• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận về Vista SP1

theviola

mình đã update bản Vista SP1 và có nhận xét sau:
- Bản này cài Office 2003, XP đều báo lỗi nhưng khi cài Office 2007 thì ok. như vậy cũng bất tiện vì các file đó chưa đồng bộ được với nhau.

nguyenvansang

Well-Known Member
Bản này cài đặt vô=> khởi động máy chậm hơn=> tắt máy càng chậm hơn. mất thêm máy GB nữa(Ổ cứng đã ít lại càng ít hơn:O)
Bạn nào muốn Test thử thì có thể Down = link dưới(bàn chính thức mới nhất đó)
Theo mình thì chỉ những máy kết nối NET + chấu hình cao thì nên xài::-?)
Link đây:
[hide]+x86(Vista 32bit): http://download.microsoft.com/downl...4c056d4c34d/Windows6.0-KB936330-X86-wave0.exe
+x64(Vista 64bit): http://download.microsoft.com/downl...c1f58727b8b/Windows6.0-KB936330-X64-wave0.exe[/hide]

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Windows Vista ServicePack 1 có gì mới???

Cuối cùng thì Microsoft cũng phát hành bản vá chính thức SP1 cho hệ điều hành Windows Vista vào ngày 18-3 vừa qua như đã hứa. Để nâng cấp lên bản Windows Vista SP1, Bạn có thể tải SP1 từ trang web Microsoft với dung lượng khoảng 435 MB (Bản 32 bit) và 700 MB (Bản 64 bit), hoặc cũng có thể nâng cấp qua Windows Update với dung lượng chỉ 68 MB!!!

Những nét mới trong bản ServicePack 1 này:

- Cải thiện hiệu suất làm việc, tiết kiệm năng lượng pin hơn đối với máy tính xách tay. Copy, nén và giải nén file nhanh hơn. Tăng tốc độ ngủ đông (Hibernate) và truy xuất các tập tin chia sẻ. Thời gia khởi động hệ thống cũng giảm xuống.
- Hỗ trợ nhiều ứng dụng hơn so với bản gốc và hơn 15000 Driver cho các thiết bị phần cứng. Đặc biệt hỗ trợ Direct3D 10.1 và chuẩn HD-DVD, Bluray cho các tính năng giải trí đa phương tiện.
- Hỗ trợ khả năng mã hóa nhiều ổ đĩa hơn, chứ không phải chỉ có ổ C như trước đây. Cải thiện các chức năng lưu trữ flash trên máy tính xách tay.
- Cải thiện các chức năng kết nối mạng Internet, tải file, kết nối mạng không dây và các tính năng bảo mật.

Việc cài đặt bản SP1 khá rễ ràng, gồm 3 bước, nhưng đòi hỏi Người dùng phải gỡ bỏ tất cả những bản SP1Beta đã cài trước đây. Thời gian cài đặt cũng khá lâu, kéo dài khoảng 1 giờ đồng hồ, trong quá trình cài đặt, hệ thống sẽ yêu cầu khởi động lại nhiều lần. Tuy nhiên có một số chương trình bảo mật không hoạt động được sau khi cài bản SP1 như=>BitDefender, ZoneAlarm...Các bạn test thử xem nhé!!!;;):-?:)

khanhgt

Bác nói thế nào ấy chứ BitDefender và Zone Alarm em cài ầm ầm , chạy ầm ầm update liên tục chả sao cả , chắc là bác chưa cài rồi nên bác check lại cái thông tin mà bác lấy đi . Đánh giá chung của em là có khởi động nhanh hơn nhưng mà có hiện tượng này không biết có ai mắc phải như em không là khi type thì thỉnh thoảng đanh đánh lại có lệnh nhảy dòng làm loạn hết cả lên , lại còn lỗi nhảy ra khỏi khung của chat khiến người dùng đôi khi mất kiểm soát ! Các chức năng khác vẫn không cải thiện mấy dù em đã check kỹ rồi .
@ Xuan Truong : bác xóa bớt đi 1 cái tài sản sở hữu cá nhân đi , nhìn nó trồi ra trông chướng lắm . Mấy lần định góp ý bác rồi mà quên mất !

khanhgt

mình đã update bản Vista SP1 và có nhận xét sau:
- Bản này cài Office 2003, XP đều báo lỗi nhưng khi cài Office 2007 thì ok. như vậy cũng bất tiện vì các file đó chưa đồng bộ được với nhau.
Máy bác thế nào ý chứ :D em cài ngon lành có sao đâu , em dùng chán 2007 nhưng không thích quay lại 2003 dùng ngon lành và mượt hơn hẳn . Có thể bác trc khi update nên remove 2003 đi đã rồi sau khi update lên thì cài lại , dc ngay , chắc là do lúc quá trình update lên các file hệ thống đã bị thay đổi nên sẽ dẫn đến hiện tượng trên mà thôi !
@ Mod : nhờ gộp hộ 2 bài cho em cái ! :D

DucLong

Super V.I.P
mình dùng HP dv2700 khi update thì nó báo 380 MB. update xong mở lên thấy nó báo vừa có ofice 2003 sẻvic spack 3 và cả microsoft vista sp1. nhưng thấy máy chạy ngon hơn. khởi động nhanh hơn hẳn. tuyệt nhất là sau khi tải về 380MB update xong thì ổ C vẫn không thấy tăng dung lượng.

theviola

khi update lên thấy chiếm khá nhiều ổ đĩa, sau một thời gian dùng cũng thấy máy chạy nhanh và ổn định. Theo mình nghĩ thì mọi người nên dùng vì đương nhiên đây là bản nâng cấp và fix lỗi nên phải tốt hơn bản trước rồi.

theviola

máy của mình dung lượng ổ cứng ổ (C) thay đổi chóng mặt. Buổi sáng là trống 3,7G, buổi trưa là 2,8G, buổi chiều là 5,7G....mặc dù không chơi games, không đao loát, không nghe hát...chỉ chát. Có ai lý giải hộ mình hiện tượng này không? Win XP k thấy sảy ra hiện tượng này.

huytroc

Có ai bị như tôi kô??? cài vietkey2002 vào thì được nhưng khi khi chạy vk nó ngốn CPU100% từ sáng đến tối luôn, mà vẫn kô chạy đươc vk. Chắc xung đột

theviola

Vietkey không chạy đc trên vista đâu, máy bạn nếu dùng vista thì cài unikey khỏe de.

nguyenvansang

Well-Known Member
máy của mình dung lượng ổ cứng ổ (C) thay đổi chóng mặt. Buổi sáng là trống 3,7G, buổi trưa là 2,8G, buổi chiều là 5,7G....mặc dù không chơi games, không đao loát, không nghe hát...chỉ chát. Có ai lý giải hộ mình hiện tượng này không? Win XP k thấy sảy ra hiện tượng này.

Cái nì là do bộ nhớ ao mà Vista xài cho chế độ nghỉ đông đó mà. Bạn xài ít chương trình thì nó tự giảm bộ nhớ ảo trên ổ đĩa xuống. Minh cài SP1 nhưng chưa update bao giờ cả => chưa muốn thử vì mình ko đăng kí ADSL được (khu nhà mình vùng sâu vùng xa nên chưa có cáp:O:(()

tranducdau

không biết các bạn thấy thế nào chứ. Mình cài Vista SP1 thấy nó ngủ đông thì nhanh mà đánh thức nó dậy thì lâu quá là lâu. Có khi đến 2 phút.

tranducdau

không lâu thế đâu bạn ah! máy của mình chỉ 15 giây là ok
Vậy mình cũng không biết lý do sao nữa. Mình cho nó sleep, lúc khôi phục trở lại thì thấy nó tắt mở màn hình mấy lần mới vào được win. Trước kia khi mình chưa cài SP1 cũng bị như vậy. Sau khi cài lại Vista cũng không cải thiện được tình hình. Bây giờ cài SP1 cũng như vậy luôn. Trước kia mình cài bằng đĩa khác, nay cài đĩa khác cũng vẫn vậy. Bạn nào biết nguyên nhân thì giải thích giúp mình với!

nguyenvansang

Well-Known Member
Vậy mình cũng không biết lý do sao nữa. Mình cho nó sleep, lúc khôi phục trở lại thì thấy nó tắt mở màn hình mấy lần mới vào được win. Trước kia khi mình chưa cài SP1 cũng bị như vậy. Sau khi cài lại Vista cũng không cải thiện được tình hình. Bây giờ cài SP1 cũng như vậy luôn. Trước kia mình cài bằng đĩa khác, nay cài đĩa khác cũng vẫn vậy. Bạn nào biết nguyên nhân thì giải thích giúp mình với!

Cái nì là do phần cứng của bạn rồi. có lẽ nó ko đủ công lực để có thể cõng em Vista nhà bác Bill đây mà:)). Bởi em Vista nhà bác Bill vừa xinh lại vừa chảnh nên đòi hỏi các anh cũng phải cao ráo và khỏe mạnh=)). Bạn thử nêu nội lực chú PC của bạn coi nào

Romigo

Chức năng sleep, hibernate chỉ nên dùng với notebook. Desktop sử dụng rất hay gây lỗi và hoạt động chậm.
Nếu máy bạn đang chạy nhiều chương trình mà hibernate rồi bật lại dĩ nhiên nó cũng có thể khởi động chậm hơn rồi.

nguyenvansang

Well-Known Member
Chức năng sleep, hibernate chỉ nên dùng với notebook. Desktop sử dụng rất hay gây lỗi và hoạt động chậm.
Nếu máy bạn đang chạy nhiều chương trình mà hibernate rồi bật lại dĩ nhiên nó cũng có thể khởi động chậm hơn rồi.

Nếu chưa update lên SP1, và với cấu hình cỡ trung bình như của mình thì từ chế độ ngủ đông mà bật máy lên thì rất nhanh. tầm 15 > 20s' thôi à. Up lên SP1 thì chao ôi! Lâu vãi:((

Romigo

Mình thấy khuyến cáo là cài fresh SP1 ổn định hơn là update bạn ạ. Hay bạn thử cài lại xem có giải quyết được không?

theviola

máy bạn cấu hình ntn? máy mình là laptop core 2 duo 1,5, ram 1,5 G cũng là cấu hình đủ để chạy Vista. nếu cấu hình k cao bạn chạy XP cho khỏe.