• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ ROM HIMALAYA (O2 Xda II/Qtek 2020/Orange SPV M1000/I-Mate PPC/Dopod696)

Sonblack

Super V.I.P
toi vua biet uprom nen kg ranh may. xin cho hoi toi uprom Wm6 bi loi county it. da thu dung ruu.conf :
[PLATFORM]=776571
[RADIO_TYPE]=2
[SECURITY_FLAG]=1
[DECODER_KEY]=1
[RADIO_FLAG]=1
[SCREEN_TYPE]=0
[EXTROM_TYPE]=1
[GETADDR_TYPE]=1
[CHECKCEID_TYPE]=1

va dung luon MaUpgradeUt_noID.exe nhung kg duoc. xin hoi muon up duoc phai lam nhu the nao?
thank all .

Bạn vui lòng sang đây đọc kỹ các bài hướng dẫn nhé!
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=13715

leewan

Help nạp mềm o22

Cho em hỏi con O2 ii của em khi up rom nó cứ bị lỗi 112 có bác nào chi em cách khắc phục không cho em cam ơn .Mặc dù đã chạy lại nhiều lần chạy file nk thì báo lỗi 112 còn chạy file radio hay file ms thi vẫn nạp vô bình thừong , không biết bị gì nữa

phamdinhdung

room nào của 06 fix lỗi battery nhỉ các bác.em dùng 06 os final của bác sơn.nhưng giờ bị lỗi.chắc phải up lại quá.hehe.trước dùng thì không sao.giờ tự dưng bị.ức quá.

allstreet

room nào của 06 fix lỗi battery nhỉ các bác.em dùng 06 os final của bác sơn.nhưng giờ bị lỗi.chắc phải up lại quá.hehe.trước dùng thì không sao.giờ tự dưng bị.ức quá.

lỗi này là sao dzậy,thấy bạn hỏi nhìu thế!!!

alexphi

mop nào giúp giùm

mình mới tập up room cho O2 XDA II nhưng khi click vô himaupgradeUt.exe nó lại báo lỗi "thí application há failed to start because RAPI.dll was not found. re_íntalling the application may fix this problem " :-/:-/ mình đang up bản WC6.1

Chỉnh sửa cuối:

allstreet

mình mới tập up room cho O2 XDA II nhưng khi click vô himaupgradeUt.exe nó lại báo lỗi "thí application há failed to start because RAPI.dll was not found. re_íntalling the application may fix this problem " :-/:-/ mình đang up bản WC6.1

cài active sync vô bạn nhá

allstreet

làm sao để cài hả bạn . mình mới xài O2 nên ko rành . mong bạn chỉ giùm

vào trang chủ của microsoft tải về active syc 4.5 final,cài vô máy.Đây là chương trình để kết nối máy tính với ppc đó bạn

alexphi

con O2 của mình xài 1 lúc là reset máy ko khôi phục lại . chỉ khi nào sạc pin mới khôi phục lại được . ai biết cách khắc phục chỉ mình với

MrThiet

Mình load về 6 bản WM 6.1 cho Himalaya. Úp lên úp xuống mất mấy ngày, mỗi bản lại phải cài lại cả mớ soft để chạy thử khá là mất thời giạn ,mà mình thì lại ôm đồm với mớ GPS Maps . Cuối cùng thì cũng chọn được bản( PDAVIET_ROM_WM61_OS19213_HIMA_SONBLACK, download theo Gù chỉ chỏ ...) tạm vừa ý với con I-Mate PPC Hima của mình . Bản này thích hợp cho các bác khoái chỉnh chọt . Giao diện cũng tạm. Chỉ phải cái bàn phím và máy tính đen quá, khó nhìn . Hầu như tất cả các bản WM 5-6 (mà mình đã thử) đều bị lỗi Video camera, nếu chỉnh về độ phân giải MMS là video recorder "đi luôn". Hard reset mới có lại ! Chưa thấy bản nào fix được lỗi này . Bản của PDAVIET giảm Ram disk xuống 30MB. Sao mình ghét Ram disk thế ! bác nào cao thủ,bày cách thay đổi được Ram disk thì hay quá . So sánh Ipaq 5550 chạy WM 2k3 với I-Mate WM 6.1...cùng cấu hình,cùng số ct cài đặt, mà khi load các chương trình GPS maps, Ipaq 5550 chạy ra ngay, trong khi i-mate chờ chong chóng quay..chóng mặt ! Ram storage của i-mate chỉ còn 16MB, trong khi HP ipaq còn 47MB. Thế mới giận cái Ram disk, mất 30MB mà mình chưa biết để làm gì. Cài các ct phải chạy trong device cũng không được. Ví dụ điển hình khi chạy Garmin GPS : Ipaq 2k2 load 7s / i-mate WM 6.1 load 15s. Tệ quá ! Ngoài ra, bản 19213 còn vài lỗi ở cái bảng xổ xuống (chỗ mũi tên cạnh đồng hồ...chọt cái nọ ra cái kia ). Lần đầu post bài, có gì sai,mong các bác lượng thứ.

allstreet

Mình load về 6 bản WM 6.1 cho Himalaya. Úp lên úp xuống mất mấy ngày, mỗi bản lại phải cài lại cả mớ soft để chạy thử khá là mất thời giạn ,mà mình thì lại ôm đồm với mớ GPS Maps . Cuối cùng thì cũng chọn được bản( PDAVIET_ROM_WM61_OS19213_HIMA_SONBLACK, download theo Gù chỉ chỏ ...) tạm vừa ý với con I-Mate PPC Hima của mình . Bản này thích hợp cho các bác khoái chỉnh chọt . Giao diện cũng tạm. Chỉ phải cái bàn phím và máy tính đen quá, khó nhìn . Hầu như tất cả các bản WM 5-6 (mà mình đã thử) đều bị lỗi Video camera, nếu chỉnh về độ phân giải MMS là video recorder "đi luôn". Hard reset mới có lại ! Chưa thấy bản nào fix được lỗi này . Bản của PDAVIET giảm Ram disk xuống 30MB. Sao mình ghét Ram disk thế ! bác nào cao thủ,bày cách thay đổi được Ram disk thì hay quá . So sánh Ipaq 5550 chạy WM 2k3 với I-Mate WM 6.1...cùng cấu hình,cùng số ct cài đặt, mà khi load các chương trình GPS maps, Ipaq 5550 chạy ra ngay, trong khi i-mate chờ chong chóng quay..chóng mặt ! Ram storage của i-mate chỉ còn 16MB, trong khi HP ipaq còn 47MB. Thế mới giận cái Ram disk, mất 30MB mà mình chưa biết để làm gì. Cài các ct phải chạy trong device cũng không được. Ví dụ điển hình khi chạy Garmin GPS : Ipaq 2k2 load 7s / i-mate WM 6.1 load 15s. Tệ quá ! Ngoài ra, bản 19213 còn vài lỗi ở cái bảng xổ xuống (chỗ mũi tên cạnh đồng hồ...chọt cái nọ ra cái kia ). Lần đầu post bài, có gì sai,mong các bác lượng thứ.

_ Xài bản 19212 sẽ ok thôi bạn,mình đang xài bản này.bản 19213 bị lỗi k tắt chương trình
_Wa đây mà tăng storage cho con hima lên tối đa nè
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=34885
_bạn fải chấp nhận 1 điều là con hima già rồi,làm sao chạy nổi cái GPS maps nhanh dc chứ,chạy dc là may lắm rồi đó
_ Ramdisk lấy từ ram ra,k ảnh hưởng tới storage, dùng để lưu tạm thời dữ liệu thôi,lưu trên ramdisk sẽ mất dữ liệu đấy
Thân!!!!!

MrThiet

@ Allstreet : Mình nghĩ Ramdisk lấy từ Ram ra nên nó sẽ hạn chế Ram để chạy chương trình. Vậy nên khi load những ct "nặng" sẽ chạy chậm. Hima thì già thật, nên mình mới so với HP ipaq 5550. Những ct GPS map xịn như Garmin cài vào là "xơi" chừng 6MB trong storage! Còn dữ liệu của nó thì...khỏi bàn! (có thể lên cả G,phải nằm ở Storage Card. Những "đồ xịn",Ram vài G luôn). Khổ nỗi,mình chỉ có thể sở hữu tới cỡ Hima,mà lại ôm đồm đến 4 ct GPS:Vietmap,Kingmap,Ozi,Garmin...và có thứ "mép" nào mới là lại cưa muốn thử !Bởi vậy,mấy hôm nay cứ lùng sục lung tung...mất lịch sự quá.
Mình sẽ thử bản 19212 . Mà các bác có thấy bản nào ít Ramdisk mà chạy ngon cho Hima ,chỉ hộ lính mới với ,được của Sonblack thì càng tốt..!

Mình thử bản 19212 rồi,lỗi camera record vẫn vậy. Nhìn chung không bằng bản19213. (19213 cũng có menu xổ xuống để tắt ct sót đấy chứ). Thế là lại trả về 213. Những bản mới hơn của SonBlack sau này, nhìn đẹp...mê. Nhưng thấy cái Ram còn ít xỉn là mình ngại rồi.Kể ra những bản như vậy dùng cho những người ít quậy thì quá đẹp. Mình thì lại thích cài đặt tùm lum. Ram còn ít là hay treo lắm...chọt gãy que luôn..!

Báo cáo các bác:
Sáng nay, vì vẫn tiếc bản Rom (C_ShekharWM6.1.2aR16.P32_public) 16MB Ramdisk, nên mình lại flash rom cho i-mate một lần nữa. Có thể lần flash trước coi chưa kỹ. Nhưng quả thật, bản này ngoài lượng ram cho program còn khá nhiều, thì các chức năng khác lỗi cũng nhiều luôn. Thật sự thì " Cái chú cần cậu cóc có.Cái cậu có,chú cóc cần"...Nếu cài phần ext card thì storage cũng không còn nhiều. Coi như thua bản 19213 Sonblack. Ngồi chờ flash lại bản 19213,gõ vài dòng để bác nào muốn up bản (C_ShekharWM6.1.2aR16.P32_public) hình dung trước phần nào.
Tất cả các bản WM6...mình đã thử hình như đều bị lỗi các ct đã thoát vẫn nằm "ăn vạ" trong ram. Hồi xưa chạy WM2k2-2k3 cũng có nhưng ít, đâu có nhiều vậy,mà có "stop" tại chỗ Kt Ram. WM 5-6 Không kế thừa được cái này, và cả cái cần gạt "xàng xê" giữa storage và program...Thật tiếc !

Last edited by a moderator:

pure

@ Allstreet : Mình nghĩ Ramdisk lấy từ Ram ra nên nó sẽ hạn chế Ram để chạy chương trình. Vậy nên khi load những ct "nặng" sẽ chạy chậm. Hima thì già thật, nên mình mới so với HP ipaq 5550. Những ct GPS map xịn như Garmin cài vào là "xơi" chừng 6MB trong storage! Còn dữ liệu của nó thì...khỏi bàn! (có thể lên cả G,phải nằm ở Storage Card. Những "đồ xịn",Ram vài G luôn). Khổ nỗi,mình chỉ có thể sở hữu tới cỡ Hima,mà lại ôm đồm đến 4 ct GPS:Vietmap,Kingmap,Ozi,Garmin...và có thứ "mép" nào mới là lại cưa muốn thử !Bởi vậy,mấy hôm nay cứ lùng sục lung tung...mất lịch sự quá.
Mình sẽ thử bản 19212 . Mà các bác có thấy bản nào ít Ramdisk mà chạy ngon cho Hima ,chỉ hộ lính mới với ,được của Sonblack thì càng tốt..!

Mình thử bản 19212 rồi,lỗi camera record vẫn vậy. Nhìn chung không bằng bản19213. (19213 cũng có menu xổ xuống để tắt ct sót đấy chứ). Thế là lại trả về 213. Những bản mới hơn của SonBlack sau này, nhìn đẹp...mê. Nhưng thấy cái Ram còn ít xỉn là mình ngại rồi.Kể ra những bản như vậy dùng cho những người ít quậy thì quá đẹp. Mình thì lại thích cài đặt tùm lum. Ram còn ít là hay treo lắm...chọt gãy que luôn..!

Báo cáo các bác:
Sáng nay, vì vẫn tiếc bản Rom (C_ShekharWM6.1.2aR16.P32_public) 16MB Ramdisk, nên mình lại flash rom cho i-mate một lần nữa. Có thể lần flash trước coi chưa kỹ. Nhưng quả thật, bản này ngoài lượng ram cho program còn khá nhiều, thì các chức năng khác lỗi cũng nhiều luôn. Thật sự thì " Cái chú cần cậu cóc có.Cái cậu có,chú cóc cần"...Nếu cài phần ext card thì storage cũng không còn nhiều. Coi như thua bản 19213 Sonblack. Ngồi chờ flash lại bản 19213,gõ vài dòng để bác nào muốn up bản (C_ShekharWM6.1.2aR16.P32_public) hình dung trước phần nào.
Tất cả các bản WM6...mình đã thử hình như đều bị lỗi các ct đã thoát vẫn nằm "ăn vạ" trong ram. Hồi xưa chạy WM2k2-2k3 cũng có nhưng ít, đâu có nhiều vậy,mà có "stop" tại chỗ Kt Ram. WM 5-6 Không kế thừa được cái này, và cả cái cần gạt "xàng xê" giữa storage và program...Thật tiếc !
Cái ra sau phải tốt và hoàn thiện hơn bản trước nhiều chứ bạn. Cái vấn đề này nằm ở chổ là bạn dùng nó như thế nào thôi. Bản có thể tải chương trình này WKTask v1.2.0.0 (open/close applications fastly)về cài vào là giải quyềt được vấn đề nan giải đó. Chỉ tiếc là sonblack nhà ta không còn mặn mà với dòng già nua này thôi.

MrThiet

Thưa các bậc tiền bối !
Thưa các bác mới tập tành chọc vạch (như mình) !
Thế là sau 10 ngày rong ruổi với WM 5.0...WM 6.0..6.1 cùng với I-Mate ppc Hima. Hơn 10 lần flash Rom rồi cài đặt, chỉnh chọt,thêm bớt. Hôm nay cũng đành gạt nước mắt tiếc thương dung nhan sắc sảo mặn mà của WM 6.1 để trở về với "cội nguồn" WM 2003 se,mà theo mình là hạp nhất với I-Mate ppc Hima. Dù dung nhan thua kém WM 6...Nhưng chân quê, "cày" khỏe hơn hơn nhiều. Flash lại WM 2k3, mấy chạy ổn định hẳn,chưa thấy tự reset lần nào. Pin lâu hết hơn. Những ứng dụng nặng Như GPS map chạy vù vù, khác hẳn khi chạy trên WM 6...

Cài rất nhiều chương trình mà Ram cho Storage và Program vẫn còn...như WM 6...Clear Rom. Chắc vì vậy mà chạy ngọt. Hầu như không thấy vấp váp.

Cài thêm pm Batti...Chạy tốt trên WM 2k3se, theo rõi được ĐIỆN ÁP pin trong quá trình sử dụng. Điều đáng tiếc là một số CT yêu thích không còn chạy tốt trên 2k3se, như Vietmedic :

CT Backup của 2k3 chạy chậm hơn rùa, thay bằng Spb Backup,nhanh khủng,nhất là để độ nén "normal". Khi flash lại, mất tiêu Camera. dùng HTC camera, hay hơn "đồ gin" của i-mate nhiều. Chụp ảnh màn hình, dùng PocketSnap, nhiều tùy chọn,có thể xuất định dạng JPG...

MrThiet

I-Mate ppc Hima chạy WM 2k3se, quả thật là nhanh mượt mà. Tuy nhiên khi cần thay đổi các giao tiếp ngoại vi thì cũng không mấy sung sướng.Bản mình đang chạy,không thấy trong System hay Program có hỗ trợ GPS,nên mỗi lần cần thay đổi là hoàn toàn chọt bằng "cơm". Không khác gì khi chạy Win 98se,mỗi lần cần thêm gì là phải tìm drive...So với 2k3 thì WM 5/6 sướng hơn nhiều về những kết nối này. Chắc kiếm được Clear Rom WM5/6, không Ramdisk...mình sẽ up lại. Garmin GPS map chạy trên WM 2k3 còn 60MB ram,mà thỉnh thoảng nó còn kêu thiếu memory,không trách hồi nó chạy WM5 40MB ramdisk,máy reset gần như là thường xuyên..!

sake

Sao của em Up Rom xong lại ko vào đc màn hình chính của máy, chỉ hiện lên màn Align thôi, làm sao đây, giúp em với