• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỔNG HỢP CÁCH FIX NHỮNG LỖI CƠ BẢN CỦA CYDIA

Zenki

Super V.I.P
Thời gian gần đây có rất nhiều người gặp lỗi CRASHING với Cydia, vào Cydia bị đá văng ra ngoài hoặc đang dùng bị đá ra. Trên PDAVIET đã có 1 Topic hướng dẫn cách FIX bằng cách XÓA CACHE (TẠI ĐÂY) của Cydia nhưng đối với nhiều người tình trạng CRASHING vẫn không hết. Hôm nay lang thanh trên mạng mình tìm được nhiều thông tin cách FIX và bài viết này xin tổng hợp những cách FIX lỗi CRASHING của Cydia.

Trước tiên, bạn cần phải biết cách SSH vào iPhone hoặc iTouch. Có thể dùng WinSCP hoặc iPhoneBrowser, cái nào cũng được.

1. FIX lỗi Cydia bị VĂNG RA lúc Loading

1) SSH vào iPhone hoặc iTouch.
2) Tìm đến đường dẫn /var/lib/apt/lists/.
3) XÓA tất cả TRỪ những folder cục bộ.
4) Reboot.

2. Lỗi hoặc các vấn đề về Source

Nhiều lúc bạn không thể Remove được Source khỏi Cydia hoặc bị lỗi liên quan đến Source

1) SSH vào iPhone hoặc iTouch.
2) Tìm đến đường dẫn /etc/apt/.
3) Backup file cydia.list HOẶC sources.list.d.
4) Chỉnh sửa hoặc XÓA đi những Source không cần thiết trong file cydia.list HOẶC sources.list.d.
5) Reboot.

3. Icon Cydia bị biến mất

1) SSH vào iPhone hoặc iTouch tìm đến /applications/cydia.app
2) Chép icon.png vào máy tính của bạn.
3) Xóa icon.png trong đường dẫn đó đi.
4) Respring lại máy, lúc này sẽ có một icon màu trắng xuất hiện.
5) Copy icon.png từ trong máy tình về lại /applications/cydia.app
6) Respring lại máy.

4. Lỗi Error Database

Lỗi gặp phải như sau
item

Cách fix: http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=943313&postcount=485

4. Cách cài lại Cydia
Nếu Cydia của bạn bị lỗi mà FIX theo các cách trên không được thì thử cài lại Cydia bằng cách dưới đây

1) Mở lệnh Terminal lên (Trong WinSCP thì là Ctrl + T)
2) Gõ vào lần lượt những lệnh sau:

su
alpine
apt-get remove cydia
apt-get install cydia

3) Reboot

hoặc làm theo cách khác

1) Download http://www.2shared.com/file/6858425/ec6a113e/Cydia.html?
2) SSH file vừa Down vào /var/mobile.
3) Mở lệnh Terminal và nhập lần lượt các lệnh sau:

su
alpine
dpkg -i cydia.deb

4) Reboot

Nếu thử cả 4 cách FIX trên mà Cydia của bạn vẫn bị lỗi thì cách duy nhất còn lại là Jailbreak lại máy. Topic này sẽ được tổng hợp nếu có lỗi phát sinh cho Cydia. Nguồn bài viết này được các chuyên gia iPhone ở XSellize tổng hợp lại. Mình chỉ mang về dịch lại cho các bạn tham khảo, sẽ tổng hợp thêm những thông tin cần thiết sau.

Source (Nguồn): XSellize
Translated by (Dịch bởi): Zenki - PDAVIET

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Làm theo những cách ở trên ĐẢM BẢO Cydia lại OK ngay chứ không đến mức phải Jailbreak đâu!:D Đưa chủ đề lên CHÚ Ý để các Mem dễ theo dõi!

hellmen

mở terminal lên là sao vậy mấy a? Là phần mềm tên Terminal hay sao ạ? E đag dùng IPhone PC Suite có chức năng này ko ạ? Hay trên Iphone có phần mềm nào để mở terminal ko ạ? Em dùng Itouch gen2 3.0 đã jailbrek ạ.

Germaniteen

mở terminal lên là sao vậy mấy a? Là phần mềm tên Terminal hay sao ạ? E đag dùng IPhone PC Suite có chức năng này ko ạ? Hay trên Iphone có phần mềm nào để mở terminal ko ạ? Em dùng Itouch gen2 3.0 đã jailbrek ạ.

Mở lệnh Terminal lên (Trong WinSCP thì là Ctrl + T)
đó giống như DOS vậy đó! Bạn xài ngay trong WinSCP luôn hoặc iPhone Tunnel Suite

suchuanb

Làm theo những cách ở trên ĐẢM BẢO Cydia lại OK ngay chứ không đến mức phải Jailbreak đâu!:D Đưa chủ đề lên CHÚ Ý để các Mem dễ theo dõi!

Tôi đã làm theo cách 1 không được xong vào icy lỡ tay remove đi bây giờ không làm sao lây lại được mặc dù đã Jailbreak lại máy bằng redsn0w-win_0.8 nhưng cydia vẫn không có chỉ có icy thôi.
xin mod bầy cách nào để có được cydia. nếu mod có file để cài lại cydia thì cho tôi xin. Xin cám ơn mod nhiều.

Zenki

Super V.I.P
Tôi đã làm theo cách 1 không được xong vào icy lỡ tay remove đi bây giờ không làm sao lây lại được mặc dù đã Jailbreak lại máy bằng redsn0w-win_0.8 nhưng cydia vẫn không có chỉ có icy thôi.
xin mod bầy cách nào để có được cydia. nếu mod có file để cài lại cydia thì cho tôi xin. Xin cám ơn mod nhiều.

tdang1

Mình làm đến cách cuối cùng thấy báo lỗi tưởng không được, ai dè reboot lại thì lại được. Thanks các bác nhìu nha :)

hoidaica05

Cydia của em thì không có vấn đề gì! Chỉ mỗi cái là em dùng wifi ở nhà, sóng căng đét vào search fần mềm để cài, bất kể fần mềm gì cứ được nửa chừng là bị request timeout rồi báo lỗi linh tinh từ mấy link ấy! Đấy là vì sao vậy các bác?

blackhat007

Máy em co cài FiveColum , giờ không muốn dùng nữa ,remove thì ko remove trong cydia dc, cứ báo lỗi, giờ ko biết làm sao ?

Zenki

Super V.I.P
Máy em co cài FiveColum , giờ không muốn dùng nữa ,remove thì ko remove trong cydia dc, cứ báo lỗi, giờ ko biết làm sao ?
Lỗi gì? Như thế nào? Nó báo cái gì? Nói không không thế ai biết mà giúp:-??

blackhat007

"Sub-process /usr/bin/dpkg re turned an error code(1)" tiếp theo là "subprocess pre-removal script returned error exit status 134"

Báo thế này ạ ? :(

dauphong

Cydia load dữ liệu lâu

Các bác giúp mình với, mình dùng 3G World, bản 3.1. Không biết tại sao dạo này Cydia của mình mỗi lần sử dụng hoặc sau khi cài đặt phần mềm xong thì loadding data rất lâu (gần 1 phút). Các bác có cách nào khắc phục thì giúp mình với nhé. Xin cám ơn.

XuanTruong

Super V.I.P
Các bác giúp mình với, mình dùng 3G World, bản 3.1. Không biết tại sao dạo này Cydia của mình mỗi lần sử dụng hoặc sau khi cài đặt phần mềm xong thì loadding data rất lâu (gần 1 phút). Các bác có cách nào khắc phục thì giúp mình với nhé. Xin cám ơn.

Có thể Bạn Add nhiều Source quá nên mới vậy, hoặc đó là hiện tượng chuẩn bị LỖI!:))

Zenki

Super V.I.P
Chú ý là Source càng nhiều thì vào Cydia càng lâu vì mỗi lần vào Cydia đều tìm các Update trên Source và tải về, sau khi tải xong sẽ Loading Data, mình xài hơn 10 source Load cũng lâu nhưng chưa tới 1 phút đâu :D Thấy cài nào cần thiết thì để không thì bỏ bớt cho nhẹ :D

dauphong

Cám ơn 2 bác ah :)
Sẵn cho mình hỏi là sau khi cài đặt phần mềm mình thích rồi thì remove source cho nhẹ máy được không các bác?

Zenki

Super V.I.P
Sẵn cho mình hỏi là sau khi cài đặt phần mềm mình thích rồi thì remove source cho nhẹ máy được không các bác?
Được bạn ah. PM đã cài rồi sẽ nằm ở trong máy, không cần Source nữa. Nhưng đôi khi giữ lại Source để nếu lỡ như có Update này nọ, không thì thôi. Nói chung có cái lợi và cũng có cái hại của nó :D Nếu kiên nhẫn chờ nó Load được thì để còn không thì cài xong Soft rồi xóa quách nó đi cho nhẹ Cydia :p

XuanTruong

Super V.I.P

Cứ xóa thoải mái nếu Bạn thích, không ảnh hưởng gì cả!:D