• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TOUCH HD rom 6.1 hay là 6.5?

PhamQuang

Manager
Về thực chất khi sản xuất HD, HTC chỉ tính tới WM6.1 cho nó mà thôi và chắc là không có ý định đưa bản WM6.5 chính thức cho HD, vì lý do đơn giản: khả năng HD có hạn.
Các bản WM6.5 được làm cho Diamond2, TouchPro2 và HD2, chạy như ngựa, WM6.1 làm sao mà so sánh được? Khác nào mang lừa so với ngựa? :D
Còn HD hiện toàn chạy "ép" trên WM6.5 Cook cho nên tính ổn định yếu hơn là phải thôi, có cố gắng chẳng hơn được nhiều.

phamthaitl

đúng như vậy.con diamond 2 của mình up lên 6.5 chạy nhanh hon 6.1 nhiều,mặc dù mình dùng rom gốc của hãng update.con HD up len 6.5 chạy cứ như rùa.chán thật.đắt tiền mà phí.

NhatToai

Super V.I.P
đúng như vậy.con diamond 2 của mình up lên 6.5 chạy nhanh hon 6.1 nhiều,mặc dù mình dùng rom gốc của hãng update.con HD up len 6.5 chạy cứ như rùa.chán thật.đắt tiền mà phí.

ROM này ở đâu vậy bạn?

NhatToai

Super V.I.P
rom gốc của hãng là cho diamond 2.còn up lên HD là rom do các HTV.bul.mình viết có chấm có phẩy hẳn hoi mà.:D

Thế mà cứ tưởng :))
Thật ra,6.5 chạy trên HD cũng nhanh chứ không chậm.Nó chậm là bởi ta muốn hưởng thụ nhiều cái mới quá thôi.Cụ thể như manila 2.5 đấy(vì nó quá đẹp)
Chứ còn cứ để manila 1.3 hay 2.1 thì nó cũng nhanh vậy.

O2XDAEXEC

Theo mình đánh giá thì Rom 6.1 vẫn có sự ổn định cần thiết với những ai là business vì không cần thay đổi Rom và các kết nối tốt.

namfat

cái này cũng còn tuỳ bác ui.em xem mấy bản rip từ dvd ra đuôi mp4 rùi nhưng nặng wa nên vẫn giật

Không biết bác convert bằng ctrình gì vì mình cũng convert từ DVD Rip ra mà vẫn xem được.
Cũng có 1 số film HD Rip đã nén rồi nên không thể convert được nữa. Xem sẽ giật hoặc sẽ rất xấu. :D
vd có đoạn clip quảng cáo TV mà hay chiếu ở các cửa hàng TV đó các bác. Clips dài 5p mà nặng 2,5G thì các bác bảo convert kiểu gì được.

Mà từ hồi dùng HD mình chưa bao giờ xem film mp4 bằng Core Player được cả, toàn dùng WMP thì chạy rất mượt. =D>

namfat

Thế mà cứ tưởng :))
Thật ra,6.5 chạy trên HD cũng nhanh chứ không chậm.Nó chậm là bởi ta muốn hưởng thụ nhiều cái mới quá thôi.Cụ thể như manila 2.5 đấy(vì nó quá đẹp)
Chứ còn cứ để manila 1.3 hay 2.1 thì nó cũng nhanh vậy.

Mình cũng quan tâm tới bản ROM 6.5 vì thấy giao diện và các tính năng quá đẹp.
Hôm qua cầm con máy Touch Pro 2 của bà chị chạy ROM 6.5 mà thấy ghen tị quá. Đẹp và chạy rất mượt.
Đi tìm trên Internet thì thấy hầu hết các dòng HTC đều có ROM 6.5 offical, vậy mà Touch HD lại không có thì vô lý thật đấy.
Mới ra mà không hỗ trợ là sao các bác nhỉ.

Mà BOX ROM Việt của bác Phạm Quang đi đâu rồi ấy nhỉ, mình tìm mãi không thấy.

NhatToai

Super V.I.P
Mình cũng quan tâm tới bản ROM 6.5 vì thấy giao diện và các tính năng quá đẹp.
Hôm qua cầm con máy Touch Pro 2 của bà chị chạy ROM 6.5 mà thấy ghen tị quá. Đẹp và chạy rất mượt.
Đi tìm trên Internet thì thấy hầu hết các dòng HTC đều có ROM 6.5 offical, vậy mà Touch HD lại không có thì vô lý thật đấy.
Mới ra mà không hỗ trợ là sao các bác nhỉ.

Mà BOX ROM Việt của bác Phạm Quang đi đâu rồi ấy nhỉ, mình tìm mãi không thấy.

Khu vực ROM PV vẫn còn chứ mất đi đâu bạn?
Còn về việc HTC có ra offical cho HD hay không thì lại là vấn đề chiến lược kinh doanh thôi mà.

namfat

Về thực chất khi sản xuất HD, HTC chỉ tính tới WM6.1 cho nó mà thôi và chắc là không có ý định đưa bản WM6.5 chính thức cho HD, vì lý do đơn giản: khả năng HD có hạn.
Các bản WM6.5 được làm cho Diamond2, TouchPro2 và HD2, chạy như ngựa, WM6.1 làm sao mà so sánh được? Khác nào mang lừa so với ngựa? :D
Còn HD hiện toàn chạy "ép" trên WM6.5 Cook cho nên tính ổn định yếu hơn là phải thôi, có cố gắng chẳng hơn được nhiều.

Em đang định up thử W6.5 mà nghe bác Quang nói nản hẳn.
Có bản ROM nào ổn định chạy ngon lành không bác giới thiệu giúp em với. Trong box ROM có nhiều quá, em không biết nên chọn cái nào cả.

Khu vực ROM PV vẫn còn chứ mất đi đâu bạn?
Còn về việc HTC có ra offical cho HD hay không thì lại là vấn đề chiến lược kinh doanh thôi mà.

Em tìm thấy rồi bác ạ! Diễn đàn mới up lên vBulletin mới nên khó nhìn quá mà nặng nữa. Hơi tí là treo IE với đòi đăng nhập.

snipervn

Hix, sau khi test qua khá nhiều version của các loại ROM Miri, Dutty, kwbr, blackdragon, laurentius, xanytech, gregore, bác Pham Quang.... cả 6.1 và 6.5 trên chau sTouch HD nhà em, em nhin có mấy nhận xét nhỏ nhỏ sau:

- Tốc độ xử lý:
WM 6.1 + Manila 2.1 > WM 6.1 + Manila 2.1 + Sence 2.1 > WM 6.1 + Manila 2.5 > WM 6.5 + Manila 2.1 > WM 6.5 + Manila 2.5

- Giao diện:
WM 6.1 + Manila 2.1 < WM 6.1 + Manila 2.1 + Sence 2.1 < WM 6.1 + Manila 2.5 / WM 6.5 + Manila 2.1 < WM 6.5 + Manila 2.5

- Tác giả:
kwrb = nhanh + ổn định + đơn giản (nhưng bị lỗi kinh điển về Call history mãi không chịu sửa, ghét thật);
Miri = Đẹp trung bình + nhanh trung bình + Sáng tạo + Đa dạng nhiều phiên bản nhưng không ổn định lắm.
Dutty & Blackdragon= Khá đẹp + Phong phú + Nhiều tiện ích nhưng tốn tài nguyên.
Xanytech = Đẹp + Nhiều tiện ích nhưng nặng, tốn nhiều tài nguyên máy.
Laurentius = Nhanh trung bình (dù kết quả benchmark cao) + ổn định nhưng không đẹp lắm.

Tóm lại, theo quan điểm cá nhân, Touch HD nên đi với WM 6.1 là vừa sức và cũng chỉ nên đi cùng Manila 2.1. Sự kết hợp WM 6.1 + Manila 2.1 + Sence 2.1 có lẽ là hợp lý nhất. Vừa có bài giới thiệu về một bản ROM kiểu này (http://www.pdaviet.net/showthread.php?82797-[ROM-6-1][Sense-2-1][Ce-Os-21056-Build-21056-1-6-9]By-ParkBom) và iem đang test thử.

namfat

Cảm ơn bạn snipervn vì chia sẻ rất hữu ích với ai mới vào nghề "chọt PPC".
Như mình đã nói và nhiều người đã bàn ở Topic này về việc nên sử dụng W6.1 hay W6.5 thì tùy vào quan điểm của từng người thôi.
Tuy nhiên nếu ai cũng chỉ sử dụng bản ROM offical 6.1 thôi mà không thử sức thì làm sao mà biết được cái mới, cái hay, cái dở, cái thú khi chơi PPC phải không các bạn.

Mình xài nhiều PPC lắm rồi, cũng nghịch ROM và phần mềm nhiều rồi. Kinh nghiệm của mình là chọn ra 1 bản ROM ổn định riêng cho máy mình, up và Backup full lại.
Sau đó thì nghịch thoải mái, có vấn đề gì Restore lại là xong thôi.

Chưa có thời gian chứ các Pro thì làm cách Pro hơn là Cooked cho riêng mình 1 bản ROM nào chạy ổn định. Trong đó đầy đủ hết các phần mềm yêu thích.
Cần thì up lại ROM là xong, không phải mất công làm gì nữa cả.

1cuchetteo

các anh ơi cho em hỏi bản 6.5 em mới úp xong nhưng mà nhanh hết bin quá có bản nào xài mà lâu hết bin không vậy
các anh có bản nào khác nữa không vậy ???????????????????????????????????????????????????????????