• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Topaz-XDAndroid 2.2 (android 2.2 trên diamond2)

batuocbongdem

Mình đã cài thử 2-3 bản android nhưng điều bị chung 1 lỗi ko biết có bro nào giống minh ko.Các cuộc gọi từ máy khác điện vào có lúc được có lúc ko đổ chuông cũng ko báo có cuộc gọi nhở.Ở đầu dây bên kia đầu nghe thấy tiếng chuông nhưng đt mình thì ko nhận dc 1 cuộc gọi nào.Mặc dù vậy tin nhắn thì vẫn nhận đầy đủ..hix làm mấy tuần nay cứ phải giải thích với mọi người.

TYdaikho

Chán văn nản, thử đi thử lại mấy cái bản ngày 10, 11 /10 đều không có sóng ... Cơ bản thì chạy mượt, long lanh ... Cái bản chạy trực tiếp không cần phân vùng thẻ thì nhận mạng mobile nhưng wifi scan không ra mạng wifi ... bác nào dính bug mất sóng như mình xin ít kinh nghiệm đê ... ;)

Chỉnh sửa cuối:

Hoden

Super V.I.P
Chán văn nản, thử đi thử lại mấy cái bản ngày 10, 11 /10 đều không có sóng ... Cơ bản thì chạy mượt, long lanh ... Cái bản chạy trực tiếp không cần phân vùng thẻ thì nhận mạng mobile nhưng wifi scan không ra mạng wifi ... bác nào dính bug mất sóng như mình xin ít kinh nghiệm đê ... ;)

mình dùng bản phân vùng thẻ thì rất ổn sóng đầy, bạn nên thiết lập trên winmobile trước 3g hoặc gms trước rồi boot , wifi cũng thế bạn khi win nhận thì bản droi sẽ nhận.

TYdaikho

mình dùng bản phân vùng thẻ thì rất ổn sóng đầy, bạn nên thiết lập trên winmobile trước 3g hoặc gms trước rồi boot , wifi cũng thế bạn khi win nhận thì bản droi sẽ nhận.

Quả thực thử Android, cá nhân mình rất mê ... căn bản nó mới mẻ và phải thừa nhận nó là thế hệ em út sau nên nó chăm chút hơn về thẩm mĩ, cảm ứng ổn ...
Hai bản phải phân vùng thẻ, mình thử đều hiện tượng như nhau là mất sóng dù bên winmo đang chạy bình thường rồi mới haret qua Android ( cụ thể là bản link 10/10 của bạn Hoden kèm ở trên và bản barebone-cm6-1e theo link của tác giả ... Tuy nhiên, mình đã khắc phục được bằng cách thay một số file bằng những file latest từ xandroid. Khắc phục được cái đó rồi, nhưng khi chạy tiếp mới thấy một cơ số như input latin ... gì gì này nọ nữa crash liên tục, thành ra là vẫn không thể dùng bình thường được, đơn cử cái keyboard nó đã lỗi

the applicationAndroid keyboard( proccess com.android.inputmethod.latin) has stop unexspectedly...

thì động đến cái gì phải gõ số gõ chữ là tịt. Hoặc cũng có thể bản đó chạy ổn ổn rồi, nhưng tại vì quá trình fix lỗi mất sóng của mình đã gây tác động phụ !!! ... Hi vọng họ sớm ra được phiên bản stabe nhất thì sướng ... Trong khi chờ bản stable nhất thì chúng ta cứ nghịch đại sự đi chứ nhỉ ... nghịch thì sướng mỗi tội reset máy nhiều, format thẻ nhiều cũng ngán ... ;)) mà không biết có hại máy không nữa ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoden

Super V.I.P
Quả thực thử Android, cá nhân mình rất mê ... căn bản nó mới mẻ và phải thừa nhận nó là thế hệ em út sau nên nó chăm chút hơn về thẩm mĩ, cảm ứng ổn ...
Hai bản phải phân vùng thẻ, mình thử đều hiện tượng như nhau là mất sóng dù bên winmo đang chạy bình thường rồi mới haret qua Android ( cụ thể là bản link 10/10 của bạn Hoden kèm ở trên và bản barebone-cm6-1e theo link của tác gia ... Tuy nhiên, mình đã khắc phục được bằng cách thay một số file bằng những file latest từ xandroid. Khắc phục được cái đó rồi, nhưng khi chạy tiếp mới thấy một cơ số như input latin ... gì gì này nọ nữa crash liên tục, thành ra là vẫn không thể dùng bình thường được, đơn cử cái keyboard nó đã lỗi thì động đến cái gì phải gõ số gõ chữ là tịt. Hoặc cũng có thể bản đó chạy ổn ổn rồi, nhưng tại vì quá trình fix lỗi mất sóng của mình đã gây tác động phụ !!! ... Hi vọng họ sớm ra được phiên bản stabe nhất thì sướng ... Trong khi chờ bản stable nhất thì chúng ta cứ nghịch đại sự đi chứ nhỉ ... nghịch thì sướng mỗi tội reset máy nhiều, format thẻ nhiều cũng ngán ... ;)) mà không biết có hại máy không nữa ...

hiện tại bạn dùng cho máy HTC dòng nào,.... bản rom cook như thế nào... vì droi khi chạy nó cũng cần 1 hệ thống trên winmo nên bạn xem lại bản Rom bạn đang xài.
vì mình xài trên TOPAZ thì những hiện tượng sóng và bàn phím như bạn tả thì không bị lỗi cài thêm bản bàn phím vietnam rất ok,
cũng khá nhiều lỗi nhưng chạy rất ổn định mình xài rất thích nhưng chỉ tội hao pin thôi. còn game và pm thì khỏi chê

TYdaikho

Rom ship bản châu âu 2.53.405, máy mình là Topaz, Touch Diamond2 mà ... cái này thì ổn rồi , mọi thứ mạng, 3g , wifi không vấn đề gì ... XAndroid bản phân vùng là 2 cái bản mình nêu tên ở trên đó, đều là latest ... lỗi như nhau là dấu nhân và nếu cho chạy search mạng thì cứ chạy search mái không ra mạng - no service ... Mình vừa mới tải một bản khác và đang chuẩn bị test tiếp ... có gì bạn cùng mình gỡ rối hộ mình với nhé ... ;) . Căn bản là nghịch, tìm hiểu cho biết, cho vui ... ;)

Hoden

Super V.I.P
Rom ship bản châu âu 2.53.405, máy mình là Topaz, Touch Diamond2 mà ... cái này thì ổn rồi , mọi thứ mạng, 3g , wifi không vấn đề gì ... XAndroid bản phân vùng là 2 cái bản mình nêu tên ở trên đó, đều là latest ... lỗi như nhau là dấu nhân và nếu cho chạy search mạng thì cứ chạy search mái không ra mạng - no service ... Mình vừa mới tải một bản khác và đang chuẩn bị test tiếp ... có gì bạn cùng mình gỡ rối hộ mình với nhé ... ;) . Căn bản là nghịch, tìm hiểu cho biết, cho vui ... ;)

ok... bạn nên chọn rom cook và up radio châu á sóng mạnh khi xài ở việt nam, mình test và boot rất nhiều lần thấy bản này khá ổn nên giới thiệu cho các bạn. nghe gọi bình thường.

TYdaikho

Mới túm được bản chạy khá ổn, bước đầu không thấy các lỗi như trên, riêng vụ camera vẫn chưa thấy chạy ... vụ wifi unable start nhưng wifi thì có vẻ như là phải enable trước bên winmo ... chưa thử nhưng chắc là còn hi vọng được, còn camera hình như là chưa khả thi lắm ... Mỗi tội bản này là chạy trực tiếp ... ;) Lại tiếp tục thử lại bản 10/10 có phân vùng xem sao ... ;) ... Thực ra thì các bản khác nhau là tùy chỉnh và cutomie ở một số điểm thôi, còn cơ bản đều là nhân xAndroid cả . Chạy trực tiếp hay phân vùng đều cũng chỉ là nó, phân vùng thì chạy kiểu như là ta cài đặt oS trên ổ cứng, còn chạy trực tiếp thì như là ta chạy live CD tức là cả system được gom vào file nào đó dạng ảnh ...

TYdaikho

Sau quá trình vật lộn, kết luận hiện tại là thích, mới, lạ, đẹp ... Nếu chỉ dùng đơn thuần cho công tác nghe gọi, nhắn tin thì tạm ổn, nhưng còn xa hơn thì chưa ổn, còn khá nhiều lỗi, wifi thì ổn rồi, camera thì đang chịu, nhất là các ứng dụng cài lên chạy khật khừ hay bị not respondsible ... ;)). điểm ác liệt nữa là thằng Android gắn bó quá nhiều với mạng internet nên nếu không cẩn thận thiết lập mà theo như mặc định nó thì tốn tiền 3G, ăn Pin vô đối ... ;)). Thi thoảng mất sóng không hiểu lí do ...

mik_pikachu

em không hiểu cách làm lắm
có phải tải có bộ Android :http://htcandroid.xland.cz/XDANDROID.2.2.AOSP.FRX01.17.09.10.UPDATE_PACKAGE.7z
xong giải nén ra như anh nói
Copy file STARTUP.txt trong STARTUP CONFIG->TOPAZ chép ra ngoài ổ chính
của thẻ nhớ
câu này có nghĩa là sao anh có phải là copy file STARTUP.txt trong thư mục STARTUP CONFIG ra thư mực TOPAZ phải không anh ?
thế còn link mediafire cũng là ANdroid và cái data đó làm gì vậy anh

Để thay đổi phân vùng đó đơn giản bạn chỉ cần tải data.img theo nhu cầu của bạn chép đè vào là OK
~~> nghĩa là mình chép cái data vào đâu thì nó phân vùng chổ đó hả anh ?
phân vùng nghĩa là sao nhĩ em không hiểu ?
Trong máy tính phân vùng là chia bộ nhớ HDD của máy làm nhiều ổ còn trong đây sao anh?

em không hiểu cách làm lắm
có phải tải có bộ Android xong giải nén ra như anh nói
Copy file STARTUP.txt trong STARTUP CONFIG->TOPAZ chép ra ngoài ổ chính
của thẻ nhớ
câu này có nghĩa là sao anh có phải là copy file STARTUP.txt trong thư mục STARTUP CONFIG ra thư mực TOPAZ phải không anh ?
thế còn link mediafire cũng là ANdroid và cái data đó làm gì vậy anh

Để thay đổi phân vùng đó đơn giản bạn chỉ cần tải data.img theo nhu cầu của bạn chép đè vào là OK
~~> nghĩa là mình chép cái data vào đâu thì nó phân vùng chổ đó hả anh ?
phân vùng nghĩa là sao nhĩ em không hiểu ?
Trong máy tính phân vùng là chia bộ nhớ HDD của máy làm nhiều ổ còn trong đây sao anh?
Bạn phải copy file STARTUP.txt trong thư mục TOPAZ trong STARTUP CONFIG ra ngoài sau đó bạn có thể xóa thư mục STARTUP CONFIG đi cũng được, sau đó bạn chạy Haret.exe để boot vào Android... Quá trình boot hơi lâu nên bạn đừng sốt ruột nhé... Còn cái file data.img thì bạn tải về rồi chép đè vào thay cho file data.img cũ là okie...

Bạn nhơ là nên dùng thẻ có dung lượng 2G (1G cũng được) cho thỏa mái rồi format theo định dạng FAT32 rồi chép toàn bộ các file trong bộ Android mà bạn tải về vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Nếu bạn không có thẻ nhớ riêng để chạy Android thì bạn dùng thẻ bạn đang dùng cho WM cũng được nhưng thẻ phải là định dạng FAT32 và các file trong bộ Android bạn tải về phải copy vào thư mục andboot nhé...

Chỉnh sửa cuối:

mik_pikachu

thế có 2 link down android 1 link mediafire 103 mb 1 link khác 58mb nữa
Vậy down link nào anh :D

Hoden

Super V.I.P
thế có 2 link down android 1 link mediafire 103 mb 1 link khác 58mb nữa
Vậy down link nào anh :D

phiên bản mình ghi rõ ngảy cập nhật 10/10 bạn tải line phần dưới là bản mới bản này bạn phải phân vùng thẻ nhớ (có line hướng dẫn bên trên)
còn bản trên là bản không cần phân vùng bạn chép vào thẻ copy startup.exe ra ngoài rồi boot là xong

mik_pikachu

phân vùng là sao anh chỉ em với em không hiểu lắm ?
cái data img của anh đó gần hơn 1 G thể nhớ em có 2G à chứa video nhạc còn có 1G mấy sao đủ cả mấy thứ trên :((

TYdaikho

Thi thoảng máy vẫn chạy bình thường nhưng nếu người khác gọi đến thì mặc dù họ vẫn nghe đổ chuông nhưng bên máy Android của mình không một tín hiệu gì, cuộc gọi đến không, cuộc gọi nhỡ cũng không ... Bên gọi thì như thể là bên nghe không trả lời nhưng thực ra thì có biểu hiện gì là có cuộc gọi đến đâu mà trả lời ... ;) theo ý kiến của mình là nếu nghịch cho biết cho vui thì cứ nghịch vì nó độc lâpj, không ảnh hưởng gì đến Rom, còn dùng ổn định thì chắc còn phải chờ nữa, với lại, cái camera vẫn tịt ... trong trường hợp bình thường, có cuộc gọi đến, máy bạn thế nào không biết nhưng máy mình, nếu bấm volume tăng hoặc giảm là âm thanh tịt luôn ...

Không biết có Rom winphone7 cho TD2 chưa anh em nhỉ, test nốt ... Gì thì gì, phải cố tìm một con Rom nào đó thay thế thằng winmo 6.5, cơ bản thì Rom nó ổn, mỗi tội nhu cầu nhắn tin của người dùng nó cũng lớn chứ chả phải mỗi gọi nghe không, mà với khả năng xử lí tin nhắn như của winmo thì không gì có thể ức chế hơn ... Thằng Android rất hứa hẹn, đáng tiếc là không có bản chính thức của Android giành cho TD2, các bản port tính cho đến hiện tại có vẻ chưa đáp ứng được độ ổn định cần thiết ...

Hoden

Super V.I.P
Thi thoảng máy vẫn chạy bình thường nhưng nếu người khác gọi đến thì mặc dù họ vẫn nghe đổ chuông nhưng bên máy Android của mình không một tín hiệu gì, cuộc gọi đến không, cuộc gọi nhỡ cũng không ... Bên gọi thì như thể là bên nghe không trả lời nhưng thực ra thì có biểu hiện gì là có cuộc gọi đến đâu mà trả lời ... ;) theo ý kiến của mình là nếu nghịch cho biết cho vui thì cứ nghịch vì nó độc lâpj, không ảnh hưởng gì đến Rom, còn dùng ổn định thì chắc còn phải chờ nữa, với lại, cái camera vẫn tịt ... trong trường hợp bình thường, có cuộc gọi đến, máy bạn thế nào không biết nhưng máy mình, nếu bấm volume tăng hoặc giảm là âm thanh tịt luôn ...
sang đây có nhiều bản mới cập nhật nhé.
http://www.neopeek.com/en/forum/Android-ROMs

BietSoSoThoi

Không biết có Rom winphone7 cho TD2 chưa anh em nhỉ, test nốt ... Gì thì gì, phải cố tìm một con Rom nào đó thay thế thằng winmo 6.5, cơ bản thì Rom nó ổn, mỗi tội nhu cầu nhắn tin của người dùng nó cũng lớn chứ chả phải mỗi gọi nghe không, mà với khả năng xử lí tin nhắn như của winmo thì không gì có thể ức chế hơn ... Thằng Android rất hứa hẹn, đáng tiếc là không có bản chính thức của Android giành cho TD2, các bản port tính cho đến hiện tại có vẻ chưa đáp ứng được độ ổn định cần thiết ...

Thế thì mua hẳn 1 chiếc android mà xài cho khỏe chứ nhỉ.. cái này vọc chơi thôi chứ xài luôn không ổn lắm.. load toàn bộ trên thẻ nên xử lý cái gì cũng không được nhanh..

Hoden

Super V.I.P
Thế thì mua hẳn 1 chiếc android mà xài cho khỏe chứ nhỉ.. cái này vọc chơi thôi chứ xài luôn không ổn lắm.. load toàn bộ trên thẻ nên xử lý cái gì cũng không được nhanh..

chủ yếu là vọc phá thôi. xài 1 dt thì phải xài hết tính năng của nó mới thích chứ bạn. nếu muốn toàn diện, như bạn nói mua 1 android xài là tốt nhất chứ giả lập trên thẻ cạy ko lỗi này cũng lỗi khác. khi xài nhìn lại win 6.5 khá tụt hậu ,không lẽ win microsoft dẫm vào vào vết chân cùn của symbian để lại