member
Vậy cho mình hỏi khi mình HR máy xong là cái bộ nhớ của máy (cái storage đó ko bít có phải là bộ nhớ của máy ko nữa) nó ko hiện lên nữa, mình vào Device Information để xem là nó vẫn báo dung lượng là 64MB nhưng khi dùng trình duyệt file vào thì nó ko hiện gì cả, chỉ hiện cái Storage Card thui àh, bạn bít nguyên nhân vì sao ko, lúc trước khi chưa HR thì nó vẫn hiện và mình có để vài phần mềm trong đó, giờ tự nhiên nó biến đâu mất tiêu rồi ko bít.
Sẵn đây cho mình hỏi thêm các ban pro luôn, hiện trên 4rum có nhìu loại rom WM6 cho BA của các mod, vậy theo các bạn pro thì Rom của mod nào là chạy nhanh ổn định, vô wifi tốt thì chỉ cho mình với, mình muốn up lại rom vì bản rom hiện giờ đã bị lỗi, thanks

Chỉnh sửa cuối:

vanbon

Vậy cho mình hỏi khi mình HR máy xong là cái bộ nhớ của máy (cái storage đó ko bít có phải là bộ nhớ của máy ko nữa) nó ko hiện lên nữa, mình vào Device Information để xem là nó vẫn báo dung lượng là 64MB nhưng khi dùng trình duyệt file vào thì nó ko hiện gì cả, chỉ hiện cái Storage Card thui àh, bạn bít nguyên nhân vì sao ko, lúc trước khi chưa HR thì nó vẫn hiện và mình có để vài phần mềm trong đó, giờ tự nhiên nó biến đâu mất tiêu rồi ko bít.
Sẵn đây cho mình hỏi thêm các ban pro luôn, hiện trên 4rum có nhìu loại rom WM6 cho BA của các mod, vậy theo các bạn pro thì Rom của mod nào là chạy nhanh ổn định, vô wifi tốt thì chỉ cho mình với, mình muốn up lại rom vì bản rom hiện giờ đã bị lỗi, thanks
Đối với dòng BLUE ANGEL
-WinM03 hệ điều hành được nạp trực tiếp vào ram (đó là nguyên nhân vì sao khi bạn tháo pin chính của máy ra 1 thời gian thì máy trở lại trạng thái ban đầu-mất hết sof, vì ko còn điện nuôi ram nữa) bộ nhớ rom được chia thành 3 phần(tạm hiểu như vậy) 1 phần để up rom, 1 phần là extrom(chứa các sof tự động cài sau khi up rom), 1 phần trở thành cái storage như bạn nói (bộ nhớ máy)
-WinM05_6 khi máy bạn up lên wm05_6 thì hệ điều hành được nạp vào bộ nhớ trong của máy(bộ nhớ cứng cái storage như bạn nói đó) nên bạn ko thấy cái storage nằm độc lập (như kiểu thẻ nhớ ) đối với 1 số bản rom được tích hợp thêm ramdisk (sẻ ram để làm bộ nhớ )bạn có thể cài sof hoặc các dữ liệu trên ramdisk này

QuangThang89

Well-Known Member
-WinM05_6 khi máy bạn up lên wm05_6 thì hệ điều hành được nạp vào bộ nhớ trong của máy(bộ nhớ cứng cái storage như bạn nói đó) nên bạn ko thấy cái storage nằm độc lập (như kiểu thẻ nhớ ) đối với 1 số bản rom được tích hợp thêm ramdisk (sẻ ram để làm bộ nhớ )bạn có thể cài sof hoặc các dữ liệu trên ramdisk này
Như vậy là cái ramdisk bạn nói sẽ trở thành giống như cái storage bên WM2003 vậy phải ko bạn
Vậy cho mình hỏi là nên dùng bản rom của mod nào là ổn định nhất vậy, vì trên 4rum có nhìu rom WM6 cho BA quá mà mình lại ko có thời gian rãnh để thử từng bản, rom của mod nào là nhanh, có nhìu phần mềm ứng dụng và kết nối wifi good nha

QuangThang89

Well-Known Member
Vậy theo mod thì mình có nên cài thêm ramdisk ko, mình xài thẻ 2GB, nên cũng ít dùng đến bộ nhớ trong của máy
Cho mình hỏi thêm luôn, Wm6 này có 1 menu vào nhanh các chương trình nằm ở thanh taskbar ở dưới màn hình today, vd: contact hoặc new mes, vậy mình có thể thiết lập lại menu này được ko vậy, vì nút gọi của máy mình nó ko được nhạy lắm nên mình muốn thiết lập menu phone ở thanh taskbar ở dưới màn hình today để vào cho nó khỏe, vậy menu ở thanh taskbar đó có thể đổi được ko, nếu được thì đổi bằng cách nào, thanks

habubi

Vậy theo mod thì mình có nên cài thêm ramdisk ko, mình xài thẻ 2GB, nên cũng ít dùng đến bộ nhớ trong của máy
Cho mình hỏi thêm luôn, Wm6 này có 1 menu vào nhanh các chương trình nằm ở thanh taskbar ở dưới màn hình today, vd: contact hoặc new mes, vậy mình có thể thiết lập lại menu này được ko vậy, vì nút gọi của máy mình nó ko được nhạy lắm nên mình muốn thiết lập menu phone ở thanh taskbar ở dưới màn hình today để vào cho nó khỏe, vậy menu ở thanh taskbar đó có thể đổi được ko, nếu được thì đổi bằng cách nào, thanks

Thứ nhất là bạn không thể cài thêm được ramdisk như 1 soft vào đâu. Cái này là được thêm vào hoặc bỏ đi là do người viết rom.
Thứ 2 là bạn hoàn toàn có thể thêm các icon. Bạn tham khảo link này nhé
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=127

QuangThang89

Well-Known Member
Mod ơi, mình đã tìm ở trang bạn đưa rồi nhưng vẫn ko thấy cái registry đó, bây giờ ko có hình để post lên cho dễ hỉu nhỉ, chán ghê
Để mình nói cụ thể hơn nha, ở màn hình today có 1 thanh taskbar nằm ở phía dưới màn hình, nếu là WM2003 thì nó sẽ hiển thị 1 menu New và 2 biểu tượng đó là xoay màn hình và biểu tượng bluetood, nhưng bên WM6 này nó ko hiển thị như bên WM2003 nữa, máy mình nó hiển thị 2 dòng chữ. Đó là New mess và contact, khi tap vào New mess thì nó sẽ vào mục viết tin nhắn mới, còn khi tap vào contact thì nó sẽ hiện lên danh bạ. Vậy ý mình hỏi là có thể thay đổi mục New mess thành mục Phone để khi cần gọi điện thì tap vào mục Phone để máy hiện lên màn hình Dialog cho mình bấm số, và nếu đổi được thì đổi bằng cách nào, mong mod chỉ tận tình, nhớ là thanh taskbar nằm phía dưới ở ngoài màn hình today nha, thanks mod nhìu

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Mod ơi, mình đã tìm ở trang bạn đưa rồi nhưng vẫn ko thấy cái registry đó, bây giờ ko có hình để post lên cho dễ hỉu nhỉ, chán ghê
Để mình nói cụ thể hơn nha, ở màn hình today có 1 thanh taskbar nằm ở phía dưới màn hình, nếu là WM2003 thì nó sẽ hiển thị 1 menu New và 2 biểu tượng đó là xoay màn hình và biểu tượng bluetood, nhưng bên WM6 này nó ko hiển thị như bên WM2003 nữa, máy mình nó hiển thị 2 dòng chữ. Đó là New mess và contact, khi tap vào New mess thì nó sẽ vào mục viết tin nhắn mới, còn khi tap vào contact thì nó sẽ hiện lên danh bạ. Vậy ý mình hỏi là có thể thay đổi mục New mess thành mục Phone để khi cần gọi điện thì tap vào mục Phone để máy hiện lên màn hình Dialog cho mình bấm số, và nếu đổi được thì đổi bằng cách nào, mong mod chỉ tận tình, nhớ là thanh taskbar nằm phía dưới ở ngoài màn hình today nha, thanks mod nhìu

Bạn vô registry sửa khóa sau nhé
[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Today\Keys\112]
"Open"="\\Windows\\newsms.lnk"
"Default"="New SMS"
Thành
[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Today\Keys\112]
"Open"="\\Windows\\cprog.lnk"
"Default"="Phone"

Chúc vui

draem_8616

Mấy anh ơi giúp em với .Em đang có con o2s đang dùng WM 6.1 sau đó quay về lại 2003SE giờ thì không bật đc Wifi nữa.nó ko báo gì hết. đợi khoảng 1p sau thì nó báo * Unknown card in socket 1 * như vậy là sao nhỉ ? anh em nào đã gặp qua rồi xin giúp em với ..Thankss

DanBonChen

02xdaIIs up rom 6.1 thiếu word và exel !!!

mình xài o2 xdaIIs vừa up rom 6.1 xong thik we nhưng vào thì ko có Word và Exel ?????? ko đọc dc văn bản cũng ko làm dc bảng tính !
Chịu luôn rồi =.= mình vào cả program tìm cung ko có.menus tìm cũng ko có ứng dụng word và exel nào cả !
Pro nào có chương trình word và exel cho 02 cho mình xin để cài vào máy với !
huhu:(:)(:)((

habubi

mình xài o2 xdaIIs vừa up rom 6.1 xong thik we nhưng vào thì ko có Word và Exel ?????? ko đọc dc văn bản cũng ko làm dc bảng tính !
Chịu luôn rồi =.= mình vào cả program tìm cung ko có.menus tìm cũng ko có ứng dụng word và exel nào cả !
Pro nào có chương trình word và exel cho 02 cho mình xin để cài vào máy với !
huhu:(:)(:)((

Chắc bạn mới up rom vài lần hoặc rất ít up rom đúng không? Từ lâu rồi đã không tích hợp office vào rom của BA do không đủ chỗ rồi. Nếu bạn cần j thì cài thêm vào. Thân